1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gửi người yêu dấu...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi laimatsach, 12/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. laimatsach

laimatsach Thành viên mới

Người yêu dấu...
    Em đã nói với anh rồi nhỉ, còn nặng nề nữa là đăng khác, rằng anh không có thật, rằng em nên dừng lại cái sự viển vông của mình, nhưng mà em không thể. Em thi thoảng vẫn lại nghĩ đến anh, ngồi tưởng tưởng ra một người sẽ làm bạn, làm anh và làm người yêu của em. Thật đấy, em mong anh sẽ thật chững chạc như một người anh, thật vui tính, hoà hợp với em, trẻ trung như nguời bạn, và thương yêu em như một người yêu. Vậy là lại đòi hỏi quá đáng rồi anh nhỉ. Em ngờ rằng anh sẽ một lúc nào đó xuất hiện trong cuộc đời em, nhưng biết làm sao được, em cứ mơ mộng vậy đó, một nhà thơ Pháp nào đó đã từng nói nhỉ, "Anh đã mơ về em biết mấy, đến nỗi anh không có đủ thời giờ để tỉnh cơn mơ." Nhiều lúc em cũng như vậy đó, em nói chuyện với anh trong tâm tưởng và thấy vui vui. Từ nhỏ đến lớn sống trong một căn nhà toàn là phụ nữ, đi học thì toàn chơi với bạn gái, em thực sự không biết phải đối xử với các bạn nam kiểu gì. Thường thì mọi người nghĩ em ghét họ mà em cũng không hiểu làm sao. Có lẽ là em sẽ tập dần, anh nhỉ, để khi gặp anh sẽ không nghĩ là em ghét anh, vậy thì khổ lắm!
    Anh biết tại sao hôm nay em lại viết thư cho anh không? Vì câu chuyện với một người bạn đó. Bạn ấy bảo với em rằng, đàn ông toàn xấu xa cả thôi, em và bạn ấy không phải bị có vấn đề mà là vì không thể gặp ai tốt hết cả. Có thực như vậy không hả anh? Nhiều khi em rất buồn rất lo lắng nhưng không dám nói với mẹ, với chị, vì sợ họ sẽ buồn sẽ lo lắng, và em chợt nghĩ đến anh. Một người đàn ông chân chính thì sẽ thật mạnh mẽ đúng không? Vậy thì em sẽ không phải làm cậu chàng mạnh mẽ nữa, vậy sẽ thật tốt anh nhỉ. Trông anh sẽ như thế nào? Em biết em quan tâm nhiều quá đến ngoại hình, nhưng mà này, nếu anh mà có xấu trai một tí thì cũng không phải lo đâu, khi nào anh xuất hiện em sẽ tháo kính ra, hi hi. Em thông minh đấy chứ?
    Em không thích con trai, em phải nói trước với anh là như vậy, nên có lẽ khi gặp anh chắc em sẽ không có nhiều cảm tình, em mong anh sẽ kiên nhẫn với em. Mà anh cẩn thận nhé, anh mà không xuất hiện là em sẽ lấy bừa một ông cho bõ ghét. Anh đừng tưởng là em sẽ chờ anh hoài đâu! Em nghĩ rồi, em thích trẻ con lắm, nhưng mà để tụi nó sinh ra kiểu trong ống nghiệm hay gì gì thì sẽ thật tội nghiệp, em không muốn thế. Mà anh cũng cẩn thận nữa, anh đừng làm người đến sau, em không phải cô gái quá mức ế ẩm đâu
  2. sacmauhoavan

sacmauhoavan Thành viên mới

bạn ơi, bạn gõ tiếng việt được không ? bạn viết tiếng việt tốt thế mà...
    đang xem hay. bật cười vì cách mộng mơ của bạn đấy.
    nhưng mà cái nick của bạn có vẻ không hợp với giọng điệu của bạn nhỉ ?
  3. laimatsach

Sao nick lại không hợp giọng điệu của mình vậy sacmauhoavan? Chắc tại cách bạn dịch nó rồi. Viết không dấu là thế đấy.
    13/03/10
    Em định sẽ không viết thư cho anh trong một tuần tới đâu, vì như thế thì sẽ làm anh kiêu ngạo, mà kiêu ngạo là không nên, nhất là với em. Ừm, nếu anh có lạnh lùng thì cứ việc lạnh lùng, nhưng nếu kiêu ngạo và lạnh lùng với em thì dù có yêu anh em cũng sẽ bỏ, em không chịu được ai coi thường em đâu. Em thà ở vậy đau khổ dằn vặt còn hơn. Em đòi hỏi anh có nhiều quá không vậy? Nếu anh có đủ tất cả những ưu điểm mà em ao ước thì chắc anh sẽ không kiêu đâu. Mà em cũng không thích người khiêm tốn, em thích ai đó biết mình ở đâu và có vị trí nào.
    Anh ạ, em viết cho anh vì em đọc được một câu thơ rất hay, và em chợt nghĩ, liệu anh có phải là người như thế?
    Tình yêu biến anh thành hạt cát
    Gánh một niềm sa mạc chờ em
    Người đó viết về cái tôi, và rằng vì tình yêu mà nhiều khi người ta bỏ được cái tôi khổng lồ của mình nhưng nhiều người lại không thể. Em nghĩ, có lẽ đúng, nếu cả hai cùng có cái tôi to lớn quá thì đôi cánh của tình yêu vốn mỏng manh sẽ bị đè nát mất...
    Hôm qua mưa anh ạ, lâu lắm trời mới lại mưa. Em mặc áo mưa vào, cái ba lô đằng sau to quá nên bạn em bảo trông em như thằng Gù ở nhà thờ Đức Bà. Nếu em gù thật thì chắc em sẽ thấy buồn chút đấy. Anh tinh tế lắm, sẽ không bao giờ vô tình lấy khiếm khuyết của em ra để cười đâu nhỉ. Ví dụ như em hát dở ẹc này hay vụng về hậu đậu.
    Em dạo này lười quá, đống hạc giấy gấp dở bị bỏ quên, không biết bao giờ mới gặp anh đây? Nhưng mà nếu gặp anh sớm quá thì em cũng chẳng biết làm thế nào hết cả? Em chưa sẵn sàng...
    Tự nhiên hôm trước nghe một bài hát mà em thấy buồn, mong rằng em sẽ không rơi vào hoàn cảnh ấy. Em không hiểu, tình yêu là gì?
    Mais la vie sépare
    ceux qui s''aiment
    Tout doucement...
    Gặp gỡ rồi lại chia ly. Không có gì là mãi mãi cả. Em sợ...Nhưng người ta bảo chỉ có những kẻ hèn nhát thì mới sợ không dám đón nhận những gì mà mình sẽ có ngày phải để mất đi...
  4. sacmauhoavan

sacmauhoavan Thành viên mới

uhm, có lẽ tôi dịch khác, thành ra nó hóa thành tiêu cực... {lại mất sạch} ấy...
    đọc những bài viết của bạn cảm thấy thích lắm.
    tôi tin là có người yêu thích một người con gái như bạn đấy
    chúc các bạn sớm gặp được nhau.
  5. laimatsach

Cảm ơn bạn sacmauhoavan nhé :)
    -----------------------
    Em có lẽ là một người mơ mộng. Nhưng mà mơ mộng cũng không xấu phải không anh? Hôm trước mẹ bảo tình yêu kỳ lạ lắm, lúc mình không mong chờ nhất thì nó sẽ đến. Nhiều khi em thấy lạ vì sao những đứa bạn của em kiếm người yêu dễ dàng thế. Hôm trước còn thấy đi với một anh, hôm sau lại đã thấy giới thiệu một anh khác, mà lúc nào yêu cũng thấy tha thiết lắm. Em nghĩ nếu mà có thì mỗi người cũng chỉ "yêu một lần thật sự, còn những lần sau thì chỉ là thói quen." Em muốn gặp anh và là mối tình duy nhất. Em không muốn biến tình yêu thành một thói quen. Thói quen dù thế nào thì cũng là không tốt, nhất là khi mình không nhận ra nó, anh nhỉ?
    Không biết giờ này anh đang làm gì? Đang ở đâu? Em thấy thật lạ vì nhiều khi em nghĩ về anh như một người bạn, gần gũi lắm. Em cảm thấy em có thể nói chuyện được, chia sẻ suy nghĩ và tình cảm của mình. Em mong anh là người em có thể tin tưởng. Em thường không tin tưởng ai bao giờ, nói chuyện với bạn bè thì toàn chuyện trên trời dưới biển. Mẹ bảo tính em từ bé vẫn thế. Liệu anh có thể thay đổi được điều đó chăng?
    Mong anh đang có một tuần thật vui vẻ. Em thực sự mong anh được hạnh phúc đấy. Không hiểu sao em thích được nhìn những người vui vẻ, những nụ cười, họ làm em cảm thấy cuộc sống đẹp hơn rất nhiều, nếu ai ai cũng mỉm cười. Mong là anh có nụ cười đẹp...Em lại đòi hỏi rồi. Nhưng em hứa đấy, sẽ không bao giờ làm anh mệt mỏi đâu. Em sẽ không so sánh anh với bất cứ ai, bởi vì anh là anh mà, và bởi thế mà anh đặc biệt, đúng không?
    Tự nhiên em nghĩ, nếu mà em gặp một người em thấy yêu mà họ không yêu em thì sao nhỉ? Vậy có lẽ em đã nhầm, vì tình yêu thật sự phải đến từ hai phía. Em chưa bao giờ rơi vào hoàn cảnh ấy nhưng nếu là như vậy thì em chắc sẽ không thấy buồn đâu. Người ta không nên buồn vì một sai lầm mà phải biết đứng dậy đúng không? Em sẽ đứng dậy và tiếp tục kiếm tìm...
  6. laimatsach

Người yêu dấu...
    Anh thích thật đấy, thỉnh thoảng lại được nhận thư từ một cô gái không quen, mà lại còn toàn thư tình nữa chứ! Em ghen tị rồi đấy, sau này nếu may mắn gặp anh, em sẽ bắt anh viết thư bù, cho đến lúc...tay anh mỏi dừ ra thì thôi! Cho bõ ghét!
    Không biết anh sẽ nghĩ gì khi đọc thư của em nhỉ. Em tò mò lắm, thật đấy. Không biết trông anh sẽ ra làm sao, tính tình anh sẽ thế nào, già hay trẻ, béo tốt hay ốm o? Hôm qua em nằm mơ ác mộng, khủng khiếp quá anh ạ. Em mơ thấy anh là một anh chàng đen trũi, đầu ba đinh mà lại còn nhuộm xanh đỏ, hình như là cờ nước ý, anh đã thấp lại còn ở trần, lưng thì xăm rồng cuốn, tay thì có rồng leo, còn cái trán thì có con cua mà khi nhăn mới thấy! Kinh khủng quá, quần thì da rách, mặt thì lừ lừ, miệng phì phèo xì gà. Em không biết có phải là em tưởng tượng ra rồi nó đi vào giấc mơ không? Mong là như người ta nói, mơ là trái ngược với đời thực. Mà chắc cũng không có nhiều nhân vật kinh dị như thế để mà rơi tự do vào cuộc đời nhỏ bé của em đâu nhỉ?
    Em đọc báo thấy người ta bảo đàn ông hiếm kẻ chung tình lắm, mong rằng anh sẽ nằm trong thiểu số ấy. Em ích kỷ lắm, em sẽ không chia sẻ anh với người khác đâu. Anh có thể ga lăng nhưng mà đừng tíu tít với những cô gái khác, anh có thể đẹp trai nhưng mà đừng có tỏa hào quang nổi bật. Sao mà khổ thế vậy trời. Chắc là anh cần phải kiên định, không được đung đưa trước những cô gái đẹp.
    Hôm trước em thấy có cô nói rằng họ thích nắm tay con trai, em chợt cười vì em chưa bao giờ nắm tay người khác giới...trừ bố em mà chỉ hồi bé tí teo thôi. Em không biết nắm tay một anh chàng thì khác gì nắm tay một cô nàng nhỉ. Nhớ ngày xưa đi học nhẩy, em nhẩy với một bạn nữ, khiếp bạn ý mắc bệnh mồ hôi tay, chỉ thấy nhơm nhớp phát ghê. Em thì mong anh có bàn tay ấm áp, mạnh mẽ, nhưng mà đừng đẹp quá, trắng quá, thon nhỏ quá. Vậy lúc nắm tay chắc là thú vị lắm nhỉ...
    Anh có nắm tay em thì đừng chê tay em cứng nhé, như vậy em sẽ buồn đấy. Tay anh mà ...cứng hơn tay em thì càng tốt nữa. Hi hi. Tự nhiên nghĩ em lại thấy ngượng, cứ kỳ kỳ làm sao ý. Thỉnh thoảng em cũng tò mò chuyện tình yêu của chị em, nhưng mà nghe đã thấy buồn cười rồi. Không biết lúc em yêu thì sẽ ra làm sao nhỉ? Em hay xấu hổ đỏ mặt lắm, nghĩ mà ngượng.
    À, anh có biết câu chuyện một cô gái sau khi nghe anh chàng tỏ tình đã run rẩy quá đến mức...di chết một ổ kiến lửa không? Hi hi, buồn cười ghê lắm. Cho nên nếu anh có dự định tỏ tình với em thì đừng chọn chỗ gần ổ kiến lửa nhé.
    Chúc anh một tuần thật nhiều niềm vui.
  7. sarahhigh

sarahhigh Thành viên rất tích cực

Biết nói thế na?o nhi?, vote một nga?n sao =)) kakakakakakaka
  8. laimatsach

Cảm ơn sarahigh nhé ..
    -----
    Em đang ngồi ở trong sân trường, ánh nắng thật là đẹp, nắng chiếu vào mắt làm em thấy chói quá, và màn hình máy tính thì cứ mờ đi, nhìn không rõ nữa. Em nhìn những người đi qua lại, và tự nhiên em nghĩ đến anh. Sẽ thật thú vị đúng không nếu em không phải ngồi một mình như vầy (hì, thỉnh thoảng em cũng thích ngồi một mình nhưng bây giờ em nghĩ sẽ tốt hơn nếu có một người hiểu em, và sẽ ngồi bên em, yên lặng, ngắm nhân loại đi qua đi lại...). Em yêu thích mặt trời và ánh nắng, anh có vậy không?
    Hôm qua em đọc được một số bài người ta viết về tính yêu, về sự lãng mạn và lí trí, em mới chợt nghĩ, ừ, hình như em không được thực tế cho lắm thì phải. Em chưa bao giờ hỏi anh làm nghề gì, anh ở đâu ... Em nghĩ rồi, anh làm nghề gì cũng được, miễn sao là chân chính và đừng có lãng mạn bay bổng như nhà văn hay lạnh lùng như một cảnh sát là được. Hi hi, em nghĩ đến cảnh lấy một anh chồng cảnh sát chỉ biết cười theo phong cách...nhếch mép mà thấy ớn lạnh rùng rợn quá. Em thích những nụ cười vô tư, tiếng cười sang sảng và thoải mái. Em cứ nghĩ như vậy thì cuộc sống sẽ dễ chịu hơn biết bao nhiêu.
    Còn nữa, em chợt nhận ra là em cứ mải nghĩ về anh quá mà thành ra vô cùng lãnh đạm với những anh chàng có thật. Em không có mấy cảm xúc trước sự tán tỉnh tỉnh tò của họ. Hi hi, nhưng mà anh nên nhanh chân lên nha, người ta không biết được tương lai sẽ ra sao đâu. Nhiều khi em thấy buồn cười quá, em ngồi nghĩ như vầy, nếu sau này em yêu anh, rồi anh không yêu em nữa, thì em sẽ không thèm buồn hay tiếc nuối. Người ta bảo nói thì dễ nhưng làm thì khó lắm.
    Dạo này em còn bàn chuyện cưới xin của chị cơ đấy. Chị bảo là đi xem bói hợp thì cưới. Tự nhiên em nghĩ đã yêu nhau còn xem bói làm gì nhỉ? Chẳng nhẽ vì một lời phán mà từ bỏ hay sao. Thế là em nói chữ, Khi yêu thì không nuối tiếc, không quay đầu lại. Mọi người ngạc nhiên lắm, vì em có mảnh tình vắt vai nào đâu mà lúc nào cũng nói vậy. Có gì đâu anh, em kinh nghiệm tình trường không có mấy nhưng mà lý thuyết sách vở thì đầy một bồ. Hi hi, có nhà văn nhà thơ nào lại không nói về tình yêu nhỉ?
  9. laimatsach

Hôm nay em nói chuyện với một đứa bạn, buồn cười lắm anh ạ. Tấm ngẩm tầm ngầm thế mà cũng có mấy anh để bàn ra bàn vô rồi đấy, nói chuyện như bà già ý. Hắn bảo em là xúc tiến việc yêu đương đi, em bảo là có gì đâu mà xúc? Chẳng nhẽ xúc rác à? Bởi thế anh có thương em thì xuất hiện mau mau, không em cứ bị nhắn nhủ xúc mãi mà đành phải bỏ đũa ăn thìa đấy!
    Hắn lại bảo sống chậm lại, sống nhanh quá, ăn nhanh, nói nhanh, làm nhanh làm em giật hết cả mình. Em tưởng thời đại thông tin thì phải phấn đấu hành động vượt mức ánh sáng chứ nhỉ? Hình như em sống nhanh thật, và em thấy sợ anh ạ. Liệu em có bỏ qua cái gì đó quan trọng trong cuộc sống không nhỉ? Sống nhanh dễ thành sống vội lắm. Em nhớ có một cô bạn từng nói với em rằng, nhiều khi trong cuộc sống này ta bỏ qua mất những gì hết sức nhỏ bé và đáng trân trọng, em sợ mình rơi vào hoàn cảnh ấy lắm lắm...
    Hi hi, hắn bảo em kén chọn quá, làm em bực hết cả mình. Không phải em bảo từ đầu là em không có tiêu chuẩn gì rồi còn gì nữa. Thế là hắn bù lu bù loa là em có một đống tiêu chuẩn từ trong...vô thức. Hix hix, không lẽ em lại không biết mình cần gì chứ? Thật tình. Như vậy thì hơi nguy hiểm anh nhỉ.
    À, hôm nay em vừa đi vừa thấy mấy người có những hành động làm em thấy rất ghét, thế là em nghĩ, hay em ghi ra những thứ em không thích để anh còn biết trước sở ghét của em nhỉ? Có nên viết không đây? Nhỡ viết ra anh lại chê em già nua khó tính thì sao nhỉ? Hừm, phải nghĩ thêm đã. Mà dạo này em đang phấn đấu làm người dịu dàng giàu yêu thương, cho nên có lẽ em sẽ viết những thứ "ghét" vào giấy rồi chôn tiệt, vậy là không phải ghét nữa. Anh thấy em có thông minh không vậy?
    Chúc anh cuối tuần vui vẻ nhé.
  10. sarahhigh

sarahhigh Thành viên rất tích cực

Vừa biết tiếng Anh vừa giỏi tiếng Pháp, không ngờ bạn lại giỏi thế. Không biết bạn sâcmuhoavan có biết đọc tiếng Pháp hay không vậy? Mình vào comment bài của bạn sâcmuhoavan ấy nhưng bạn ấy đen đến mức không cho mình hiển hiện bài của mình. Có phải là bác ấy sợ Bẩn topic của bác ấy không nhỉ? Thiệt tình.