1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp mình chữa cháy ca này.

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi Just_Do_It123, 15/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Just_Do_It123

Just_Do_It123 Thành viên mới

Xin chào các bô lão và anh-chị-em TTVNOL.
    Mình suy nghĩ mấy hôm nhưng ko thông đc tư tưởng nên xin nhờ ace tư vấn giúp cách chữa cháy ca này. Mình xin giới thiệu sơ qua: ( viết xong thấy hơi dài nhưng mong ace bỏ chút thời gian xem qua ^^)

+ Mình: 23t, cao 1m68 nặng 72kg nhưng chăm thể hình chạy bộ nên nhìn hơi thừa cân tí thôi =(( mặt mũi dễ nhìn ko đẹp ko xấu (nhiều người khen manly với hiền), xong cấp 3 lười học nên đi làm, sau đi học lại nên giờ mới năm 3. Tính tình: nhiệt tình, hòa đồng, thân thiện, hài hước với mọi người trừ cáo mà mình thích =(( ( đối diện là mình cứng họng luôn. Căn bản vì mình hay bị chi phối bởi những suy nghĩ tiêu cực như ngoại hình, học hành...). Máu nhiếp ảnh, phượt, tài lẻ cũng khá mà có lẽ ko có cái nào Cáo thích. Hồi còn teen từng 2 lần vác cưa nhưng mà hỏng đâm ra chán[r37)]

+ Cáo: 20t học năm 3 cùng trường, cao 1m47 nặng 40kg nhìn cân đối. Hay bị bạn bè trêu/chê và tự trách bản thân là xấu người xấu nết (thằng bạn thân mình biết mình thích cáo này mà nó rất ngạc nhiên vì nó biết mắt thẩm mĩ của mình rất cao) Cơ mà mình lại thấy cáo cũng xinh và dễ thương. Cá tính mạnh, tưng tửng, vui vẻ, hòa đồng, cuồng rock, cuồng vòng đeo tay và cách ăn mặc đúng gu mình thích. Cũng thích ảnh ọt và đi chơi :-c Cáo theo Công Giáo. Bạn bè cáo rất nhiều, giao du rộng. Suốt ngày than ế chồng =))

+ Bạn Cáo: Bạn cực kì thân,tính tưng tửng như nhau. Cáo và bạn hay gọi nhau là "người yêu" nhưng toàn kêu ế với mong chia tay "người yêu" lắm rồi :|

Part 1: Tình huống: Mình biết cáo được 2 năm, ấn tượng ban đầu chỉ là phong cách bên ngoài, nhưng cách đây 2 tháng thì hay vào fb cáo xem, cảm thấy nhiều cái tương đồng nên nảy sinh cảm tình @@ Thú thực do mình ngại nhiều vấn đề như việc học hành, rồi ngoại hình rồi nhát gái (vì cáo hay nói cáo thích cái style ABCXYZ mà mình đạt mỗi 1 tiêu chuẩn) nên chưa đánh đã nản. Một hôm say rượu ko làm chủ đc bản thân thế là pm yahoo của Cáo, thể hiện ngay mình là 1 thằng loser, đại loại là "tôi ko đạt đc tiêu chuẩn ABCXYZ kia, liệu tôi còn cơ hội nào ko....". Cáo nghĩ là bạn của cáo trêu nên nhắn lại là đừng trêu nữa. Sau đó có qua lại thêm 2-3 tin nhắn offline nữa, thì cáo nói "muốn có cơ hội nhưng lại dấu bạn là ai....?" ........rồi cáo nói "nếu muốn anh có thể add nick".

Part 2: Cảm thấy ko ổn, mình chuyển qua pm yahoo bạn của Cáo (Gọi là A đi) và yêu cầu A ko nói lại với Cáo về cuộc trò chuyện này.Nói chuyện cũng khá vui vẻ cởi mở. A yêu cầu mình chứng minh ko phải là bạn của cáo trêu = cách gửi ảnh thì mình gửi luôn. A bảo nhìn mình hiền rồi hỏi linh tinh như vì sao quen Cáo, có thích Cáo thật không v.v...cuối cùng cũng đồng ý giúp mình. A lo là mình ko cưa đc Cáo, hỏi vì sao thì A bảo tính Cáo ko như những đứa con gái khác thì mình nói sơ qua tính cách cáo mạnh mẽ chỉ là vỏ bọc bên ngoài, bên trong thì mềm yếu v.v... thì A nói là A nể mình [r24)] và đồng ý gặp riêng mình trước.

Part 3: Vài ngày sau mình pm với Cáo, nội dung là "...những tin nhắn trước đây anh ko hiểu sao lại viết như thế, anh làm quen em lại từ đầu nhé, đồng ý ko? " thì Cáo trả lời: "cũng được thôi nhưng anh ko nên giấu mặt rồi nói như trước..." sau đó có qua lại vài tin nhắn online nữa, thái độ của Cáo trả lời lịch sự, thi thoảng còn chen thêm "haha với :D"

Sau đó mình pm hẹn gặp A trước thì A nói là A kể cho Cáo hết rồi, và Cáo nói "Triển vụ gặp mặt đi". A hỏi Cáo có muốn nhìn ảnh mình ko thì Cáo bảo "ko, cho thêm phần bí ẩn".
    Trong thời gian này thì Cáo hay đăng mấy cái stt đại loại như "Let my heart go"... "sắp tìm thấy rồi, ko hiểu sao mình muốn làm rõ, cũng ko uổng công bao lâu..." ..."mới làm tóc để chuẩn bị cua giai"....chắc tại mình suy diễn thôi nhưng cứ viết ra cho đủ bộ.

Sau 1 tuần lên lịch xong hủy vì Cáo bận liên tục @@ thì hôm thứ 4 cũng gặp đc nhau. Cáo chủ động hẹn 2 rưỡi và nói luôn 3h15 đi học. Chán tập 1. Đến nơi ko nhìn thấy nhau thành ra 2h45 mới bắt đầu vào quán nước nói chuyện. Vỏn vẹn có 30 phút mà mình tạo ra quá nhiều khoảng lặng, A hay quay sang nói với Cáo về anh này anh nọ mà mình ngồi đực mặt ra ~Xnói chuyện thì nhạt như nước ốc dù Cáo cũng cười (tính vậy mà, với ai chả cười). Cáo thi thoảng cũng chủ động hỏi lại vài câu mà mình toàn đưa câu chuyện vào ngõ cụt. 3h15 thì cáo nói đi học, thế là xong. Bề ngoài thì Cáo vẫn nói cười như thường nhưng mình cảm thấy chỉ là phép lịch sự thôi :(

Tối về mình có nhắn tin với A nói: "Chắc anh fail rồi nhỉ, nói chuyện nhạt nhẽo quá". A cũng chả buồn nhắn tin trả lời. Mình cũng biết là hỏng rồi nên cũng ko nt gì thêm :( Giờ đang phân vân:
    + Đời mấy khi gặp đc gái mình thích, sao phải xoắn, mặt dày thôi. Vì đúng Cáo là người thứ 3 mình thích thật. Mình cảm thấy có khá nhiều điểm tương đồng nhưng chưa thể hiện đc cho Cáo thấy.
    + Thôi cạch, một thời gian sẽ nguôi thôi.

Theo các bô lão giờ nên làm thế nào, nên "Đánh" hay nên "Hàng" ạ?
    Mình xin cảm ơn nhiều.
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Những điểm tương đồng đó, ngoài cách nói bằng lời trong 1 quán cà phê, thì bạn còn cách nào để thể hiện không?

Và vì sao bạn lại cho là tương đồng? (Có thể đấy chỉ là cái vỏ bên ngoài giống giống, còn ruột gan thì không hợp nhau thì sao?)

Ngoài ra, bạn đã xuống nước để sms thế kia mà cô kia không reply thì tôi nghĩ bạn thất bại thật rồi.

Tôi chỉ nhắc bạn là việc bằng cấp thực sự không quan trọng bằng hiểu biết đâu. Con người ta (trừ mấy người thích nghiên cứu này nọ) thì đi học chẳng qua là để có tấm bằng để dễ kiếm job ngon, job thơm. Nếu bạn chưa/không có bằng mà kiếm được job xịn, tiền nhiều, thì bạn còn giỏi hơn mấy đứa đực mặt ra đi học quanh năm suốt tháng mà rồi không có job xịn ấy chứ. (Tôi nói với tư cách một người học rất nhiều, rất tốt và có đủ loại bằng cấp.)
  3. AdamVu

AdamVu Thành viên tích cực

cô bạn A kia có vẻ chưa thân tới mức tin tưởng thế đâu bạn, vấn đề tớ thấy là ông bạn thiếu tự tin quá. Còn như thế thì làm sao thể hiện được những mặt tốt, tài lẻ của bạn để gái biết được.
    Nghĩ thử xem đúng không? giờ có 1 anh chàng đi cưa cẩm mà cứ đần mặt ra, rồi k nói năng gì (cho dù cô bạn gái đã chủ động ngỏ lời " triển vụ gặp mặt" ) thì không ra dáng nam nhi lắm nhở.
    Tán tỉnh là để show bản thân và thêm khả năng thuyết phục đối phương. Ít nhất thì cũng phải "show" để cho dù được hay không ng ta cũng biết thực sự a k phải là 1 người nhạt nhẽo chứ nhở.
    Update tình hình đi nào ào ào !!
  4. Just_Do_It123

@Anxiety hơn tuổi nhưng cho phép mình cứ xưng là mình nhé ^^. Do mình ko dùng fb mà dùng web cá nhân, cũng ko mấy người biết (tự sướng 1 mình ạ) nên mấy cái tài lẻ và tương đồng chắc khó mà show được trừ khi nói chuyện trực tiếp, và Cáo hỏi, chứ mình chưa nghĩ ra cách nào để "tự khoe" cả. Điểm tương đồng thì là do mình tìm hiểu qua bạn bè ( + nói chuyện với A), nhật kí của Cáo và 1 chút cảm tính của bản thân. Còn tin nhắn sau khi gặp buổi chiều hôm đó là mình nhắn cho A qua yahoo, đến hnay vẫn chưa reply. Còn nt cho Cáo thì lần nào cáo cũng trả lời rất lịch sự, có điều nt online thì Cáo toàn để busy, mấy phút sau mới trả lời @@.

@AdamVu Cảm ơn bạn. Cái thiếu tự tin thì mình thừa nhận nhưng là khi tiếp xúc với gái mà mình thích thôi, chứ bạn bè nữ thì cực thoải mái và được nhiều bạn bè quí mến (ko phải mình tự sướng đâu nhé:))) Có lẽ là vì mình hay tự ti, thành ra với bạn bè bình thường, mình biết nó ko để ý những khiếm khuyết của mình nên có thể bộc lộ hết mình với chúng nó, còn với gái thì mình lại lo gái nghĩ mình thế này thế kia đâm ra thiếu tự tin.

Hôm gặp mặt mình có nhắc đến chuyện mình học hành lỡ dở, thì Cáo cũng nói là "chẳng sao đâu" rồi lấy ví dụ bạn Cáo năm 30 mới đi làm, nhưng dù gì mình cũng ít nhiều suy nghĩ. Mình và Cáo ở HN nhưng đk kinh tế thì nhà Cáo hơn mình nhiều, anh chị em họ hàng đông, thân thiết lại thành đạt nên cũng ngại Cáo có suy nghĩ so sánh này nọ.

Ngẫm đi ngẫm lại thấy mình chưa từng "cháy" trong chuyện tình cảm, 2 lần cưa trước cũng bị cái suy nghĩ tự ti kia chi phối nên bỏ cuộc giữa chừng, có lẽ lần này nên thử 1 lần hết mình xem sao.

Do buổi đầu ko thành công nên bây giờ ấn tượng của cáo về mình có lẽ là 1 người nhạt nhẽo, kém tài. Sắp tới mình định hẹn cáo 1 buổi nữa, đi riêng ko có A để gỡ lại hình ảnh, theo các bô lão nên xử lí thế nào ạ?
    Mình xin cảm ơn.
  5. TXNC

TXNC Thành viên rất tích cực

tầm cáo của ông chém gió vài buổi là nó kết, về học lại cách chém, rồi lần sau rủ đi chơi cho nó thấy ông là người hài hước, thay đổi sủy nghĩ ông là thằng nhạt toẹt, để nó thấy ông tự tin thế nào, chuyện hôm trước chỉ là do ông mất bình tĩnh chút thôi.
    cô bạn A của ông có vẻ không ổn lắm, ông nt hỏi nó mà nó bơ [-X. ít ra nó cung phải nói câu chắc buổi đầu tiên nó ngại, hay khuyên ông cố lên này nọ chứ, mà nếu ông không tán được thì nó cũng phải nt cho ông biết mà thôi chứ.
  6. cafe_nau

cafe_nau Thành viên mới

1) Bạn thiếu tự tin. Khi cáo đã thích bạn thì dù bạn xấu cáo cũng sẽ thấy bạn đẹp hơn và ngược lại.
    2) PM cáo nặc danh chẳng khác nào bạn nói với cáo tôi nhút nhát lắm, càng mất điểm.
    3) Không bao giờ được tâm sự với bạn cáo (hoặc người quen của cáo)
    4) Mấy câu cáo đăng trên face chứng tỏ cáo không coi trọng cuộc hẹn với bạn lắm
    5) Cách hủy lịch cũng như cách xếp đặt cuộc hẹn càng chứng tỏ cho câu trên. Đáng ra với kiểu hẹn hò đó, bạn nên ở nhà luôn cho lành. Đàn ông phải chủ động xếp đặt lịch hẹn: đi đâu, khi nào và làm gì.
    6) Cuộc nói chuyện như bạn mô tả chứng tỏ bạn nhạt và không nghiên cứu kỹ về cáo. Nếu không giỏi nói chuyện, hãy tìm hiểu thói quen, sở thích của cáo và đặt câu hỏi rồi ngồi nghe.
    7) Bạn vẫn có thể tiếp tục. Nhưng nếu đây là 1 ván cờ thì bạn đã chấp cáo 1 xe, 1 pháo, 1 mã rồi.
  7. Just_Do_It123

Cảm ơn 2 bác TXNC và cafe_nau. Hôm qua mình có nhắn cho Cáo thì cũng ko thấy reply, thất bại 100% rồi ^_^. Tự trách mình có cơ hội mà ko tận dụng đc thôi, cố gắng trở về cuộc sống bt trước đây vậy.
  8. Dragon_boy88

Dragon_boy88 Thành viên mới

hỏi trên đời tình ái là chi heeee
  9. storm___

storm___ Thành viên mới

Lập cái pic nhạt kinh lên được. Nói chung là châm lửa đốt nhà rồi cứu hỏa thì xa làm sao mà chữa kip. thôi thì chú cứ để nó cháy đi, cháy cho hết không còn gì nữa thì tìm cách mà xây lại.
  10. F5F5

F5F5 Thành viên rất tích cực

Gái hơn hẳn zai về sự tự tin