1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. BQT xin thông báo: Hiện tại một số hệ thống dịch vụ của diễn đàn đang gặp sự cố. Chúng tôi đang nỗ lực khôi phục lại hệ thống trong thời gian sớm nhất. BQT thành thật xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp em cách đấu dây với!

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi vinakor, 04/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vinakor

vinakor Thành viên mới

Giúp em cách đấu dây với!

Chào các bác!

Em có con DVD và ampli nhưng chưa biết đấu dây thế nào để có được âm thanh và hình ảnh ngon nhất , vậy mong các bác bớt chút thời gian bảo em với.

Xin cảm ơn các bác

Đây là DVD:

Còn đây là Ampli:
  2. rumbeng

rumbeng Thành viên mới

Chào bạn !!!!
    Mình không phải dân kỹ thuật nhưng cũng xin có 1 vài ý như sau :
    1. Về hình ảnh, mình nghĩ đi thẳng từ DVD đến TV thì tốt hơn ( nhưng bất tiện khi dùng nhiều nguồn cung cấp ảnh ) . Nếu TV bạn có cổng vào DVD thì dùng dây component 3 sợi , thấp hơn thì dùng dây S-Video , còn cuối cùng thì dùng dây line-out thường thôi ( khác nhau về tiền đấy ) . Túm lại : phụ thuộc TV và tiền của bạn .
    2. Về âm thanh em nghĩ cũng vậy , Bác cứ đi từ DVD sang Ampli bằng dây cáp đồng trục Coaxial, hoặc Optical cũng được , 2 loại dây này thì dẫn tín hiệu digital từ DVD về Ampli mới chuyển sang analog nên đỡ hao mòn trên đường đi hơn ( nhưng em không biết cái giải mã trong DVD hay là trong ampli hay hơn ( vì không biết model của DVD,Ampli )
    Bác cứ chờ khoảng 1 2 ngày thôi thì sẽ có Bác nào đó rành kỹ thuật thì giúp Bác được cặn kẽ hơn .
    Chào Bác .
  3. thuylt

thuylt Thành viên mới

Chào bạn vinakor, bạn rumbeng nói đúng đấy
    Xem DVD bạn cho đwờng ảnh đi thẳng là tốt nhất, các đwờng ảnh cắm qua Amp chỉ để tiện dùng với điều khiển xa thôi chws chất lwợng không có gì khá hơn.
    Về phần ảnh:
    * Đwờng nối cômpnen RGB là chuẩn nhất nhwng cách nối này chuyên nghiệp bạn sẽ khó có jắc để nối.
    * Nếu TV của bạn có đwờng S- Video input thì bạn dùng cổng này là tiện nhất, chất lwợng cực tốt.
    * Nếu TV không có đwờng S thì dùng sợi Coaxi nối từ Line Outt/Video sang Video in của TV rồi chọn AV bên TV để xem.
    Về phần tiếng :
    * Nếu bạn đã có hệ thống Amp 5.1 và loa 5.1 thì dùng dây coaxi hoặc toslink quang nối twf đầu ra DVD sang đầu vào Amp, trong amp sẽ giả mã 5.1 và đưa ra loa theo chuẩn DTS 5.1.
    * Nếu bạn không có hệ thống loa 5.1 thì đấu 2 kêng R, L qua cổng Line/ Audio R,L để nghe Analog/Stereo như thông thwờng. Ngoài ra nếu nghe chwcs năng stereo trên amp 5.1 bạn nên chọn chế độ Stereo để các tín hiệu nhạc cụ đwợc tái hiện đúng.
    Xin mời bạn bắt đầu và chúc thành công.
    THUYLT
  4. vinakor

vinakor Thành viên mới

Cảm ơn bác rumbeng, cảm ơn bác Thuylt.
    Em sẽ thử nối như các bác nói xem sao
    À nếu em vẫn dùng dây quang Optical để nối từ đầu ra DVD với đầu vào Ampli nhưng chỉ nghe Stereo (vì mới chỉ có 2 loa front) thì chất lượng có khá hơn là nối theo kiểu line out (L/R) thông thường không nhỉ?
    Được vinakor sửa chữa / chuyển vào 08:29 ngày 05/10/2004
    Được vinakor sửa chữa / chuyển vào 11:51 ngày 05/10/2004
  5. ttnemo

ttnemo Thành viên mới

Bác nào biết làm ơn chỉ giúp: Thế nào là đầu DVD 5.1, Loa 5.1, Ampli 5.1 và cách đấu nối chúng như thế nào với.
    Cảm ơn rất nhiều.
  6. rumbeng

rumbeng Thành viên mới

Chào Bạn ttnemo !!!
    Theo mình hiểu thì :
    1. DVD 5.1 là DVD có cổng ra analog cho 6 loa ( 1 main, 2 front, 2 rear + 1 sub ), nhưng cái này không quan trọng vì hình như chất lượng cái bộ giải mã nằm trong DVD không hay bằng trong Ampli , phải tốn 5 cái ampli để khuếch đại cái này . vậy thì dẫn tín hiệu số về Ampli rồi mới tách thì tốt hơn.
    2. Loa 5.1 , hình nhưng không có loại loa này mà chỉ có hệ thống loa ( 6 cái như mô tả ở trên ) dùng d8ể đấu nối sử dụng với Ampli 5.1
    3. Ampli 5.1 là ampli nhận tín hiệu Digital từ DVD rồi tách ra làm 6 cổng và có khuếch đại sẵn rồi, chỉ gắn loa mà thôi ( riêng đường sub thì hình như chỉ có tín hiệu là chủ yếu , và phải dùng sub có kèm ampli rời )
    Mình chỉ biết đến thế ( nếu sai thì nhờ các cao thủ chỉnh sửa giúp nhá )
    Chào bạn !!!
  7. vinakor

vinakor Thành viên mới

À bác nào đã thử rồi thì cho em biết với: Trong 2 loại dây Coaxial và Optical, loại nào cho âm thanh tốt hơn? Em đang dùng Optical, chưa có điều kiện thử Coaxial.
    Mong nhận được tin các bác.
  8. thachtu2305

thachtu2305 Thành viên mới

To Vinakor!
    Nếu bác dùng DVD để nghe nhạc, thì theo em cả hai phương án dùng coxial&optical đều tốt gần như nhau !