1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp em đọc sơ đồ hệ thống dầu thuỷ lực ?

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi daochich007, 15/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. daochich007

daochich007 Thành viên mới

Giúp em đọc sơ đồ hệ thống dầu thuỷ lực ?

em mới xin vào làm ở công ty đúc phun ?bác nào có biết tài liệu HD đọc sơ đồ hệ thống dầu thuỷ lực ko giúp em ít tài liệu với !cám ơn các bác nhiều .
  2. mimi2002

mimi2002 Thành viên mới

chả hiểu chú muốn nói đến cái gì nữa, thuỷ lực nhưng là của cái gì, ra sao, để người ta còn tìm cho nữa chứ, yêu cầu mấy chú vào đây, muốn gì nói rõ ràng, đừng có nói lấp lửng.
    Cách đọc sơ đồ thuỷ lực không đơn giản 1 chút nào, nếu như nó là máy phức tạp và lớn, tuy nhiên để nắm nguyên lý thì không khó, yêu cầu bạn phải biết được mặt mũi cái vị trí thực tế thì trong sơ đồ nó nằm ở đâu, từ đó mới suy luận được, cũng như ông phải nắm được nguyên tắc vận hành của nó.
    Tóm lại có mấy vấn đề:
    nắm được vị trí của bộ phận tương xứng với vị trí trong sơ đồ
    nắm được nguyên tắc vận hành để hiểu chức năng của sơ đồ
    nắm được nguyên tắc và chức năng các loại thiết bị cơ bản của thuỷ lực như van, bơm, rơle, tích áp, cảm biến, điện cơ bản, ....
    nắm được cơ bản hệ thống điện(nếu cần trong trường hợp thuỷ lực kết hơp với điều khiển điện)
    Còn tài liệu có thể tôi giúp được nhưng còn xem đã, cái này bí mật chít đó.
    --------------------------------------------------------------------------------
  3. khoa9876

khoa9876 Thành viên mới

có gì đâu mà bác gọi là bí mật, bác up cái sơ đồ đó lên tôi chỉ cho bác từng chi tiết và lý do tại sao họ thiết kế như vậy.
    yêu cầu chính: sơ đồ thuỷ lực, sơ đồ điện (thuyết minh các solenoid), và operation manual của cái máy đấy.
    Thân mến
  4. long40d

long40d Thành viên rất tích cực

5. khoa9876

khoa9876 Thành viên mới

cái này là lược đồ của hệ thống dầu bôi trơn của động cơ mà bác??
  6. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Không phải hệ thống bôi trơn của động cơ đâu .
    Đó là máy nén thuỷ lực khiến cho dầu chảy ngược lên, thắng
    được sức hút của trái đất đấy. Chuyện bôi trơn động cơ chỉ
    là tác dụng ngẫu nhiên thôi . Cái chính là bơm nén cho vui .
    Tôi không muốn cười mà cũng phải cười đây này.
  7. khoa9876

khoa9876 Thành viên mới

tôi cũng quá tức cười vì cách lý giải của bác, đây là lược đồ của hệ thống dầu bôi trơn xưa như trái đất mà bác mô tả nào là máy nén...bác làm tôi phì cười
    OK! To Bác CODEP và Bác KHOA, Mình cùng cười cho vui cả BOX nha, HiHi!
    u?c lan0303 s?a vo 07:07 ngy 27/03/2007
  8. NGUYENVANLE

NGUYENVANLE Thành viên mới

Cái sơ đồ 3D đơn giản hoá này thường bán kèm theo thiết bị để sao cho ai cũng hiểu được. Nó là hệ thống bôi trơn cho động cơ đốt trong. Không hiểu được thì mang ra ông thợ sửa xe máy đầu phố chỉ cho: chỗ nào để bôi trơn cam, khuỷu, biên.
  9. gps

gps Thành viên rất tích cực

Có gì vui mà các bác cười to thế ?
    Câu hỏi thì do @daochich007 đưa ra, cái hình lại do @long40d post mà không có một dòng ghi chú. Liệu hai cái nick này có phải là một ? Liệu cái bơm nhớt này có liên quan gì đến câu hỏi hệ thống thuỷ lực cho thiết bị đúc phun ?
  10. lan0303

lan0303 Thành viên mới

OK! Hổm rài GPS bận quá phải không, Mình cũng trông GPS muốn chết, Bác DatHL muốn mua máy GPS, nhưng 3 năm rồi mình không theo dõi tình hình mua bán nên đành chịu thua, có giới thiệu nhờ GPS giúp đỡ, nhưng không biết làm sao, đang mong thì lại gặp được GPS, thật là mai mắn cho tôi!
    Nhận thấy có một ít thành viên trong BOX buồn phiền nhau, mình cũng không vui, nhân Bác CoDep và Bác Khoa9876 cùng bật cười, nên mình cũng cười theo cho cả nhà cùng vui vẻ;
    Câu hỏi thì do daochich007 đưa ra, cái hình lại do long40d post mà không có một dòng ghi chú, rồi cái bơm nhớt và câu hỏi hệ thống thuỷ lực cho thiết bị đúc phun ? có thể đây là một sự hiểu lầm và không có ẩn ý gì!
    Cám ơn sự quan tâm và giúp đỡ của GPS nhiều lắm!
    Mến!