1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

GPS - Hệ thống định vị toàn cầu (phần II)

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi gps, 13/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Chuotdong

Chuotdong Thành viên quen thuộc

Về lý thuyết là vậy, nhưng thực tế tôi thấy riêng loại Helix để ngang hay ngửa kết quả giống nhau ?
  2. Chuotdong

@
    Không biết bao giờ VN mình có các trạm DGPS 24/24 public kiểu như:
    http://www.ngs.noaa.gov/cgi-cors/corsage.prl?site=GUUG
  3. Chuotdong

Hiện tôi đã chuyển được bản đồ dạng vector của MapInfo sang dạng raster (ví dụ dùng cho OziExplorer) khá chính xác, nhưng phần text (ghi chú tên đường) không tự động ghi chính xác như vị trí nó trên bản đồ MapInfo:
    http://www.4shared.com/file/47054833/eba2f9e7/O1_online.html?dirPwdVerified=278f88b2
    http://www.4shared.com/file/47054832/9ca5c971/O2_online.html?dirPwdVerified=278f88b2
    Có cách nào định vị chính xác các text của MapInfo khi chuyển đổi sang dạng ảnh raster không ?
    Được chuotdong sửa chữa / chuyển vào 04:12 ngày 10/05/2008
    Được chuotdong sửa chữa / chuyển vào 04:13 ngày 10/05/2008
  4. 27012008

27012008 Thành viên mới

Em cũng mới tìm hiểu về GPS . Có một vài điều mà em vẫn chưa hiểu mong các anh chỉ hộ :
    Về rào chắn SA ( Selective Availability ) trc năm 2000 Mỹ vẫn dùng để hạn chế độ chính xác của máy thu dân sự . Nó là gì ạ ? Nó làm giảm độ chính xác như thế nào ạ ?
    Cám ơn ạ
  5. meoyeu06

meoyeu06 Thành viên mới

Xin chào các bác, em là một "ma mới" trong diễn đàn.Em rất quan tâm đến vấn đề về GPS và sai số của GPS.Hiện em đang dùng Affine transformation để nắn chỉnh các toạ độ nhận đc từ tbi GPS và hiển thị cho đúng trên bản đồ. Theo trên lý thuyết thì chỉ cần đo đúng các toạ độ để làm mốc trên bản đồ (từ 3 đ trở lên) sẽ xác định đc sai số của bản đồ và tính đc các hệ số. Nhưng khi em đo thực địa ,tính toán - chỉnh theo các hệ số trên, sau đó truyền thử lên bản đồ trên MapInfo thì lệch quá xa khỏi điểm đã xác định. Vì thế em xin hỏi là lệch toạ độ như vậy là do các tham số của em hay là do sai số chung ah.
  6. kotus

kotus Thành viên gắn bó với ttvnol.com

em đang phải viết lại ứng dụng GPS cho một máy của tàu khựa (CPND - 432S), máy này cài WinCE những rất hạn chế. Bọn khựa này cũng chả support gì ngoài thảy cho một driver cho windows. Bây giờ em được thuê để viết lại phần mềm cho máy này dùng được trong Hà Nội.
    Bác nào có một bản mã nguồn mở hay một chương trình free nào thì cho em, thì đỡ công em quá. Nếu có bán thì cũng cho em cái giá mềm mềm cái.
    Em xin đội ơn vô cùng.
    huy010579@gmail.com
    0986156681
  7. meoyeu06

meoyeu06 Thành viên mới

bạn lên mạng search thử coi! win CE bạn xài bản nào 3.0 hay5.0 hay là bản PPC 2k3. Mà bạn cần ctrình để làm gì mói đc. :D Có vậy mới có thể giúp bạn đc.
    Dạo này kô bác nào quan tâm đến đề tài này nữa rùi. Để rớt tới trang 2 luôn. Đau lòng quá.
  8. neptune_vietnam

neptune_vietnam Thành viên mới

Nếu sai số cỡ vài chục mét thì là do sai số chung. Nếu lớn hơn chút nữa thì là do sai số của bản đồ. Còn nếu sai số rất lớn thì có thể do sai sót của phần mềm nếu bạn tự lập trình.
    Trong quá trình calibration, bạn làm càng nhiều điểm càng tốt để xác định các thông số transformation. Sau đó loại ra các điểm có sai số quá lớn.
  9. meoyeu06

meoyeu06 Thành viên mới

Tại yêu cầu chương trình em đang làm có tính năng sử dụng được các loại bản đồ có tính chính xác không cao (như bản đồ du lịch). Hiện nay em đang phân vân ko biết chỉnh cần xác định nhiều điểm làm mốc như bác đã hướng dẫn hay là dùng một bản đồ có độ chính xác cao để làm bản đồ nền. Vì cả hai PP đều có điểm mạnh và điểm yếu: Cách đầu thì chỉ cần bản đồ scan và trên 3 đ xác định là đc một bản đồ có thể xài đc (cách này em đg xài như gặp sai số nên khi hiển thị từ đg này có thể bay sag đg khác như ?odịch chuyển tức thì vậy?!!!); còn cách thứ 2 thì em chịu tại vì bản đồ tp lớn như HN và TPHCM còn có chứ các thành phố khác trừ Huế nói chung ko có bản đồ độ chính xác cao. Mong các bác điểm chỉ cho em một chút về vấn đề này.
    PS: Merci bác neptune_vietnam nhiều vì em nghĩ các bác quên mục này luôn rồi .
  10. neptune_vietnam

neptune_vietnam Thành viên mới

Uhm, không có bản đồ nào thật chính xác đâu. Tốt nhất là sử dụng nhiều điểm (càng nhiều càng tốt) để tính các tham số transformation bằng pp least square error trong quá trình calibration. Đây là cách mà mapinfo hay ozi đang làm. Sau đó có thể tính lại sai số và loại trừ các điểm có sai khác quá lớn.
    Khi đã có các thông số đó rùi thì dùng các tham số (dạng world file) hoặc quy về chỉ dùng 3 điểm đều được (Nếu mở 1 file raster có các tham số transformation dạng world file đi kèm bằng mapinfo thì tự nó sẽ tạo ra 1 tab file tương ứng đăng ký chỉ dùng 3 điểm).
    Còn nếu bạn chỉ dùng 3 điểm để calibration từ đầu thì chỉ cần 1 sai sót ở 1 điểm sẽ dẫn đến sai toàn bộ.