1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp tôi với các cao thủ ơi...vấn đề Visa

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi poor_guy, 12/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. poor_guy

poor_guy Thành viên mới

Giúp tôi với các cao thủ ơi...vấn đề Visa

Các bác ơi, tôi định sang Pháp và 1 số nước châu Âu chơi trong năm nay nhưng nghe nói là xin visa sang Pháp khó lắm thì phải vì tôi chả có ai bảo lãnh cả.Tôi chỉ có ý định đi trong vòng 15-30 ngày thôi. Vậy làm thế nào để xin đuợc visa hả các bạn? Liệu nhờ các công ty du lịch họ có xin giúp mình được không? Xin visa sang Pháp mất khoảng bao nhiêu tiền? bạn nào giúp được tôi, tôi vote cho n*
  2. manoas

manoas Thành viên mới

Vấn đề này bạn có thể hỏi công ty Greentours 8465999. Công ty này khá mạnh về visa châu Âu
  3. love_travel

love_travel Thành viên mới

hơi bị khó đó
    nuhn7g nếu bạn là trung niên
    có tiền trong bank
    có gia đình
    có tài sản
    thì ok
  4. Lucern

Lucern Thành viên mới

Việc xin visa vào Pháp theo mình thì cũng không khó lắm. Nó đòi hỏi nhiều giấy tờ nhưng chả riêng Pháp mà nước nào cũng đòi hỏi như vậy.
    Nếu xin visa du lịch thì cứ đến thẳng DSQ xin tờ khai. Tớ định viết ra chi tiết nhưng thấy rằng bạn đọc thông tin theo đường link này thì tốt hơn:
    http://www.ambafrance-vn.org/article.php3?id_article=349
    Nếu bạn có thể chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm hoặc tài khoản ngân hàng, có thể tự đặt chỗ khách sạn ở Pháp thì không cần phải qua công ty du lịch làm gì. Thường người ta nhờ công ty du lịch giúp cho các khoản đặt phòng thôi. Nhưng nếu có hoặc nhờ ai có thẻ tín dụng thì bạn có thể đặt chỗ trực tiếp qua mạng. Khách sạn bên đấy nó sẽ gửi cho bạn một cái confirmation về chuyện đặt chỗ của bạn qua email hoặc fax. Mang cái đấy đến DSQ.
    Tớ thấy điểm này là phải nói dông dài còn cái giấy tờ khác thì cứ "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" nhé.
  5. chicas

chicas Thành viên mới

Nói dzị thôi nhưng em nghe đồn tụi nó hay reject mấy cái visa application đi du lik lém. Bác nào có kinh nghiệm thực tế vào đây share đi thoy.
  6. faxfair

faxfair Thành viên mới

Nếu các bạn đi du lịch thì có thể xin visa schengen của bất kì ĐSQ nào trong khối (lưu ý khối schengen chưa bao gồm toàn châu âu) và theo gợi ý của mình, ĐSQ Ý là dễ nhất. Tớ không thích Pháp vì ngày xưa có ông gì đó chuyên gia làm ăn lấy tiền visa, thêm nữa, cảm thấy người Pháp hơi kiểu cách, không welcome mình như người Ý
    Về mặt thủ tục, bạn có thể lên thẳng ĐSQ xin hồ sơ, sau đó về tự điền thông tin. Ngoài ra, bạn cần có chứng minh tài chính (tài khoản và có thư xác nhận của ngân hàng, càng nhiều tiền càng có cơ hội thành công lớn), có thẻ tín dụng, có booking máy bay, có đặt phòng khách sạn phù hợp với thời gian đặt vé bên đó. Hồi đi, mình chỉ xin visa 15 ngày, và trình bày với ĐSQ là toàn bộ thời gian tao ở Ý thôi (theo kinh nghiệm người đi trước nói thì để cho bọn phỏng vấn có cảm tình với mình, với lại cũng để đỡ phức tạp nữa -- cái này về sau chẳng biết có đúng không vì đằng nào cũng được cấp visa). Trong booking itinerary, mình có dừng chân tại Rome, Florence, có book khách sạn ở những điểm này (các bạn có thể vào mạng book vài cái hostels rồi in ra mang lên ĐSQ cho họ kiểm chứng). Giấy tờ chỉ có vậy, khi lên nộp hồ sơ, họ sẽ gọi mình vào phỏng vấn luôn, mình chỉ bị hỏi có 3 câu, "mày ở đấy từ ngày nào đến ngày nào", "mày thuê khách sạn rồi à", và cuối cùng là câu gì nữa không nhớ rõ. Nhưng ngay từ câu hỏi đầu tiên là mình đã nói liến thoắng kiểu như excited lắm với nước nó, với những điểm này điểm kia ở Rome, Florence rồi... Chắc nhức đầu quá nên họ tống cổ ra luôn.
    Sau 5 ngày thì mình được gọi lên lấy visa, khi họ đã confirm có visa cho mình thì mình phải đi mua ngay bảo hiểm du lịch và fax cho họ trước ngày đến nhận visa. mình thấy ĐSQ Ý rất dễ chịu, các chị người VN ở đó cũng nice, còn bà cấp visa hình như tên là Maria gì đó tuy xấu nhưng mà không ghê gớm đâu. Nếu bạn muốn đi chơi trong vòng 30 ngày thì theo mình nên để duration là 17 hoặc là 20 ngày, vì họ thường cấp theo duration, hoặc là 15 hoặc 30 ngày, kể cả thời gian ở của mình có dưới mức thực tế đó. Cái này tớ không nhớ chính xác nên nhờ các bạn khcs biết thì confirm lại hộ nhé.
    gd luck!
  7. tymesvietnam

tymesvietnam Thành viên mới

Em confỉm cái vụ mua bảo hiểm và đặt booking airlines bác ạ. Vì bên em có từng làm cho một trường hợp nhưng bác ý đã có tuổi chứ không trẻ trung như bác hỏi vấn đề này.. Ai bảo già muốn đi chơi là khó nào.
  8. meocon_sa

meocon_sa Thành viên mới

Về vấn đề xin visa Schengen, đúng là nhiều bạn có kinh nghiệm thiệt , trước hết cần "đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng" , tức là quy định của mỗi đại sứ quán mà mình đến xin visa, nhưng nói chung là cũng có một số điểm chung: như nếu ngoài độ tuổi lao động, có thu nhập cao (chứng minh bằng tài khoản ngân hàng) thì mới có tiền đi du lịch chứ, , và nếu hộ chiếu đã đi nhiều nơi rồi chẳng hạn sẽ dễ dàng hơn, confỉm khách sạn nơi đến...và còn phụ thuộc vào thái độ của bạn khi đến phỏng vấn , có gia đình con cái, tóm lại những mối quan hệ không thể từ bỏ được...
    Còn tất nhiên, đại sứ quán Ý dễ hơn ĐSQ Pháp, vì người Việt Nam đi Pháp nhiều hơn nên họ kiêu hơn là đúng rồi , nhưng nếu bạn nhập cảnh vào nước nào đầu tiên thì nên xin Visa của nước đó, như thế sẽ đỡ phiền phức khi bạn nhập cảnh vào Châu Âu sẽ phải giải thích thêm với tụi xuất nhập cảnh.
  9. faxfair

faxfair Thành viên mới

nhưng nếu bạn nhập cảnh vào nước nào đầu tiên thì nên xin Visa của nước đó, như thế sẽ đỡ phiền phức khi bạn nhập cảnh vào Châu Âu sẽ phải giải thích thêm với tụi xuất nhập cảnh.
    [/quote]
    cái này không hẳn đâu vì thực ra đã chung trong khối Schengen thì họ không câu nệ quá việc một người nhập cảnh vào nước này trước hoặc nước kia trước. bản thân tớ đã từng gặp rất nhiều trường hợp khách sử dụng visa schengen để vào một nước khác cùng khối, nhưng không phải nước đã cấp visa.