1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gothenburg: Some facts: Life, accomodation, living costs...

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi cricket23, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. culon

culon Thành viên mới

Chao ban Criket23,
    Thang 3 nam 2009 minh se sang du Hoi Cho Du Lich (TUR2009) o Goth tu ngay 18-23 March. Khach san thi mac qua (hon 9.000SEK cho 5 dem)
    Co cach nao minh share phong voi Sinh Vien nao do va minh se thanh toan tien? Ten hoi cho la: The Swedish Exhibition Centre Gảteborg o tren duong Marssans Gata.
    Neu tu Paris, minh di taubien or xedien sang Goth co duoc k?
    Neu duoc, xin email cho minh truong@directravelasia.com
    Cam on ban nhieu,
    Truong.
    ================
  2. TexTex

TexTex Thành viên mới

SGS có nhà short-term cho thuê, cũng giống hệt như nhà SV nhưng giá cả hơi chát hơn 1 tí, khoảng 350-400SEK 1 ngày đêm. TUy nhiên bạn phải gửi tiền nhà trước 1 tuần.
    THam khảo ở đây:
    http://www.sgsveckobostader.se/item.aspx?id=448
  3. culon

culon Thành viên mới

Cam on ban TexTex.
    Culon
    =====================
  4. cricket23

cricket23 Thành viên mới

Chao bỏĂn, lÂu rỏằ"i mơnh k vào topic này nên k 'ỏằf ẵ. Tex Tex nói 'úng rỏằ"i 'ỏƠy, SGS có cho thuê ỏằY ngỏn hano, giĂ cỏÊ câng rỏằ.
    Nỏu bỏĂn vỏôn còn kỏ hoỏĂch 'i thi mơnh có 1 vài thông tin:
    Nỏu bỏĂn 'i 1 ngặỏằi và nhu cỏĐn fn ỏằY khôg cao, cỏằTng thêm ỏằY vài ngày thơ mơnh có thỏằf cho tĂ túc vài ngày free vỏằ>i 1 'iỏằu kiỏằ?n là bỏĂn ngỏằĐ không ngĂy :D.
    VỏằƠ 'i tàu sang bên này tỏằ> chặa 'i bao giỏằ cỏÊ nên k có kinh nghiỏằ?m gơ, lỏĐn trặỏằ>c tỏằ> 'i Paris thi bay , ma tỏằY nghâ phỏằƠc vâ cỏằĐa Ryan air khĂ rỏằ 'ỏƠy, nó có chuyỏn bay thỏng tỏằô Marseille sang Goth, nỏu bỏĂn tơm vâ tàu rỏằ 'i trong PhĂp rỏằ"i bay chuyỏn này, tơm hiỏằfu thỏằư xem.
  5. babayagavn

babayagavn Thành viên mới

Chao cac ban,
    Cam on thong tin bo ich va chi tiet cua cac ban. Minh dang phai tim nha. Thang 8 nay minh se sang Got. hoc Msc in environmental economics and management. Khong biet co ban nao hoc cung chuong trinh khong nhi? Rat mong se duoc gap moi nguoi.
  6. cricket23

cricket23 Thành viên mới

Chào bạn, bạn check PM nhé,
    Welcome to Gothenburg!
  7. leo_archi

leo_archi Thành viên mới

[/quote]
    Welcome to Gothenburg!
    [/quote]
    Chẳng thấy ai ra vào đây hay sao nữa thế này???? :(
    Em có vào cái topic thông tin về du học TD những điều nên biết nhưng kô thấy ai trả lời cả. Em muốn hỏi lại 1 số thông tin cho chắc.
    Em hết tháng 6 tốt nghiệp rồi, em đã có ielts 6.0, điểm tốt nghiệp khoàng 7.2 .Em dự định học master of ARCHITECTUre ở trường Chalmer university of Technology. Em xem thông tin về trường ( khóa học, requirements,?) thì thấy có thể đáp ứng được yêu cầu của họ. Em muốn hỏi các anh chị có về chất lượng giảng dạy của trường này so với mặt bằng chung các trường Đại học bên Thụy Điển và châu Âu ( Anh chị nào cũng học kiến trúc trường này cho ý kiến thì hay quá).
    Sure lại lần nữa là học cao học ở Thụy Điển được free học phí đúng không ạ?
    Trường này ở thành phố Gothenburg phải không à? Người ta sử dụng tiếng anh ổn không? Hay chỉ có trong trường học Tiếng Anh ( CHALMERS) còn hầu hết cuộc sống phải dung tiếng Thụy Điển? hic hic. Bà chị em dạy ở Tổng hợp Gothenburg kêu sang đây học sẽ gặp khó khăn về ngôn ngữ?huh u hu không bít đằng nào mà lần nữa?
    Tạm thế đã, em đang cong mưng làm đồ án tốt nghiệp...
  8. cricket23

cricket23 Thành viên mới

Chào bạn, trả lời một số câu hỏi của bạn:
    - Riêng ngành Kiến trúc thì mình ko rõ lắm nhưng theo như dư luân thì Kiến trúc của Chalmers tốt. Đồng thời Chalmers cũng được đánh giá khá cao tại TD và châu Âu, 2 trường kỹ thuật ở TD dc moi ng quan tâm nhiều là Chalmers và KTH. Nếu bạn thực sự quan tâm đến ranking thì có thể google, một tham khảo tốt là rank của trường Shanghai Jiao Tong University tại http://www.arwu.org/ , bạn có thể tham khảo ranking cho các trường kỹ thuật trên TG năm 2008, thứ hạng của Chalmers cũng ko tồi.
    - Sure là nếu bạn apply vào năm sau (2010) thì vẫn miễn học phí, còn năm 2011 thu hay chưa thì vẫn chưa qđịnh
    - Trường này ở Gothenburg, tp lớn thứ 2 của TD, sau thủ đô Stockholm. Tiếng anh dùng khắp mọi nơi, không chỉ trong trường. Người dân TD nói tiếng Anh rất tốt, bạn hoàn toàn có thể yên tâm về khoản này. Không biết một chữ TD nào vẫn sống, học tập, và giao tiếp bình thường.
    Vấn đề ngôn ngữ chỉ thực sự là vấn đề khi bạn muốn đi làm thêm hoặc muốn ở lại sau khi tốt nghiệp. Thông thường các công việc làm thêm đều yêu cầu biết tiếng TD, vẫn có cơ hội cho những người chỉ nói Eng, nhưng dĩ nhiên là ít hơn.
    Được cricket23 sửa chữa / chuyển vào 22:35 ngày 27/05/2009
  9. lazy_man

lazy_man Thành viên mới

Welcome to Gothenburg!
    [/quote]
    Chẳng thấy ai ra vào đây hay sao nữa thế này???? :(
    Em có vào cái topic thông tin về du học TD những điều nên biết nhưng kô thấy ai trả lời cả. Em muốn hỏi lại 1 số thông tin cho chắc.
    Em hết tháng 6 tốt nghiệp rồi, em đã có ielts 6.0, điểm tốt nghiệp khoàng 7.2 .Em dự định học master of ARCHITECTUre ở trường Chalmer university of Technology. Em xem thông tin về trường ( khóa học, requirements,?) thì thấy có thể đáp ứng được yêu cầu của họ. Em muốn hỏi các anh chị có về chất lượng giảng dạy của trường này so với mặt bằng chung các trường Đại học bên Thụy Điển và châu Âu ( Anh chị nào cũng học kiến trúc trường này cho ý kiến thì hay quá).
    Sure lại lần nữa là học cao học ở Thụy Điển được free học phí đúng không ạ?
    Trường này ở thành phố Gothenburg phải không à? Người ta sử dụng tiếng anh ổn không? Hay chỉ có trong trường học Tiếng Anh ( CHALMERS) còn hầu hết cuộc sống phải dung tiếng Thụy Điển? hic hic. Bà chị em dạy ở Tổng hợp Gothenburg kêu sang đây học sẽ gặp khó khăn về ngôn ngữ?huh u hu không bít đằng nào mà lần nữa?
    Tạm thế đã, em đang cong mưng làm đồ án tốt nghiệp...
    [/quote]
    Chalmers nổi tiếng nhất về engineering đó bạn. 60% kỹ sư của TD từ Chalmers ra. Trong đó ngành Architech nổi nhất, nên xin hơi khó đấy. Bạn chuẩn bị tinh thần nhé.
    Dân mình thì ngoài mấy trường khối anh, pháp thì không để ý đến những nơi khác. Chalmers là trường có tiếng ở châu âu. Bạn có thể google về việc này.
  10. lululolo

lululolo Thành viên mới

Chào các bạn, cám ơn thông tin bổ ích của các bạn vì mình thu thập được nhiều kinh nghiệm qua thông tin chia sẻ quý giá của các bạn ở đây, tháng 8 này mình sẽ sang Got, học ở Graduate School, và mình gặp khó khăn về vấn đề tìm nhà ở, có anh chị tiền bối hoặc bạn nào có thể giúp đỡ mình tìm nhà với?