1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Góc tư vấn: Có nên lập bàn thờ tại nhà cho thuê không?

Chủ đề trong 'Rao vặt Khu Vực Hà Nội' bởi vietanh11091995, 23/02/2021.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vietanh11091995

vietanh11091995 Thành viên rất tích cực

Ông cha ta từ xưa đã có câu “Có thờ có thiêng, có kiêng có lành”. Đây là một vấn đề tâm linh mà chúng ta luôn phải thật cẩn thận. Hôm nay, hãy cùng chúng tôi tìm hiểu về chủ đề "thuê trọ thì có nên lập bàn thờ không?" nhé!

Tại các thành phố lớn, thị trường nhà cho thuê rất phát triển. Có thể kể đến như nhà cho thuê TP.HCM, nhà cho thuê Bình Dương, cho thuê nhà riêng Hà Nội,...Đối tượng khách hàng chủ yếu của phân khúc thuê nhà là các sinh viên, những người độc thân, những người mới kết hôn, công nhân, nhân viên văn phòng,....Trong bài viết này, chúng tôi xin phép đề cập đến một vấn đề liên quan đến phong thủy nhà cho thuê "nhà thuê có cần lập bàn thờ hay không". Việc thờ cúng ở nhà thuê như thế nào?

Thông thường, khi di chuyển tới một nơi khác để ở tạm như nhà trọ, nhà thuê,... bạn hay bỏ qua bước cúng bái khi mới đến ở. Một phần là vì nghĩ ở nơi mình thuê trọ, chủ đã cúng hết rồi, một phần vì có thể lười và bạn thấy không cần thiết. Vậy thực hư chuyện lập bàn thờ cúng bái ở nhà thuê là đúng hay sai. Hãy theo dõi bài viết sau đây để tìm hiểu vấn đề này nhé!

Ở nhà cho thuê có nên lập bàn thờ không?
    Việc cho thuê nhà riêng, cho thuê phòng trọ,... đã và đang dần trở nên phổ biến tại các thành phố như Hà Nội, Thành phồ Hồ Chí Minh,... do người dân đổ về các thành phố học tập và làm việc ngày càng đông. Tuy nhiên, vì thời gian sinh sống tại nhà trọ, nhà thuê không được nhiều, nên người ta khá băn khoăn về việc không biết có phải làm bàn thờ để thờ cúng chỗ thuê nhà hay là không.

Về cơ bản, khi chúng ta sống trong nhà trọ, phòng trọ,... phải cúng ngay lần đầu tiên khi chuyển vào, để đảm bảo việc sinh sống của bạn ở đó trở nên suôn sẻ. Bạn có thể không cúng nữa, vì chủ nhà đã thờ cúng rồi. Hoặc là bạn có thể thờ Ông địa - Thần tài - Thờ phật - thờ Chúa,... để tăng thêm cho bản thân mình sự may mắn.

Cách lập bàn thờ tại nhà thuê
    Đối với những hộ gia đình thuê nhà riêng để ở, bạn làm lễ nhập trạch để xin phép, thông báo về sự xuất hiện gia đình đối với thổ địa và thần linh tại đây. Nghi lễ nhập trạch tại nhà thuê đơn giản hơn nhiều với nghi lễ nhận nhà mới. Một số lễ vật cần chuẩn bị là: Hoa quả tươi, 3 chén gạo-muối-nước, bếp gas, ấm nước. Những lễ vật dâng lên thần linh với ý nghĩa mong muốn cuộc sống ấm no, thuận lợi, nơi ở yên ổn để làm ăn. Sau khi nhập trạch, các bạn có thể cúng ngay tại nhà trọ/ phòng trọ của mình.

Tùy theo mục đích thờ cúng mà bạn có thể lập bàn thờ. Nếu muốn thờ cúng ông bà, tổ tiên, .. thì bạn xin phép chủ nhà và vị thần canh giữ đất để lập bàn thờ vọng bái, mời tổ tiên về nhà trọ này của mình. Còn muốn thờ Thần, thờ Phật, hay thờ Chúa thì có thể trao đổi với chủ rồi lập bàn thờ sao cho phù hợp với từng vị thần.

Ở nhà thuê thì nên thờ gì?
    Thờ Thần Tài

Một trong các vị thần được thờ nhiều nhất tại các nhà trọ, nhà riêng thuê,... là Thần tài. Thần Tài là vị thần cai quản tiền bạc và tài lộc. Cho nên, khi thờ cúng Thần Tài thì các bạn sẽ gặp được nhiều điều may mắn và thành công, suôn sẻ hơn trong sự nghiệp của mình. Nếu bạn đang thuê nhà riêng để kinh doanh hoặc đang làm ăn gì đó, thì Thần Tài chính là một vị thần không thể thiếu nhé!

Lưu ý thêm: Bạn nên đặt thần tài tại nơi tường vững chãi, phía trước và tầm nhìn của bàn thờ đó phải sạch sẽ và sáng sủa.

Thờ Thổ Địa

Bàn thờ Ông Địa hay bàn thờ Thổ địa là những bàn thờ khá đơn giản mà bạn có thể chọn thờ cúng tại căn nhà trọ của mình. Với những người thuê nhà 1 tầng hoặc là thuê nhà nguyên căn, việc thờ cúng ông Địa còn sẽ giúp mang lại cho bạn nhiều điều may mắn hơn. Bởi vì ông Địa chính là người sẽ giúp các bạn cai quản đất đai, nên khi thờ cúng chắc chắn sẽ mang lại nhiều may mắn.

Lưu ý thêm: Nếu như các bạn đang sở hữu căn nhà trọ với không gian nhỏ, thì các bạn có thể kết hợp thờ Thần tài với thờ ông Địa, làm thế để tiết kiệm không gian và cả tính linh thiêng của bàn thờ.

Thờ tượng Phật

Nhà đi thuê có nên lập bàn thờ Phật hay không? Câu trả lời là có nhé! Bởi vì việc thờ tượng Phật sẽ giúp cho chính bản thân bạn và cả gia đình các bạn sẽ được phù hộ. Nhưng thờ Phật ở phòng trọ hay nhà đi thuê không phải là một điều đơn giản, vì nó cần một sự trang nghiêm rất cao trong tâm linh.

Nếu như các bạn đang ở nhà thuê có diện tích nhà rộng (lớn hơn 30 mét vuông) thì các bạn vẫn có thể thờ cúng tượng Phật, tượng Bồ Tát. Nhưng đối với gia đình nào ở nhà thuê có diện tích nhỏ và mọi khu vực như phòng bếp, phòng ăn, phòng ngủ, sinh hoạt không có phân chia một cách rõ ràng, thì việc thờ tượng Phật là không hề đơn giản chút nào, vì không có được sự trang nghiêm và thanh tịnh, nếu như các bạn vẫn thờ tượng Phật ở trong hoàn cảnh này, thì không những làm cho không gian sống bị thu hẹp hơn, mà thậm chí nó còn gây hao tổn phúc & đức cho chính gia đình.

Tuy nhiên, với những người nào sùng đạo thì họ khó có thể sống mà không có tượng Phật ở bên. Vì thế, ngày nay có một số nơi thiết kế hình ảnh của Phật, Bồ Tát cùng với mâm quả, hương, hoa đầy đủ giống như ngoài thực tế. Sau đó, bạn lưu vào bộ nhớ của các thiết bị điện tử để lcảm thấy uôn có thần linh bên mình.

Nguồn tin tức bất động sản : http://binhchanhnhadat.com/tu-van-phong-thuy/goc-tu-van-co-nen-lap-ban-tho-tai-nha-cho-thue-khong-ar42.htm