1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp mình nấu món "Heo giả cầy" với!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi hvs, 25/05/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hvs

hvs Thành viên mới

Giúp mình nấu món "Heo giả cầy" với!

Thỉnh thoảng chú mình lại mua thịt cầy "hon" gì đấy về, trông thật ngon mắt nhưng không dám ăn. Nghe nói có thể thay thế bằng thịt heo. Các bạn giúp mình cách nấu với. Cám ơn thật nhiều.
  2. dobinhminh

dobinhminh Thành viên rất tích cực

Công thức nấu thế này nhé: bạn mua 1 chân giò lợn (heo) khoảng 1,5 kg. Nướng qua trên bếp lửa cho da trở vàng sậm và thịt hơi săn lại (bọc giấy báo bên ngoài cho dễ nướng), nướng phần móng cho kỹ để có thể đập bỏ phần vỏ sừng của móng, rửa sạch, chặt miếng vừa ăn. Mà thường bạn mua ngoài hàng người ta đã làm sạch và chặt miếng cho bạn rồi.
    Gia vị nấu bạn chuẩn bị khoảng 250 gr mẻ chua + 1 củ giềng gọt vỏ, cắt mỏng rồi băm nhỏ lại + 5 củ sả, rửa sạch, đập dập + 2 thìa hành tỏi băm + 20 gr bột nghệ + 1 muỗng cà phê gia vị. Khi cho phần mẻ vào bạn cho từ từ thôi, trộn đều nếm lại, nếu thấy vị chua chưa đủ mới từ từ cho thêm.
    Trộn tất cả chỗ gia vị trên vào thịt, để ngấm khoảng 1 giờ, bắc lên bếp, xào cho thịt săn lại rồi cho nước sôi vào sấp mặt thịt, hầm nhỏ lửa cho đến khi thịt mềm, nước còn khoảng 1/3 thịt và sệt là vừa.
    Khi ăn bạn có thể rắc thêm ít rau răm, rau ngổ hoặc lá tía tô? thái nhỏ. Ăn nóng kèm với bún, nước mắm chanh ớt, rau sống các loại, rau muống chẻ...Chúc bạn ngon miệng nhá. Thèm quá rùi. Chủ nhật này phải nấu mới được :P
  3. olia_mos

olia_mos Thành viên mới

hic thie^''u ma(''m to^m ban oi!!!!!!!!
  4. dobinhminh

dobinhminh Thành viên rất tích cực

Ừ nhỉ, quên mất. Món này mà thiếu chút mắm tôm thì mất cả vị thật. May mà có bạn olia_mos nhắc
  5. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

chẹp chẹp...đúng là ko có mắm tôm thì món này mất ngon, đọc xong mà cứ nhớ đến quán bún đậu giả cầy ở Nguyễn công trứ thế....có bác nào thử ăn ở đó chưa??
  6. Noa

Noa Thành viên mới

ơ, nhưng em ko có mẻ, thay thế bằng gì được đây?? em ko muốn làm mẻ, vì em thấy làm ko khéo là hỏng toi, lại phải đăng kí tạm trú trong toa lét thì khổ
  7. mua_dong_ha_noi

mua_dong_ha_noi Thành viên mới

nếu bạn ko muốn làm = mẻ,thì thay = sữa chua cũng được,nhưng là sữa chua ko đường nhé.cũng ngon lắm.mình cũng ko có mẻ,nên toàn phải làm = sữa chua thôi.
    nhưng tớ thấy mẻ cũng an tòan lắm mà.nấu lên rồi thì sợ gì nữa nhỉ,
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa