1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các bác quên mật khẩu hay quên email thì làm như sau để lấy mật khẩu mới hoặc đổi email đã đăng ký tài khoản nhé. Xem chi tiết các bác xem tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gỗ Pơmu, xoan đào và thông, loại nào tốt hơn ạ !

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi x263, 02/10/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. x263

x263 Thành viên mới

Gỗ Pơmu, xoan đào và thông, loại nào tốt hơn ạ !

Em định đóng cái tủ với cái giường , thấy ông bảo Pơmu hiếm, tốt .. ông thì bảo Xoan đào tốt ngang ngửa, gỗ thông thì vân đẹp.....
    Có bác nào phân tích dùm em ưu và nhược điểm được không ạ ?
  2. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Pơ mu thì vô định rồi bạn ơi!
    Cả ba loại trên đều có vân đẹp, nhưng gỗ thông thì mềm hơn, còn xoan đào thì dù vân đẹp nhưng vừa mềm, vừa hay cong vênh, vừa không có tinh dầu nên hay bị mối mọt.
  3. MissJuly

MissJuly Thành viên mới

sac
    xoan sánh với POmu mới kinh
    cống rãnh sóng sánh đại dương
  4. mhtn

mhtn Thành viên mới

Pơmu
  5. 050580

050580 Thành viên mới

pơ mu là gỗ thường thôi chứ có jimà ghê gớm, giờ ai dùng gỗ ấy nữa. Xoan đào đang là Mốt
    Hoàng ANh Gia Lai chuyên loại này, Xoan đào ở Lào mới tốt
  6. nguoi_lang_thang

nguoi_lang_thang Thành viên mới

Pơ mu ạ
    nhưng đóng tủ thì thường hay dùng xoan đào hơn, nó nhẹ, chứ pơmu thì em thường thấy dùng đóng bàn ghế kiểu cổ
    xoan đào mốt là vì pơ mu bị bác Hoàng anh bác ý chén xong rồi, h hết hàng hiếm ko có bán nữa, bác ý chén sang lào thấy nhiều xoan đào quá, thì về ca ngơị, khi nào chén đến chỉ còn tre Việt nam thì tre Vn sẽ đắt giá
    các bác yên tâm
  7. kawaii298

kawaii298 87-89 HN Moderator

Pơ mu chứ
    nhưng loại này thường dùng để ốp tường thì nghe nói chống muỗi, rồi khắc tượng, làm bàn ghế, phản gỗ chứ không dùng để đóng tủ vì hơi phí ( nếu có thì là tủ chè chứ không phải tủ quần áo )
  8. x263

x263 Thành viên mới

Dưng mà em thấy đóng lên thì xoan đào đẹp hơn hẳn ạ, pơmu nhìn cứ dại dại thế nào ấy, các chi tiết vát ko vuông thành sắc cạnh được như xoan đào. Có bác giải thích là gỗ xoan đào xử lý bằng máy hiện đại nên đẹp, pơmu chuyên dùng thủ công ...
    Nếu ko xét về độ bền thì em thích xoan đào hơn
  9. cafe37

cafe37 Thành viên rất tích cực

pơ mu.
  10. thuocohann

thuocohann Thành viên mới

Em chấm xoan đào vì nhà e dùng xoan đào mà
    Thấy cũng đc ngoài hay cong vênh,gỗ mềm,nhanh mọt,rẻ ra thì k có vẫn đề gì cả .
    trồng lại rất KT vì lớn nhanh !