1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gothenburg: Some facts: Life, accomodation, living costs...

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi cricket23, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nothingness03

nothingness03 Thành viên mới

Hanh ly
    Mình không rõ Thai Airways ở Hà nội thế nào nhưng mình biết trên giấy tờ thì họ cho phép mang 20kg ký gửi và 7kg xách tay. Nhưng khi đến sân bay mình hỏi anh nhận cân hành lý cho mình về khối lượng cho phép DU HỌC SINH mang. Anh ấy nói DU HỌC SINH đi THAI AIRWAYS được phép ký gửi 30kg và xách tay thì họ ko cân. Họ chỉ nhìn vào hành lý xách tay có cồng kềnh ko thôi. Ví dụ một hoặc 2 balo nhỏ là được. Và thực tế mình đã mang đến 24,5 kg kí gửi và chắc phải đến 25kg xách tay. Nhưng đây là điều mình thực hiện ở sân bay Tân Sơn Nhất. Còn ở sân bay Nội Bài thì các bạn kiểm tra lại xem thế nào.
    Tai khoan ngan hang
    Về tài khoản Ngân hàng thì mình có thể mở khi qua đây cũng được. Không cần phải dùng tài khoản ngân hàng ở Việt nam vì phí chuyển tiền khá cao, tầm khoảng 2%. Nhưng nếu mình có tài khoản ngân hàng ở bên này thì phí chuyển tiền cho DU HỌC SINH chỉ 0.1% (cho ngân hàng ở Việt nam) cộng với phí dịch vụ của ngân hàng ở bên này. Vậy nên khi qua đây mình có thể đem tiền sống được khoảng 1 -3 tháng đầu trong thời gian mở tài khoản ngân hàng bên này. Đó là kinh nghiệm của mình về vụ tài khoản ngân hàng. Nếu bạn nào có cách làm hay thì cho mọi người biết với.
    Hành lý
  2. NanaYeuDau

NanaYeuDau Thành viên rất tích cực

Mình bảo mang ít thôi chứ có bảo ko mang gì đâu. Ai thích mang nhiều thì cứ mang. Đấy là kinh nghiệm của mỗi người.
    Thích thì cứ mặc áo dài đi học ý. Ai cấm đâu. Đa dạng quá còn giề
  3. nothingness03

Mình bảo mang ít thôi chứ có bảo ko mang gì đâu. Ai thích mang nhiều thì cứ mang. Đấy là kinh nghiệm của mỗi người.
    Thích thì cứ mặc áo dài đi học ý. Ai cấm đâu. Đa dạng quá còn giề
    [/quote]
    Có lẽ mình đã viết không được rõ ràng lắm. Quan điểm đằng sau bài viết là mình muốn giảm chi phí cũng như giúp các bạn thuận lợi hơn trong việc chuẩn bị đồ đạc khi đi du học. Vì dù sao mua đồ ở Việt nam nói chung cũng rẻ hơn và nhanh hơn (vì mình biết sẽ phải mua ở đâu).
    Mình cũng hy vọng sau này khi đi du học, du học sinh Việt nam sẽ không còn phải bận tâm đến chi phí cho việc chuẩn bị đồ đạc nữa. Và nó đồng nghĩa với việc mức sống của người dân Việt nam ngang bằng với những nơi mà du học sinh đến học.
    Về sự đa dạng, sẽ thật thú vị nếu bạn có thể nghĩ về nó.
  4. NanaYeuDau

Có lẽ mình đã viết không được rõ ràng lắm. Quan điểm đằng sau bài viết là mình muốn giảm chi phí cũng như giúp các bạn thuận lợi hơn trong việc chuẩn bị đồ đạc khi đi du học. Vì dù sao mua đồ ở Việt nam nói chung cũng rẻ hơn và nhanh hơn (vì mình biết sẽ phải mua ở đâu).
    Mình cũng hy vọng sau này khi đi du học, du học sinh Việt nam sẽ không còn phải bận tâm đến chi phí cho việc chuẩn bị đồ đạc nữa. Và nó đồng nghĩa với việc mức sống của người dân Việt nam ngang bằng với những nơi mà du học sinh đến học.
    Về sự đa dạng, sẽ thật thú vị nếu bạn có thể nghĩ về nó.
    [/quote]
    Mình thì lại ko nghĩ như vậy. Ai đi xa cũng quan tâm mình mang gì đi, có đủ cho cuộc sống xa nhà hay ko, và hơn hết là sử dụng hiệu quả nhất đồ đạc của mình.
    Theo như bạn khuyên mọi người thì tận dụng tối đa số kg. Như mình đã chứng kiến nhiều bạn mang quá nhiều đồ rối sang đây mới phát hiện ra là ở bên này cái gì cũng có và cũng chẳng đắt hơn ở nhà. Các bạn lưu ý cho rằng tất cả các đồ ở VN, từ quần áo, chén bát, sách bút... đều làm bắt chước đồ Tây cả. Vì vậy đừng nghĩ rằng bên này ko có, hoặc thiếu một thứ đồ gì.
    Mình ko khuyên các bạn mang nhiều quần áo, vì như mình đã nói, TĐ ko hề lạnh như VN, lại ko bụi, kô ẩm, nên các bạn ko phải lo thay đồ, giặt đồ như ở nhà. Chỉ cần mang vừa đủ nhu cầu. Thay vào đó thì mang những thứ bên này đắt, như thế tốt hơn. Ví dụ một số đò ăn, gia vị các bạn thích.
    Mình nghĩ rằng ở VN vào giữa mùa hè để sắm được đồ mùa đông cũng ko phải dễ, hoặc ko thể như ý bạn được. Rồi khi sang bên này bạn sẽ có lúc tiếc khi nhìn thấy một cái áo khoác vừa tiền, đẹp, một cái quần bò mà ở VN bạn có thể mua với giá cắt cổ trong khi ở đây tính nhẩm ra thì chắc chỉ bằng phân nửa hoặc 1/3 giá ở nhà. Nhưng bạn ko mua vì lý do có quá nhiều quần áo rồi. Hoặc đến khi kết thúc khoá học, lúc sắp đồ mới ngẩn ra vì nhiều đồ phải vứt lại, trong khi còn quá mới, giá mà ở VN thì có thể mặc thêm vài năm nữa ....
    Bạn nói rằng muốn giúp sinh viên VN ko phải bận tâm về việc chuẩn bị đồ mang đi nữa, nhưng mình nghĩ cái cách bạn khuyên mọi người càng làm các bạn chưa đi lo lắng hơn. Tại sao hãng hàng không người ta chỉ cho 20 kg hành lý gửi và 7kg xách tay mà các bạn cứ phải lo thiếu cân? Bởi vì người ta đã tính cả rồi. Các bạn mang đủ đồ dùng, đến nơi tìm hiểu cuộc sống và bổ sung thêm, chẳng bao giờ thiếu cả.
    Tất nhiên bạn mặc gì, nói gì, chơi gì là việc của bạn, kể cả cởi truồng đi học, cũng góp phần làm phong phú ngôi trường của bạn đấy chứ
  5. nothingness03

Đó là nhũng gì mình muốn nói. Vui lòng hiểu theo đúng như chính ý nghĩa của những từ đó.
    Mình đã định lấy ví dụ rằng sau này một du học sinh Việt nam chỉ cần mặc quần đùi và mang theo cái thẻ ngân hàng thôi. Nhưng mình nghĩ nó ko được tế nhị ở đây. Nhưng may thay bạn đã giúp mình một ví dụ khác thú vị hơn rất nhiều là cởi... đi học. Đấy bạn thấy ko, chỉ cần nghĩ về điều gì đó một chút thôi thì bạn sẽ có ý tưởng ngay thôi (gắn liền với quan niệm của bạn).
    (Dầu sao đây cũng ko phải là chủ để của bài này, nếu bạn muốn mình có thể trao đổi thêm qua cách khác.)
    Được nothingness03 sửa chữa / chuyển vào 22:08 ngày 19/05/2008
  6. nothingness03

Đó là nhũng gì mình muốn nói. Vui lòng hiểu theo đúng như chính ý nghĩa của những từ đó.
    Mình đã định lấy ví dụ rằng sau này một du học sinh Việt nam chỉ cần mặc quần đùi và mang theo cái thẻ ngân hàng thôi. Nhưng mình nghĩ nó ko được tế nhị ở đây. Nhưng may thay bạn đã giúp mình một ví dụ khác thú vị hơn rất nhiều là cởi ... đi học. Đấy bạn thấy ko, chỉ cần nghĩ về điều gì đó một chút thôi thì bạn sẽ có ý tưởng ngay thôi (gắn liền với quan niệm của bạn).
    (Dầu sao đây cũng ko phải là chủ để của bài này, nếu bạn muốn mình có thể trao đổi thêm qua cách khác.)
  7. NanaYeuDau

Bạn thân mến, bạn xem lại vấn đề đọc hiểu của bạn đi nhé, xem mọi người ở đây đang trao đổi những gì.
    Còn bạn muốn tế nhị thì mời bạn mở topic khác, bạn yêu cởi truồng đi học ạ.
  8. lazy_man

lazy_man Thành viên mới

Chị nana mấy hôm nay bị dị ứng phấn hoa không ngủ được hay sao mà viết nhiều nhờ.
  9. lovelycinderella

lovelycinderella Thành viên rất tích cực

Ui, mọi người cứ bình tĩnh ạ. Tất cả các kinh nghiệm của các anh chị đều rất hữu ích với bọn em. Mỗi người mới sẽ fải tự tìm ra những kinh nghiệm fù hợp nhất với mình thôi ạ.
    Thanx tất cả mọi người!
  10. borninsummer

borninsummer Thành viên mới

Chi hoan toan dong y voi chi Nana,mang nhung thu that can thiet di thoi, khong nen ham qua, vi that su 20 kg, nhung thu linh cung da gan het roi,ma cung chang can suy nghi nhieu, tinh toan nhieu ve viet mang bao nhieu quan ao cho no vua voi so kg ay.Ben thuy dien khong thieu mot thu gi het,quan ao cung khong phai la dat den noi khong the mua duoc cai gi.Di nhien, tiet kiem la quoc sach hang dau, nhung ma co nhung cai cung khong can phai tan tien qua muc.
    Chi Nana va em cung chi dua ra nhung loi khuyen vi da sinh song o thuy dien thoi.Con neu ai thich mang vac nang, thich mang quan ao o nha di thi tuy, qua day se tu thay quan ao va gu an mac o day the nao roi se biet cach dieu chinh.
    Theo em, mang nhieu tranh anh, poster gi do,hinh anh cua viet nam qua ( de trang tri phong)hay de ngam luc nho nha, buon buon cung rat ok.