1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gothenburg: Some facts: Life, accomodation, living costs...

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi cricket23, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lionhart

lionhart Thành viên mới

Hehehe. Em la T hoc BK K47 đây. Em vẫn thỉnh thoảng chat với anh ý. Em năm nay đc admitted vào Communication Engineering. Ảnh avatar là diễn viên Đài Loan. Em để câu khách tí. Hehe
    Em định là tầm 15 - 8 em bay sang. Nhưng mà chuyện nhà cửa có vẻ khó thuê quá. Em lại còn chưa thèm lập TK ở SGS. Căn bản thấy anh TEXTEX bảo là có lập cũng chả thuê đc nhà nên lười. Chắc thứ 2 em phải fax hs sang để lập TK
  2. NanaYeuDau

NanaYeuDau Thành viên rất tích cực

Hehe, ko phải lo lắng quá đâu. Nhà cửa thì cứ sang rồi thuê được hết. Có ai sang mà ko có nhà đâu. Nói thế chứ kể cả ở VN, muốn thuê được nhà cũng tốn thời gian phết.
    Bây giờ là ăn chơi nhảy múa, chờ visa. Nhớ book vé máy bay.
    Kinh nghiệm là ko bao giờ book ở hãng, mà book qua đại lý, sẽ được giảm cỡ khoảng 3-5% tùy hãng, và họ sẽ lo nối chuyến từ VN tới điểm cuối cùng, hơn nữa book ở đại lý thì ko bao giờ lo hết vé cả (vì hãng họ ưu tiên đại lý chứ ko ưu tiên mình).
    Khi có visa thì sẽ được ưu tiên thêm 10kg (tùy hãng nhé), nhưng nói chung ko nên mang nhiều quá. Lời khuyên của mình là như thế
  3. TexTex

TexTex Thành viên mới

Hehe, hóa ra là Tùng à. Anh sang ngày 20, các chú sang sớm thế. Yên tâm, bác cricket hứa giúp rồi, cùng lắm 3 anh em HN sang Got ngủ dưới sàn nhà bác Cricket, hehe
  4. lionhart

lionhart Thành viên mới

Thanks chị
    Em thì ko lo chuyện cân hành lý lắm vì có thể xin quá cân đc một ít. Nhưng mà em cũng định mang ít quần áo thôi. Một cái áo khoác to, một áo gió,một áo len, một khăn một găng với vài cái áo sơ mi. Thế thôi. . Còn thì để mang sách với đồ ăn sang. Mì tôm, ruốc, bò khô vvvv
  5. NanaYeuDau

ặ mà mang sĂch vỏằY làm gơ nhỏằ???? Tỏằ> hỏằi thỏưt 'ỏƠy? Vơ bên này chỏÊ dạng sĂch VN làm gơ, còn sĂch thơ có thỏằf mặỏằÊn thoỏÊi mĂi ỏằY thặ viỏằ?n trặỏằng (câng nhặ cĂc thặ viỏằ?n khĂc trong TĐ). SĂch quẵ thơ nên giỏằ ỏằY nhà, 'ỏằông mang 'i, vơ lúc vỏằ lỏĂi phỏÊi dỏn vỏãt có nên mang vỏằ ko.
    CĂc bỏĂn có thỏằf mua lỏĂi sĂch cỏằĐa bỏằn khóa trặỏằ>c (Trung Quỏằ'c, ỏÔn ĐỏằT) vơ chúng nó mua 'ặỏằÊc sĂch giĂ rỏằ ỏằY nặỏằ>c nó. ĐỏĐu nfm cỏằâ lÂn la ỏằY mỏƠy chỏằ- bỏÊng tin, thặ viỏằ?n, chúng nó dĂn quỏÊng cĂo 'ỏĐy.
    Còn bút chơ, thặỏằ>c kỏằ, vỏằY viỏt, tuyỏằ?t 'ôư ko mang (chỏằ? nên mang 1,2 cĂi bút lúc 'Âạ thôi), vơ 'ỏn khoỏÊng thĂng 10 là có hôỏằc kỏằ 'Âỏằ, mà laỏằ< 'ỏạp. Còn vỏằY thơ phĂt không ỏằY trặỏằng.
  6. cricket23

cricket23 Thành viên mới

Cái vàng vàng ở trên là không được! Chính xác là bay giờ có lập thì cũng chưa thuê đc ngay nhưn phải lập càng sớm càng tốt nều sau này muốn có nhà gần trường. Vì thường những nhà gần trường thì đc săn đón rất nhiều, TK fải đc khoảng trên 6 tháng thì may ra thuê đc.
    Không biết hồi xưa chị Nana mới sang thì thuê nhà như thế nào chứ bây giờ thì cực khó. Mình không thể can thiệp vào SGS or boplats đc, nó làm việc theo thứ tự ưn tiên trên data base của nó. Bà gì ở Chalmers có dịch vụ thuê nhà nhanh thì đã bị tóm và kick khỏi trường rồi :D , còn thuê nhà tư thì gần như impossible với SV qtế, tớ đã thử liên lạc rất nhiều lần nhưng cầu trả lời luôn là "sorry" vì trăm ngàn lý do khác nhau!!!
    Năm trước nếu không có nhà của mấy anh Việt Nam để lại thì chắc bọn mình đã phải ở hostel rồi và mình đã biết có nhiều SV đã phải ở hostel đến gần 1 tháng, sau đó thuê đc nhà nhưng hoặc là rất xa trường, hoặc là rất đắt. (Minh chứng là 2 ng Vnam mình năm vừa rồi time đầu đã phải ở một khu dành cho người nhập cư khá xa, mà đó là còn có người wen thuê hộ đây) TK SGS của mình phải đến sau 6 tháng mới thuê đc 1 nhà nhưng cũng khôg gần trường lắm! Bởi vậy nên các bạn phải mở TK ngay vì time này rất nhiều người mở, chỉ chậm một chút là xếp hàng sau cả trăm người, sẽ rất khó.
    Tuy nhiên năm nay thi hiện tại bọn tớ có thể giúp các bạn thời gian đầu, nhưng sau đó thì các bạn fải tự tìm nhà, đặc biêt là năm sau bọn tớ về rồi, lúc đó các bạn cũng có đủ cre*** để tìm một nhà tốt hơn.
    Mà tình hình năm nay sang Got có vẻ đông, sơ sơ có khoảng 5-6 Mas và 2 PhDs rồi/ Kiểu nay time đầu chắc vui lắm , gối đầu chồng chất lên nhau
    Nhưng dù sao thì cũng không nên quá lo lắng, như chị Nana nói, lo làm visa và buk máy bay đi. Còn nhà cửa thì các bạn có lo cũng chả làm gì đc đâu, mở TK rồi quang đó để sau này dùng thôi, năm trước bọn tớ mất bao nhiêu time search nhà tư cũng chả đc gì, khi mình chưa sang bên này thì mọi thứ đèu khó, vì nó chưa tin là mình sẽ sang, mình là ng ntn nên rất khó :( . Time mà các bạn định sang như thế là cũng ok, năm trước bọn tơ cũng thế, khoảng 15-20 tháng 8. Thực ra ngày 31 thang 8 sang cũng đc, nhưng nên sang trước để ổn định chỗ ở và... party làm wen với mọi người cũng zui :)
    Welcome to Goteborg :)

7. Miz_Coco

Miz_Coco Thành viên mới

Bên Got vui quá Anh Cricket có quen ai bên Upp ko giới thiệu cho em với Tình hình là đội Upp nhà em buồn quá cơ
  8. NanaYeuDau

Nhà thì lúc naò cũng khó cả. Ngày xưa thì có 1 tip nhỏ để thuê nhà là last minute, nghiã là môĩ ngaỳ họ nhả ra vaì nhà, rôì mình phải đăng ký sớm. Nói chung về cơ bản cũng là theo trình tự thôi.
    Trước bọn chị cũng phải ở xa tít mù tắp, ở khu nhập cư. Nhưng theo chị thì nó cũng ko có gì là ko tốt cả. Trong trường hợp chưa thuê được trong khu student thì đấy là lựa chọn tốt cho một nhóm 3,4 ngươì. Ở gần trường thì tất nhiên là tốt rồi, nhưng cũng không nhất thiết phải như vâỵ, các bạn sinh viên nước ngoaì cũng hay thuê nhà ở xa, vưà đẹp, vưà rộng, tất nhiên là giá rẻ rôì. Ngoaì ra cũng có thể tìm nhà kiêủ homestay, đây là cách tốt nhất để học tiếng và quan sát cuộc sống của ngươì TĐ.
  9. lazy_man

lazy_man Thành viên mới

Ờ nói chung mọi người nên lo chuyện nhà cửa từ bây giờ đi là vừa. Lúc mới sang chắc mọi người ở bên này lo cho ở nhờ được đấy, chắc contact trước thì không sao đâu. Nếu muốn hôm đấy đi đón ở sân bay thì bảo tớ, tớ ra đó đón cũng okies, không vấn đề gì cả.
    Được lazy_man sửa chữa / chuyển vào 01:31 ngày 26/05/2008
  10. Miz_Coco

Miz_Coco Thành viên mới

Anh Lazy đón ở sân bay nào ạ? Có ai tình nguyện đón 2 Upp và 1 Orebro ở sân bay Stoc khoảng ngày 18/8 ko?