1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp em cái Bản đồ huyệt đạo và mạc của cơ thể người với ạ!!!

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi oleviosa, 20/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. oleviosa

oleviosa Thành viên mới

Giúp em cái Bản đồ huyệt đạo và mạc của cơ thể người với ạ!!!

Em muốn tìm hiểu về các cách bấm huyệt và massage để chữa một số chứng bệnh và phục hồi sức khoẻ.
    Bác nào có được bản đồ huyệt đạo trên cơ thể người và bàn chân (link web cũng được ạ!) có thể cho em thọ giáo với!
    Em cám ơn rất nhiều ạ!
  2. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Được muoi_mot sửa chữa / chuyển vào 13:35 ngày 20/01/2005
  3. oleviosa

oleviosa Thành viên mới

Cảm ơn bác mươi_một nhưng em không hiểu lắm về sơ đồ này. có thể có sơ đồ các huyệt trên lưng, mặt và lòng bàn chân. Và tác dụng của mỗi huyệt đó ạ?
  4. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Hì hì... đây là sơ đồ huyệt để luyện Khí công.
    Ở ngoài, có thể tìm được đồ hình ở nhà 1 ông lang, hoặc sách nhưng không biết trên Internet có không nhỉ?
  5. daiviet999

daiviet999 Thành viên rất tích cực

oleviosa muốn thế thì ra hiệu sách mua mấy cuốn sách châm cứu về mà đọc hihi có đủ hết cả mọi thứ trong đó , sinh huyệt , tử huyệt , ma huyệt ... hihi chỉ có điều độ nông sâu của nó thế nào thì nó có tác dụng gì, giờ giấc sử dụng thế nào ... thì không có viết ra thôi, nói chung là nếu không được thày dạy thì không nên tự bấm huyệt lấy , nếu day , xoa bóp trên bề mặt tiếp xúc rộng để làm giãn cơ bắp và lưu thông khí huyết thì chẳng cần biết huyệt cụ thể làm gì vì toàn thân đều có thể làm được , nhất là với các khớp xương, lòng bàn chân , tai . Còn nếu muốn bấm huyệt cụ thể thì phải hiểu rõ cơ chế của nó chứ đọc sách rồi bấm không khéo lại chết người hoặc chẳng có tác dụng gì đâu, bấm huyệt cũng như châm cứu , cần phải có thứ tự nhất định, độ nông sâu nhất định , xoay phải hay xoay trái , bấm xuống hay chỉ day ( tả hay thực ) ... rất nhiều vấn đề liên quan , chẳng phải cứ thấy huyệt là bấm được đâu. Nếu thích huyệt thì tìm lớp châm cứu bấm huyệt nào đó học cấp tốc vài tháng để hiểu nguyên lý cơ bản ( sơ đẳng thôi ) , lúc đó bạn có thể tự chữa được vài bệnh cụ thể, còn muốn học cao bạn phải hiểu về các phương pháp lý luận và các phương thức chữa trị ... nói chung nếu không theo chuyên ngành bạn có đọc cũng chỉ để biết thôi chứ chẳng dùng được đâu, bạn muốn chữa bệnh thì cứ chỗ nào có khớp bạn xoa bóp cho máu lưu thông là được, đây chính là phương pháp mà người ta hay gọi là Tẩy tuỷ kim kinh của Đạt ma sư tổ, tất nhiên nó còn kết hợp hơi thở nhưng mình tập dưỡng sinh thì không cần thiết.
    Quân bất kiến
    Tuyệt học vô vi nhàn đạo nhân
    Bất trừ vọng tưởng bất cầu chân
    Vô minh thực tánh tức Phật tánh
    Ảo hóa không thân tức pháp thân

http://nhatnam.dk3.com/
    Được daiviet999 sửa chữa / chuyển vào 15:33 ngày 06/02/2005
  6. duckhang

duckhang Thành viên mới

Cảm ơn các bạn nhiều
  7. fade_away

fade_away Thành viên mới Đang bị khóa

Này thì ảnh internet, còn đọc được hay không là do bác nhé, tuyền chữ Khựa thui

8. daiviet999

daiviet999 Thành viên rất tích cực

Tốt nhất ra hiệu sách mua cái tập đồ hình châm cứu về mà xem, có đủ hết lại to tướng tha hồ mà ngắm, lại có chữ Việt nữa. Chỉ sợ coi rồi chẳng dùng vào việc gì như tôi nè hihi, cái gì thích cũng coi cho biết , coi rồi để đó có kiếm cơm được đâu.