1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Góp vốn kinh doanh

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi okanehoshii, 06/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. okanehoshii

okanehoshii Thành viên mới

Góp vốn kinh doanh

Chúng ta hãy thử làm một công ti cổ phần ảo và các bạn là các cổ đông. Lợi tức sẽ được chia tỉ lệ với số vốn mà các bạn đóng góp.
    Như vậy, trước hết, các bạn ai muốn góp vốn xây dựng công ti thì hãy tham gia. Nhưng điều quan trọng là số vốn bạn muốn đóng góp phải nằm trong khả năng có thực của bạn, không được là một con số ảo!
    Và tớ xin là người đặt viên gạch đầu tiên xây dựng nền móng cho công ti với số vốn là 200 triệu đồng!
    Xin mời người kế tiếp!
  2. hoangvu1980

hoangvu1980 Thành viên mới

To : Okanehoshii@
    Mình chưa hiểu lắm ý tưởng của bạn, cty ảo nhưng số tiền thật vậy số tiền thật dùng để làm gì ???????
  3. allhighgod

allhighgod Thành viên mới

Góp vốn ảo để thông qua đó có thể xác định đối tác và để cùng nhau lập dự án! Còn tiền thật là để trù bị cho trường hợp đem dự án dó ra áp dụng!
  4. digiheart

digiheart Thành viên mới

Không hiểu cho lắm, bạn có thể giải thích rõ hơn không. Thí dụ là như vậy thì mình cần báo cáo tài chính của bạn, ngành nghè kinh doanh của bạn và nhiều cái khác... mà tóm lại, mình chưa hiểu ý bạn :)
  5. ngochuync

ngochuync Thành viên mới

Thực ra mình cũng rất muốn thành lập một công ty, nhưng không thể tự mình được, vì mình không có vốn. Mình nghĩ cái khoản đóng cổ phần để thành lập là rất phù hợp. Mình cũng rất ủng hộ ý tưởng của bạn đấy. Nhưng nó còn mơ hồ quá. Bạn có thể nói rõ hơn được không nhỉ? Ví như ngành nghề kinh doanh, thì trường trọng điểm, đối tượng mình hướng tới, các chiến lược của công ty trong thời buổi cạnh tranh này,...
  6. okanehoshii

okanehoshii Thành viên mới

Tớ rất muốn nói cho các bạn những điều mà các bạn thắc mắc, muốn biết như ngành nghề kinh doanh, thị trường trong điểm, đối tượng hướng tới.... Nhưng các bạn chắc cũng hiểu trong thời buổi này việc thành bại trong kinh doanh của công ty mới phụ thuộc rất nhiều vào tiềm lực vốn và tính độc đáo mới lạ của sản phẩm, loại hình sẽ kinh doanh. Nên đây thuộc về bí mật của công ty không thể tiết lộ cho người ngoài biết được! Mình rất lấy làm xin lỗi vì không thể đáp ứng yêu cầu của các bạn được!
    Ít có việc gì khó
    Nếu ta có nhiều tiền
    Thiên cơ bất khả lậu
  7. allhighgod

Một vấn đề thực tế rất hay gặp của những người có ý tưởng, đó là: không thể thuyết phục được các nhà đầu tư bỏ vốn vào ý tưởng đó của mình cho dù đó là một ý tưởng hay! Để hạn chế phần nào điều này, bạn cần phải có sự chuẩn bị kỹ lưỡng: khảo sát thực tế, kế hoạch phát triển, khả năng thu hồi vốn và lợi nhuận, ... Chẳng có ai muốn nhảy xuống một cái vực sâu khi mà chẳng biết có gì đang đợi họ ở phía dưới ấy! Một ý tưởng hay nên được đính kèm với một bản kế hoạch phát triển chi tiết!
    Hiện nay các quỹ đầu tư cho các dự án còn tồn đọng khá nhiều mà chưa thể giải ngân được! Vậy thì bạn còn đợi gì nữa mà không hoàn chỉnh các dự án của mình để góp phần giải ngân nguồn quỹ đó đi!
    Chúc thành công!
  8. TDCT

TDCT Thành viên rất tích cực

Allhighgod cho anh em vài địa chỉ đi :-)
  9. allhighgod

Một trong những địa chỉ quen thuộc mà các bạn có thể dễ nhận thấy đó là ADB! Theo thông tin mà tui tìm kiếm được, năm 2004 quỹ đầu tư dành cho các dự án của ADB dành cho VN là hơn 10 triệu USD! Tuy nhiên chưa đến 1/3 trong số đó là giải ngân được vì ... thiếu dự án!
    Cuộc hội thảo mới nhất về đầu tư của các nhà đầu tư và các doanh nghiệp VN vừa mới diễn ra trong tuần qua với sự tham gia giải trình các vấn đề, các khuynh hướng phát triển, ... của các chuyên gia kinh tế (theo ghi nhận của tui thì có cả sự có mặt của tổng giám đốc quỹ đầu tư mạo hiểm của IDG Việt Nam). Điều này cho thấy khả năng tìm kiếm các nhà đầu tư cho một dự án tốt là khá cao!
    Tuy nhiên vấn đề là ở chúng ta! Một ý tưởng tốt mà không có một bản kế hoạch tốt đi kèm thì ý tưởng đó chỉ để cho người ta vỗ tay tán thưởng rồi quên đi mà thôi!
    Chúc các bạn thành công!
    Được AllHighGod sửa chữa / chuyển vào 12:15 ngày 14/12/2004
  10. phithuong_batphu

phithuong_batphu Thành viên mới

Có lẽ cứ hợp tác thử làm 1 cái tổ hợp gì đó ảo đi ....Còn chuyện cùng nhau góp vốn làm ăn , thì trước tiên phải thường xuyên gặp nhau , trao đổi mạn đàm này nọ thân , rồi tin chán mới cùng nhau làm được , mà sao cái hội mình toàn thấy nói mồm nhỉ , chán thế kêu từng nhóm chơi với nhau , xem có bổ khuyết , ý tưởng trao đổi , vậy mà cấm có ai a dua a tòng gì cả ...
    Hay chưa hạp duyên ?