1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp em với!!!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Babut, 04/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Babut

Babut Thành viên mới

Cảm ơn bác nhiều lắm. Để em down về xem thử. Nghe bác giới thiệu nội dung phim có vẻ cuốn hút. Chắc em sẽ học hỏi được nhiều thứ đây [:D]
  2. DjepKoj

DjepKoj Thành viên mới

Mình vừa đọc xong "Người thắp sáng tâm hồn" của Andy Andrews- NXB Trẻ. Mình thấy khá hay và có lẽ sẽ giúp bạn được chút ít đấy.
  3. Babut

Babut Thành viên mới

Sao bác lại xóa vậy? Em thích giai thoại về Khổng Tử mà bác kể lắm. Câu thoại ngắn nhưng dạy cho ta nhiều bài học về đối nhân xử thế. Em cảm ơn bác nhiều .
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Bạn đọc online hay là mua sách vậy? Chỗ mình ở có mỗi 1 cái hiệu sách mà chủ yếu là bán sách học tập cho các em học sinh. Còn mấy sách văn học thì hiếm lắm. Nếu có link down thì tốt nhỉ :">
  4. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Deleted by Mr.Fox
  5. DjepKoj

DjepKoj Thành viên mới

Mình đọc sách bạn ah, ebook thì mình ko bít. Nếu chỗ bạn ko có nhà sách thì bạn có thể đặt hàng onl trong vinabook ấy, đắt hơn 1 chút vì mất tiền ship nhưng mà cũng tiện.
  6. Babut

Babut Thành viên mới

Ồ cảm ơn bạn nhé!
  7. Thoihoado

Thoihoado Thành viên tích cực

Bạn đã quý mến, mình lại nói tiếp:
    : “...Cảm hoá người mà không tổn thương/ Kéo cho ngay mà không sửa dạy/ Rọi ánh sáng mà không chói loà” (Lão Tử).

Sẽ xoá!
  8. Babut

Babut Thành viên mới

Quote lại cho an toàn [:D]
    Cảm ơn bác nhiều, ngắn gọn mà chứa đựng rất nhiều điều suy ngẫm...
  9. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Ngày xưa hồi lớp 5, mình và một đồng chí nữa cũng là học sinh cá biệt. Nghịch, không nghe giảng, ghi bài nhưng không học dốt. Rất thông minh là đằng khác. Những bài kiểm tra luôn làm xong sớm hay những câu hỏi của cô giáo đều giơ tay phát biểu nhưng ít khi được gọi, chỉ khi nào không có cánh tay nào trả lời đúng thì mới đến lượt. Năm đó cô chủ nhiệm bố trí cho hẳn 1 cái bàn ở cuối lớp, kê ra giữa hành lang cho 2 thằng "cá biệt" ngồi. Hết cái tuổi ấy, đến lớp 7, 8 thì ít nghịch ngay. Học hành chỉnh chu hơn.
    Những trường hợp học sinh cá biệt thực ra phải chú ý hơn với chúng nó, xem cách nó chơi với bạn bè, tiếp xúc với bạn bè như thế nào để có phương pháp giáo dục riêng. Nhưng môi trường sư phạm số đông, chú trọng thành tích thì việc đó là khó. Bây giờ việc mắng nhiếc học sinh không còn phổ biến nữa đừng nói tới dùng thước để đánh. Mà, hầu hết những học sinh cá biệt kiểu này gia đình đều buông xuôi, đẩy trách nhiệm cho nhà trường hêt rồi. Bây giờ em nên hỏi chủ trương của BGH là thế nào? Tách học sinh này ra để cả lớp được học hay là vẫn để cho nó ngồi trong lớp để ảnh hưởng tới cả lớp? Nếu được phép tách nó ra, không quan tâm nữa thì có thể xếp riêng 1 bàn ra góc lớp cho nó ngồi. To tiếng, nạt nộ, quát mắng, thậm chí dùng thước đập bàn đập ghế cho nó sợ cũng là một cách thử?
  10. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Nó có đóng học phí cao hơn mọi ng không mà nó có quyền gây ảnh hưởng tiêu cực tới các bạn cùng lớp?

Nói thêm về biện pháp xử lý, không phải ta phải phùng mang trợn mắt la lối quát nạt thì mới trấn áp được kẻ khác. Tôi nhớ có lần một đứa cháu họ của tôi xin với mẹ nó là khi vào tp HCM thì đừng ở nhờ nhà tôi vì "con sợ 2 dì lắm", trong khi đó nó đã 17-18t và lần duy nhất tôi gặp nó thì tôi tầm khoảng 12-13t nên lúc đó nó chưa đến 10 tuổi. Ở tuổi 12-13, lại còi cọc, tôi dĩ nhiên đã không hề làm trò phùng mang trợn mắt gì với bất cứ ai hết, nhưng tôi nghiêm đến độ gần 10 năm sau, một thằng con trai 17-18t phải còn thấy sợ.

Nếu bạn muốn "dạy dỗ" ai đó mà xem nó thấp kém hơn mình, mình đứng ở cao hơn nó, thì nó sẽ chống đối. Còn nếu ta vạch rõ ra rằng mọi con người đều bằng vai phải lứa với nhau, nhưng ta cư xử đúng mực làm gương, thì kẻ kia khó lòng nhảy tưng tưng làm trò khỉ tiếp tục, vì chính nó cũng thấy cái lố bịch của nó khi nhảy tưng tưng như khùng thế kia.

Nếu bạn thuyết phục một người tin rằng họ là một Con Người và phải tự có trách nhiệm với cái sự làm người của họ, thì tự động họ sẽ phải suy nghĩ và cân nhắc xem nên làm hành động A hay hành động B để tránh sai lầm. Còn nếu họ vẫn bị xem là "con nít", "học trò cá biệt", "cháu trong nhà"...thì họ sẽ cho rằng họ có cái quyền sai lầm. Hoặc tệ hơn nữa là chính vì bị xem là "con nít", "học trò cá biệt", "cháu trong nhà" mà họ ngang nhiên thực hiện cái quyền sai lầm để trêu ngươi người khác.