1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp em làm bài này với ....

Chủ đề trong 'Toán học' bởi weppete, 22/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. weppete

weppete Thành viên mới

Giúp em làm bài này với ....

Các sư phụ ơi, giải hộ em bài này với. Ông anh em đố em từ năm ngoái mà giờ em vẫn không giải được. Rất mong được các sư phụ giúp đỡ
    Cho hai đường thẳng bất kì trong không gian d1 và d2. Trên mỗi đường thẳng lại lấy 3 điểm bất kì A,B,C thuộc d1;D,E,F thuộc d2. AE cắt BD tại I,BF cắt CE tại J, AF cắt CD tại K. Chứng minh I,J,K thẳng hàng.

Em vẽ xấu wá ,thông cảm cho em nha
  2. eiffel

eiffel Thành viên mới

Em ơi, bài này anh biết từ lâu lắm rồi, bây giờ ngồi giải lại thấy ngại quá. Về bài này, em chỉ cần biết định lí Menelaus là làm được thôi. Nếu anh nhớ không nhầm thì em chỉ cấn dùng 3 lần là được hay sao ý. Tuần này anh bận quá , tuần tới anh rỗi hơn, nếu em vẫn nghĩ chưa ra thì anh sẽ giải giúp em. Chúc em làm được bài này nhé! (kinh nghiệm cho thấy rằng bài nào mình được gợi ý mà giải được vẫn thấy thích hơn, anh nói có đúng không nhỉ? :)
    Nhắc lại về định lí Menelaus: Cho tam giác ABC, lần lượt lấy 3 điểm M, N, P trên BC, CA, AB. Khi đó ta có điều kiện cần và đủ để M, N, P thẳng hàng là: MB/MC. NC/NA. PA/PB = 1 (chú ý là ở đây các độ dài đều là đại số, nghĩa là MB/MC sẽ > 0 nếu MB cùng hướng MC, < 0 nếu ngược lại)
  3. weppete

weppete Thành viên mới

Cám ơn anh nhiều nha. Về định lý Menelaus thì em có biết và đã sử dụng rồi nhưng vẫn không ra anh ạ. ( híc chắc tại đầu óc em không được thông minh cho lắm )Khi nào anh có thời gian thì send cho em lời giải nhé.
    Cám ơn anh lần nữa về sự động viên quý giá. Chúc anh mọi điều tốt lành !!!!
  4. eiffel

eiffel Thành viên mới

Chúc em vui nhé
  5. weppete

weppete Thành viên mới

Excellent Cám ơn anh nhiều lắm lắm....., vậy mà em cứ nghĩ lâu rồi anh ko vào nên anh quên.
    Có gì sau này em lại hỏi anh tiếp được ko vậy
    Chúc anh vui vẻ, hạnh phúc !!!
  6. thuanvn

thuanvn Thành viên mới

Vậy ra là ông thầy của weppete bắt chứng minh định lý Pappus này bằng kiến thức phổ thông, dùng định lý Menelaus.
    Nếu học đại học rồi thì có thể dùng phương pháp tọa độ (trong hình học xạ ảnh) để chứng minh, ngoài ra còn có đến gần 10 cách chứng minh khác nhau, nhớ không nổi.
    Mình nghĩ là khi hỏi bài, nên nói rõ là giải bằng trình độ của lớp nào thì tốt hơn.
  7. weppete

weppete Thành viên mới

Cám ơn bác thuanvn đã đóng góp ý kiến, tại vì em ko biết bài này có nhiều cách thuộc nhiều trình độ khác nhau như vậy. Chúc bác vui vẻ