1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gửi đến bạn, vừa mở chủ đề về "người Thanh Hoá"

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi minhtq_46pfiev, 19/07/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minhtq_46pfiev

minhtq_46pfiev Thành viên mới

Gửi đến bạn, vừa mở chủ đề về "người Thanh Hoá"

Xin lỗi, vì phải mở một chủ đề mới, vì topic của một bạn viết về người Thanh Hoá, đã bị khoá. Topic này, chắc chắn cũng không tồn tại được lâu. Vì không đúng với quy định của F69 này. Chỉ muốn gửi tới các bạn, có ác cảm về dân Thanh Hoá, một vái suy nghĩ của mình.

"Mình cũng là người Thanh Hoá đây. Đọc topic này, giật cả mình, tự ngẫm nghĩ lại, thấy mình may mắn là chưa bi ai ghét thế cả, hii.
    Gần 3 năm sống xa VN, trong con mắt người Châu âu nhìn dân VN mình, họ đều gọi chung là dân chinois(e) . Với cái nhìn, theo cảm nhận của mình là cũng không tốt. Nhưng mình chưa bao giờ đặt câu hỏi, phải chăng dân Viêt nam xấu xa đến vậy? - người Việt nói chung, dễ thuơng, và luôn sẵn lòng giúp đỡ mọi người. Nhưng khi đi từ một đất nước còn nhiều khó khăn, sang một đất nước văn minh hơn. Có nhiều thứ, cách cư xử cũng cần phải học, và thay đổi.

Qua báo chí, mình có được biết ở HN vừa qua, lễ hội hoa bị chỉ trích rất nhiều. Nhiều người đặt câu hỏi hoài nghi về người Hà Nội gốc (người Tràng An), nhưng mình cho là, không phải như vậy. Khi mà một xã hội, cơ sơ vật chất còn nhiều thiếu thốn, chưa đáp ứng đuọc nhu cầu tối thiểu của người dân, chuyện

chuyện chen lấn, xô đẩy, sẽ khó tránh được. Dần dần, nó hình thành nên cái thói quen, và khi đi ra nước ngoài, sẽ bị quy chụp thành tính cách của người Việt nam. Mình kể các bạn nghe một câu chuyện có thật thế này, cách đây gần 2 năm, khi đó thành phố nơi mình đang học, tổ chức tuần lễ văn hoá Việt nam, có một đoàn đại biểu, quan chức các sở, ban nghành của thành phố Hà Nội sang tham dự. Về phía sinh viên chúng mình, cũng nhiệt tình tham gia, để quảng bá hình ảnh Việt nam, đến bạn bè Pháp. Hội SV cử một số bạn, ra sân bay đón đoàn Việt nam. Có một bạn sinh viên, đề nghị được giúp đỡ xách túi hộ một cô trong đoàn, nhưng khi vừa đề nghị, thì cô trong đoàn công tác từ Hà Nội, giật ngay lại, nói một câu trống không: - " Tránh ra ..!!!" ,
    Ấn tượng khi đó của mình, là bàng hoàng, gần như tất cả các bạn SV đi cùng hôm đó, ngỡ ngàng nhìn nhau.

Việc đánh giá thế nào, nhường cho các bạn. Tuy nhiên những sinh viên xa nhà như mình, trong suy nghĩ, luôn luôn cố gắng để giữ hình ảnh tốt đạp về con người VN, trong mắt bạn bè quốc tế.

Khi đi xa, chúng ta không còn khái niêm, Thanh Hoá, Hải Phòn, hay Hà Nội nữa. Mà tất cả đều là người Việt Nam."
  2. choachoa

choachoa Thành viên mới

Vậy tớ hỏi bạn chủ topic 1 câu được 0 ?
    Tớ cũng đã đi du học 2 năm & trong 2 năm sống ở nước ngoài , tớ cũng được tiếp xúc với rất nhiều người : HP , NGhệ An , TH , Huế , Nam Định
    Vậy chắc bạn cũng thế
    Cuộc sống xa nhà , sống trên đất khách quê người
    Trong môi trường xa lạ đó , bạn nghĩ về từng người ( từng địa phương ) ????
    Tớ cần 1 câu trả lời chân thành của bạn ???
  3. phudu00

phudu00 Thành viên mới

Ở đâu thì cũng có người này người kia thôi bạn ợ!
    Đem khóa đến cho Mod nịnh xíu keke
  4. 7072007

7072007 Thành viên mới

Đọc bài của bác em nghĩ ngay đến câu : Nghèo cũng là một cái tội.
  5. minhtq_46pfiev

6. minhtq_46pfiev

7. yeuChien

yeuChien Thành viên mới

thế dân Thanh Hóa nghèo à??
  8. VespaTre

VespaTre Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tranh thủ spam tí , mình chỉ thấy cái bọn Nghệ 37 là bọn bẩn tính .
  9. choachoa

choachoa Thành viên mới

Vậy thì mình chả còn gì để nói với bạn
    Nhưng chắc những ai đã từng đi du học như mình & bạn .... đều có 1 cảm nhận rất chung : là người ở mỗi địa phương đều có 1 đặc điểm khá chung
    ( nói ra hy vọng là có đụng chạm đến ai thì cũng bỏ quá )
    Dân HP : nổ nhất VN ..có 1 tố lên 10 & có 10 tố thành 100 ....
    Tớ là cứ phải gọi là sư phụ .... đại đại đại sư tổ ....
    Còn dân Nghệ An & dân TH ... thì thôi .... cái topic bên kia cũng đủ để chứng minh rồi !
  10. 7072007

7072007 Thành viên mới

Đọc toàn bài của bác ấy thì thấy vậy. Dân Việt mình đến từ thế giới thứ 3 nghèo khổ lắm tật.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa