1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp tớ cách cấp cứu chó bị đánh bả

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi rockmantocdai, 25/06/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rockmantocdai

rockmantocdai Thành viên quen thuộc

Giúp tớ cách cấp cứu chó bị đánh bả

Hai tuần trước,em Nick vàng 12 tuổi nhà tớ,vừa ngoan vừa hiền vừa khôn,chẳng bao giờ ăn lung tung thế mà bị bọn "ác ôn" ném bả vào sân lại xơi luôn.Ăn xong,chỉ sau 5 phút giãy giụa,nôn mửa,kêu la thì chết ngay.Cả nhà thương nó lắm mà không làm cách nào được.Tớ với mama chỉ biết bơm nước đường bằng xilanh vào mồm cho nó mà vẫn bó tay.Đứng nhìn nó "chết trong đau đớn" làm nhà tớ ám ảnh mất mấy ngày.Có bạn nào biết cách cấp cứu chó trong trường hợp thế này thì giúp tớ nhé.Không hiểu thành phần của bả chó có những gì mà dã man thế??
  2. missu248

missu248 Thành viên rất tích cực

Có nhiều loại bả và tuỳ lượng mà chó ăn mà "đi" mau hay chậm. Ngày trc chó nhà em bị bả, bố em dìm nó xuống ao. Cứ dìm một lúc lại vớt lên rồi lại dìm, cuối cùng cũng qua khỏi. Thực ra đổ nước đường và dìm ao là để cho nó uống nhiều nước, hoà loãng bớt lượng bả và kích thích nó nôn ra thôi. Còn các cách khác em ko biết.
  3. PxofPx

PxofPx Thành viên mới

Nếu tớ nhớ không nhầm thì phải cho uống sữa, càng nhanh càng nhiều càng tốt. May ra thì cứu được.
  4. anamow

anamow Thành viên mới

Cho cún uống nhiều sữa là đúng, nhưng là sữa tươi bạn nhé! Sữa tươi có thể khử chất độc khỏi cơ thể đấy, kích thích phản ứng nôn nữa. Còn nhớ trong truyện Conan, có vụ mà cô giáo trong đám cưới bị đầu độc, ngất đi, trong lúc chờ cấp cứu đến, Conan đã đổ sữa tươi vào miệng để sơ cứu, giúp nạn nhân nôn được chất độc ra ngoài . Cụ thể và phong phú hơn, bạn sang 4rum của Vietpet.com tham khảo ấy, nhiều cách lắm.
  5. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Chỉ mối riềng, mẻ với mắm tôm giã nhuyễn kèm rượu và lá mơ lông mới trị được thôi. Không đụng đến bộ lòng là được.
  6. Uizoi

Uizoi Thành viên quen thuộc

Em cũng có lần nghe nói Giềng sả mắm tôm lá mơ có thể chữa được .
  7. rockmantocdai

rockmantocdai Thành viên quen thuộc

Cảm ơn bạn anamow và PxofPx nhá!Tớ sẽ sang bên Vietpet ngó nghiêng tham khảo thêm.Mấy bác kia là đệ tử mộc tồn hay sao mà xui mình toàn thuốc lạ mẹo hay thế? Hàng xóm nhà em biết bố em "khâm liệm" nó cẩn thận đem chôn cũng kêu tiếc,con chó gần 20kg mà,bảo sao không cho để họ làm thịt.Nhà mình chẳng bao giờ ăn chó nhà nuôi cả.
  8. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Chôn nó ở cổng ấy, thì nó chết rồi mà vãn trông nhà được đấy.
    Con chó của bạn ngoan, tức là nó chưa từng cắn trộm hay đuổi người khác ngoài đường đúng không? Như vậy, sẽ ít có khả năng vì có người ghét nó mà ném bả. ( Nếu bọn đánh bả để bắt chó thì phải đánh bả ngoài đường, chứ không phải là vứt bả vào sân). Vậy bạn phải xem có kẻ nào mâu thuẫn với nhà mình không, kẻo nuôi con chó tiếp theo cũng bị đánh bả đấy.
    Còn chó đã bị đánh bả thì tuy là có cách cứu, nhưng thường thì không kịp. Người dính bả chuột mà đưa đến bệnh viện muộn còn mất mạng cơ mà.
    Được onamiowada sửa chữa / chuyển vào 12:25 ngày 26/06/2010
  9. Nguoi_ca

Nguoi_ca Thành viên rất tích cực

Ngày xưa nhà em cũng nuôi một con chó tên là Mực ( vì nó đen thui ) cực kỳ khôn, em có cảm giác ai nói gì nó cũng hiểu . Khôn thì khôn lắm nhưng phải cái tội tham ăn, ai cho cái gì cũng ăn, thế nên cuối cùng là ăn phải bả, nôn ra được miếng chả lá lốt ( chắc là bả ) nhưng cũng không qua được, làm em khóc mất mấy ngày
  10. phuongAptech

phuongAptech Thành viên rất tích cực

Nhà em vườn rộng, thường xuyên vắng nhà nên nuôi 5 con, chó đàn dữ lắm nhưng thỉnh thoảng lại bị đánh bá, có đợt 1 tháng die 3 con, lại phải mua cho mới về cho đủ quân số. Nếu chó nhà bác bị đánh bả ngay trong nhà thế thì phải cẩn thận, đề phòng trộm cắp những lúc vắng nhà hoặc đêm khuya nhá