1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gọi tên địa danh ở Trung Quốc thế nào?(?,?.称?'?中?>??o?名)

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi ntt012, 17/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KitC

KitC Thành viên mới

Ương ca vũ chữ nhỉ? Mà đây đâu có là địa danh đâu???
  2. chupi_gaucon

chupi_gaucon Thành viên mới

cái này là một điệu múa mà.Bạn ý post nhầm topic thôi em
  3. sedna

sedna Thành viên mới

Tháng 4 này tớ sẽ đi Nam Ninh và Quế Lâm ở Trung Quốc. Các bạn biết tiếng Trung dịch giúp tớ Nam Ninh và Quế Lâm sang tiếng Anh với. Tớ muốn tìm hiểu hai địa điểm này trước khi lên đường.
    Thanks
  4. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Nam Ninh : Nan Ning
    Quế Lâm : Gui Lin
    Tên phiên âm thôi nhé lấy đâu ra tên Tây(Mỗ chưa đặt mà)
  5. carrot_vn

carrot_vn Thành viên mới

mọi người cho em hỏi Triều Châu phủ, Như Bình huyện dịch ra tiếng Trung là làm sao ạ, Triều Châu nằm về hướng nào thế ạ? đây là nơi quê nhà của ông ngoại em đấy...bây giờ chắc ko còn ai gọi là phủ huyện nữa fải ko ạ? em muốn tìm hiẻu xem địa danh này nằm ở chỗ nào để biết đâu 1 ngày nào đó em đến thăm, mọi người có thể giúp em được ko ạ? em xin tặng 5* cho tất cả những ai cho em chút ít thông tin ......
    xin cám ơn mọi người rất nhiều.........
    cho em hỏi thêm câu nữa, Nạning = Nam Kinh cách BK và Thượng Hải bao xa ạ? Trường Nạning Normal University có tốt ko ạ? có ai đang học ở đấy cho em làm quen với.......
  6. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Phủ Triều Châu xưa nay là TP Triều Châu (潮z)thuộc tỉnh Quảng Đông ( Cơm vùng này cực ngon và cực hợp với khẩu vị người Việt ta). Như Bình thì có thể nói phiên âm là : Rú Píng ( Cụ thể chữ Hán không dám loạn mò).
    Thành phố Nam Kinh là thủ phủ của Tỉnh Giang Tô nay rất gần với Thượng Hải, và cách BK khoảng hai giờ rưỡi bay. Qua đi Nam Kinh thì nên đi cả Hoa Đông ngũ thành (Nam Kinh, Thượng Hải, Tô Châu, Hàng Châu, Vô Tích).
  7. carrot_vn

carrot_vn Thành viên mới

cám ơn anh Newfammer nhiều lắm ạ. tháng 6 này em bay sang TQ đây........đi được 5 tuần.....
    em đã vote cho anh lần trước rồi, chẳng còn gì để vote nữa, tặng anh nhé......
    thế cả box China ko có ai đang học ở Nanjing Normal University à? buồn thế nhỉ.......
    anh Newfammer đang ở đâu thế ạ?
  8. carotfan

carotfan Thành viên quen thuộc

Không ngờ nick tôi và nick bạn lại gần giống nhau ...từ Nam Kinh đi Thượng Hải mất khoảng 3h tàu,đi Bắc Kinh mất 10h.Hoan nghênh bạn đến với Nam Kinh!
    Trường Nanjing Normal University là trường có truyền thống trên 100 năm xây dựng và phát triển ,đội ngũ giáo viên hùng hậu.Đặc biệt trường còn có rất nhiều lưu học sinh Việt Nam,họ đều là những người rất nhiệt tình,hiếu học.Nếu bạn đến với trường Sư phạm Nam Kinh ngay từ buổi đầu bạn sẽ không phải bỡ ngỡ vì ở đây người Việt ta rất biết thương yêu và giúp đỡ nhau!Chúc vui!
  9. lonestar

lonestar Thành viên quen thuộc

Nam Kinh, Thượng Hải với Hàng Châu thì tui biết (mặc dù chưa có dịp đi), còn Tô Châu thì chỉ mới biết qua câu "Trên có thiên đường, dưới có Tô Hàng" chứ ko rõ Tô Châu nó nằm ở đâu cả, và nó có gì đẹp?
    Còn Vô Tích thì tui mới nghe lần đầu? Ko biết có gì ko
  10. carotfan

carotfan Thành viên quen thuộc

Tô Châu nằm trên đường từ Nam Kinh đi Thượng Hải.Tô Châu khá nổi tiếng với các kiến chúc >z-và 水乡Ođặc biệt giọng người Tô Châu nghe rất dễ mến,con gái Tô Châu cũng rất đẹp!
    Vô Tích cũng nằm dọc theo con đường từ Nam Kinh đến Thượng Hải,nổi tiếng bởi Thái Hồ( 太-?