1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gửi từ nơi xa lắm và....

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi chinhrphong2, 26/12/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chinhrphong2

chinhrphong2 Thành viên rất tích cực

Buổi khai giảng lấm lem bùn đất.
    blackangel87kieuhaiyen thích bài này.
  2. kieuhaiyen

kieuhaiyen Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hình ảnh này của anh thật là dễ thương và gần gũi quá ạ, nhìn những đứa trẻ vùng cao mà thấy mình thật may mắn, ..............
  3. chinhrphong2

Thư của Cưng dài dòng thế này thì anh ko thể đọc liền một mạch được đâu!:-)
    (Cưng là biệt danh của một con em gái của một người bạn của Phong. Nó vừa gửi cho Phong một bức thư tràng giang, kể lể chuyện quê chồng. Dưới đây là phần đầu bức thư ấy. Văn phong của nó thì dây cà , dây muống; nên Phong có "biên tập" lại một chút về ngắt câu cho rõ ý hơn, còn về cơ bản là giữ nguyên văn bức thư của nó. Tệ nhất là nó lại còn đính kèm một số bức ảnh minh họa nữa!:-p).

:-):-p:-D

Anh Chỉnh Phong ơi,
    Lại sắp tết rồi, anh nhỉ? Biết anh vẫn phải ở nơi khỉ ho, cò gáy ấy, nên em tranh thủ ghi mấy dòng này thăm anh; gọi là trò chuyện cùng anh cho đỡ nhớ, mí cả anh không bảo, "con này mải chơi, từ ngày chồng con rồi, cứ tít mít, không nhớ gì đến anh của nó!":-D
    Anh Phong ơi, vậy là em lấy chồng được 2 năm rồi, tết nào cũng về quê chồng em ăn Tết gần nửa tháng. Giờ em làm ở công ty nước ngoài, dưới quyền em có 20 nhân viên toàn là đã tốt nghiệp đại học ở nước ngoài.
    Chồng em là người ngoại tỉnh. Em quen anh ấy từ hồi đại học, do mến tài anh. Chúng em yêu nhau rồi kết hôn. Cuộc sống bộn bề nhưng nhờ thông cảm hiểu biết lẫn nhau, nên chúng em thấy hạnh phúc, anh ạ.
    Anh biết đấy.... em sinh ra và lớn lên ở thành phố, chưa từng về quê lâu ngày, trừ dịp tết.
    Cứ 25 hay 26 tết là chúng em lại về quê. Em vẫn tính đoảng. Chồng em luôn mua đủ thứ ( măng, miến, mộc nhĩ linh tinh...), về nhà, anh nói của em mua.
    Nhà chồng em có bố mẹ chồng, vợ chồng anh trai chồng cùng 2 đứa cháu, và cô em gái chồng.
    Khi vợ chồng em về, mọi người tay bắt mặt mừng, vợ chồng em có chốn riêng vì nhà khá rộng- có 5 gian, ở 2 chái; nhà có ngăn thành phòng thì dành cho ông bà và vợ chồng anh chị, em chồng ở nhà dưới, 3 gian giữa cho vợ chồng em và trẻ con. Là chồng em vẫn nói thế; chứ thực tình thì em cũng không hiểu "gian" ở đây nghĩa là thế nào! Nhà này chỉ là cái nhà cỡ 40m2, không hề có tường ngăn. Hóa ra 5 gian là nói về độ rộng, 1 gian rộng vài mét vuông, nếu có cột thì rõ hơn. Có lẽ chùa trăm gian cũng không to lắm đâu, anh Phong ạ vì bây giờ thì em đã phần nào hiểu 1 gian là thế nào rồi.
    Gọi là phòng thế thôi, nhưng nó là 1 cái gường, tô hô sát gian chính, che bởi cái ri-đô, sát với cái ghế sa lông ở chính giữa. Nếu ai đó dựa lưng vào thành ghế, sẽ động đánh "cục " một cái vào gường ngủ của em ngay. Chúng em cũng không dám quan hệ, vì cái gường long-mộng luôn dập kình kịch vào tường mỗi khi có dao động trên nó.
    Thật lòng, em rất không vui khi phải nằm ngủ như vậy, anh ạ. Mà suốt cả dịp tết, anh Phong ạ, có 1 cái của sổ ở chỗ gường của em, nhưng em không bao giờ dám mở, vì cái cửa sổ này trông ra nhà vệ sinh và cái chuồng lợn. Con lợn đáng ghét đó kêu ịt ịt suốt đêm và luôn va lục cục khiến em chỉ mong giao thừa mau mau đến sớm; vì con lợn đó sẽ bị chọc tiết trước giao thừa, anh ạ.
    Điều đầu tiên em ngạc nhiên là việc đánh răng. Em không dám để bàn chải đánh răng của em cạnh những cái bàn chải của anh chị em nhà chồng. Thậm chí em không dám gọi những thứ kia là bàn chải đánh răng vì chúng đều bị mòn vẹt, cán cầm đã từng có mầu gì đó mà em chỉ đoán là xanh hoặc tím nhưng đã bạc hết, những sợi nhựa rẻ tiền tòe ra 2 bên như những sợi râu mép, nếu đánh răng, em tin chắc họ phải đánh nghiêng bàn chải, vì ở chính giữa không có gì, các sợi nhựa đã cong hết sang 2 bên.
    Sau khi đánh răng xong, em phải cất bàn chải của em đi.
    Khăn mặt cũng là 1 vấn đề, anh ạ. Họ không dùng riêng khăn mặt, cả nhà thường chỉ có độc 1 hoặc 2 hay 3 cái, chung cho tất cả, và khăn nào cũng trông có vẻ tốt khi nó đang khô, nhưng khi nhúng nước, nó trở lên nhớt như một con lươn, khiến em rất sợ. Vì thế, khỏi phải nói thêm, khi dùng khăn xong, em cũng phải cất đi.
    Nhờ giời, quê chồng em có 1 bể nước mưa; những con bọ gậy và côn trùng có chân như mái chèo luôn giãy đành đạch trong đó. Mỗi khi em múc nước vào cái chậu nhôm, em luôn phải vớt chúng ra mới dùng được. Sau khi than thở với chồng em, anh ra ao (em sẽ kể về cái ao sau) câu lên vài con cá nhỏ nhỏ đòng đong mài mại hay con gì đó; anh nói tên chúng mà em quên mất, đem thả vào bể....
    Thật kì lạ, chỉ sau 1 ngày đêm, mọi con bọ trong bể nước mưa đều biến mất hết! Em chưa kịp cám ơn chồng thì hôm sau nữa, 1 con cá chết thối từ khi nào, mắt lồi ra, bụng ngửa lên, khiến em không dám dùng nước mưa từ hôm đó nữa (mà ra ao thì em lại sợ!)....
    Mọi sinh hoạt rửa ráy ở quê chồng em đều là ở cầu ao. Luôn có mấy con vịt kêu cạc cạc bơi quanh đó, anh Phong ạ. Bọn này buổi đêm cũng hay ré lên, cũng khiến em càng mong giao thừa đến càng sớm càng tốt, vì bọn này cũng chung số phận với con lợn đáng ghét kia.
    Cầu ao.... Đó là 1 cái bậc, giống như cầu thang nhà em, nhưng họ xây khi chưa có nước vào mùa khô hoặc sau khi tát cạn ao; rồi khi nước ngập lên, thì gọi là cầu ao. Nhà chồng em giàu có, lên cầu ao xây toàn bằng đá xanh.

(còn nữa):-):-p:-D
    kieuhaiyen thích bài này.
  4. chinhrphong2

Đọc tiếp thư của Cưng....:-)
    ( Thư Cưng lần này dài dòng lắm; nên Phong đành để dành đọc dần dần thế này vậy!:-p:-D)

(...)
    Anh Phong biết ko…. Có khi vào buổi sáng, khi cậu con trai nhỏ của anh chị bên chồng em muốn đi ngoài, thì mẹ nó- tức là chị dâu cả của em í, lại bê nó ra cầu ao, xi nó ỉa, và rửa đít cho thằng bé tại cầu ao, và thật kì lạ, vào ngay buổi trưa, chị í lại có thể bê mấy rổ rau ra chính chỗ đó để rửa…. Em sợ, không dám ăn rau nữa, anh Phong ạ.
    Cần phải nói để anh hiểu là, ở quê chồng em, cầu ao là nơi người ta có thể làm tất cả mọi việc về rửa ráy. Họ rửa tất cả ở đó- chân tay của bản thân, bát nồi niêu, bu gà, đáy của cái lồ ng chim (toàn phân chim í, anh ạ, chứ chẳng có rải cát ở đấy lồ ng như anh và anh Tuấn nhà em đâu)....

Và tất cả bọn trẻ con ở đấy dường như vẫn ngồi ở cầu ao ỉa xuống như vậy.
    Em cũng còn thường thấy rất nhiều cá con tung tăng ở cầu ao, chắc là chờ ăn đồ miễn phí.
    Về quê chồng em, nói về vấn đề vệ sinh đúng là một thực sự là ác mộng, anh Phong ạ. Anh mà có dịp về đây á, có khi anh cũng chẳng đủ kiên nhẫn mà tả hết về nó đâu.
    Thì anh còn lạ gì…em từ bé đến lớn, vẫn dùng xí bệt, và em vẫn hay cầm quyển sách mỏng để đọc khi hành sự mà! Hì…hì….
    Có thể kết luận, về quê chồng em, thì việc đi đại tiện thật sự là mối kinh hoàng, anh Phong ạ!
    Buổi đêm, đó là một việc hầu như là bất khả thi đấy, anh Phong ạ. Em phải cầm 1 cái đèn pin (đó là lần sau, chứ lần đầu thì em ko có đèn pin, em phải dùng đèn dầu- cái bóng đèn như luôn muốn rơi ra khi em di chuyển í). Đi bộ vòng ra sau nhà, gần cái cửa sổ gần chỗ giường ngủ của chính em, rồi qua chuồng lợn, trèo lên vài bậc chông chênh, và chui vào cái hố xí kinh hoàng đó. Nó có 1 cái lỗ đen kịt, có 2 viên gạch kê chéo để đặt chân; cái lỗ được bịt kín bởi 1 cái nắp tròn như cái đĩa bằng bê tông, giữa có cái lỗ, và 1 que tre to dài chọc vào lỗ đó. Để đi vệ sinh, em phải cầm vào cán tre kinh tởm đó (em luôn lót giấy), mở cái lỗ ra, và đi vào cãi lỗ đen mịt mờ đó. Khi xong việc rồi, em lại đậy cái lỗ lại, sau khi đẩy 1 lớp tro than lên trên….:-p
    Và… ruồi nhặng thì quá kinh khủng luôn, anh ạ. Dù ở đâu, trong nhà hay ngoài sân, em luôn nghe tiếng vỗ cánh e e e e…e….e……. của chúng, và chúng luôn bậu vào mặt em khi em díp mắt buổi trưa, và cố hút cái gì đó quanh mép của em nữa chứ…. :-D

Tiếng ịt ịt của con lợn trong chuồng, tiếng kêu ré lên từng chập của lũ vịt mỗi đêm; giờ lại đến lũ ruồi như thế vào ban ngày, em hỏi anh rằng, không khó chịu mới là chuyện lạ, anh Phong nhỉ?:-)

Rồi chuyện ăn uống, xưng hô, khạc đờm… nữa chứ…. :-pAnh Tuấn em vẫn hay bảo, “dạo ấy mày cứ nghe nhời anh mà học theo nghành của anh Chỉnh Phong thì có phải bây giờ đỡ phải phàn nàn về lợn gà, vịt cạc , ruồi nhặng quê chồng mày ko! Cho chết cái thối ngang bướng đi!” đấy, anh Phong ạ. Hì …hì….. :-D

(còn nữa):-p:-D
  5. chinhrphong2

Lại đọc tiếp thư của Cưng....:-)
    ( Thư Cưng lần này dài dòng lắm; nên Phong đành để dành đọc dần dần thế này vậy!:-p:-D)

(...)
    Nhà chồng em rất chi là tốt với em, anh Phong ợ. Tuy nhiên, em là một dâu hiền ngoan nên cũng vẫn phải làm nhiều việc lắm cơ. Ví dụ, trong mấy ngày về đấy, em luôn phải nấu nướng 1 cái gì đó, anh Phong ợ. Thật! Em có cảm tưởng là ở quê í, họ ăn không ngưng nghỉ hay sao í….
    Cái bếp quê chồng em thực sự là nỗi kinh hoàng với em rồi, anh Phong ơi. Nó đúng là 1 bãi rác không hơn, không kém tẹo nào nhá! Em vẫn nhớ y nguyên cái lần đầu em phải vào bếp.Rơm , củi, cành tre và giấy vụn khắp nơi nơi.
    Nó tối mịt dù lúc í là ban ngày hẳn hoi, anh ợ; do toàn bộ bếp là màu đen vì ám muội, và đun bằng rơm và củi. Nếu muốn nói đến công nghệ mới được áp dụng ở đấy thì đó là cái lò bằng than có quạt; nhưng lò đó thì lại luôn có 1 cái nồi to tướng chình ình ở phía trên để đun 1 cái gì đó. Hết nước thì đến cám lợn, rồi lại nước… rồi lại cám…. Eo ơi….
    Lần đầu tập đun bếp bằng rơm, em làm cháy luôn cái que tre dùng để ủn rơm vào bếp í, anh Phong ợ. Và em cũng suýt làm cháy cả cái bếp í nữa cơ đấy, vì trong bếp đầy những tre gỗ nhỏ để đun, mà lúc ấy rơm thì hết, em lại phải chạy ra rút ở ngoài vườn….:-)

1 điều nữa làm em cũng rất chi là không vui là bố chồng em; mặc dù ông rất quý em, anh ợ. Đó là việc ông khạc đờm…. Khạc đờm, anh ạ…. Thật khiếp…. Mà chuyện về bố chồng và mẹ chồng em thì nhiều cái em muốn kể lắm í....:-D

(còn nữa):-p:-)
  6. chinhrphong2

Lại đọc tiếp thư của em Cưng....:-)
    ( Thư Cưng lần này dài dòng quá; chỉ tranh thủ đọc thế này thì đến bao giờ mới hết! Ây- daaaaaaaaaaaaaa.........:-p:-D)

(...)

Ông ấy- tức bố chồng em í, anh Phong ợ, ông hay hút thuốc lào ghê lắm cơ…. Đó là 1 cái ống tre có cái lỗ để cho thuốc, trong ống tre lại có nước nữa, anh ợ.Nước đó thì em đã vô ý làm đổ ra 1 lần rồi và có mùi tởm lợm lắm í. Bố chồng em hay tọp má mà rít thành tiếng, giống như tiếng ta giật bồn cầuí, anh ợ. Anh đừng bảo em là có ý hỗn gì đấy nhé…. Anh biết tính em rồi đấy…. :-D

Thuốc lào khiến ông hay khạc đờm, anh ợ. Ông thường hít 1 hơi dài, khạc 1 phát, và nhổ vào cái ống của riêng ông, giống cái hộp bia 500ml loe miệng í. Em luôn sợ hãi cái lọ đó lắm. Em luôn dùng chỉ dám dùng chân để đủn nó ra xa, vì sợ làm đổ nó thì nguy lắm!
    Nhưng lắm lúc ông lười, ông khạc ngay ở gian giữa ( phòng khách í) và hít thêm 1 hơi và lại khạc…. Cũng có khi ông nhổ ra sân, anh Phong ợ và những khi ấy, đàn gà bu lại ăn thứ “cám cò” kì dị màu xanh xanh í (Gà mẹ có khi còn lấy mỏ để mớm cho lũ gà con lông vàng óng, anh Phong ợ).:-D

Nhưng em ghét nhất là khi ông ngồi ở chính cái gường mà vợ chồng em vẫn ngủ , và ông khạc đờm rồi nhổ kiểu thổi mạnh qua cửa sổ í (cánh cửa sổ mà em luôn phải đóng kín vào buổi đêm, nhưng ban ngày thì lại phải mở). Cục đờm bay vèo qua gường của em, phi ra ngoài . Nếu may mắn, thì nó rơi trúng vào cửa chuồng lợn bên ngoài, anh Phong ợ; nhưng thông thường, cục đờm đó luôn vướng vào chấn song cửa sổ của chúng em! Nó quấn rất nhanh vài vòng vào các chấn song cửa sổ mà người khạc có biết thì cũng lờ đi luôn, anh ợ. Em đã từng phát điên khi phải lau những cục đờm như thế lúc vắng ông. Đôi khi, em cũng quên mất chính xác chấn song nào bị cục đờm bám, thế là phải lau toàn bộ các chấn song với cảm giác cục đờm xanh ở mọi nơi….Thật tởm, anh Phong nhỉ? Và để lâu thì các vết đờm í sẽ se lại, khô đi, thành 1 thứ keo dính, màu xanh đậm hoặc suộm vàng. Có khi em phải dùng 1 con dao cùn để cạo chúng ra, anh ợ.:-D

Ôi… những chuyện kiểu này, nếu em tiếp tục kể ra thì anh Phong có mắng em không, có cho em là gái nền nã, chăm ngoan mà lại đi ca thán quê chồng thế không, anh? He…he….:-D:-p

…. Còn về chuyện mẹ chồng em, cô em chồng đã đứng tuổi mà vẫn chưa chồng nữa….Mẹ chồng em thì cũng rất tốt với em, nhưng bà luôn bị đau gì đó, bà có tật rên, anh ạ….:-)

7. chinhrphong2

Lại đọc tiếp thư của em Cưng....:-)

(...)

Cứ đêm là bà đau, anh Phong ợ. Nghĩa là em đang kể về mẹ chồng em í. Mà hễ đau là mẹ chồng em lại rên. Lắm đêm, bà rên lúc 2 giờ sáng í. Mà bà rên kiểu gì mà như nửa khóc nửa ai-oán í , anh ợ. Đã thế, tiếng rên í cộng với tiếng côn trùng nỉ-non khắp nơi, nên em thường nổi gai ốc vì sợ lắm í, anh Phong ợ.:-)

Nói chung thì những ngày giáp tết, nhà chồng em chỉ náo nhiệt từ 28, anh ợ. Đó là ngày con lợn đáng ghét mà em đã kể sẽ bị chọc tiết….Ồi…ồi… em chỉ mong đến ngày í thôi….:-D

Nhưng cũng thật không ngờ, anh Phong ợ. Đúng là, đời chả bao giờ cho biết hết chữ “ngờ” , anh nhỉ….:-D

Từ ngày chọc tiết con lợn đáng ghét kia thì đó là ngày những cơn ác mộng của em mới bắt đầu! Suốt mấy ngày tết, họ chỉ toàn ăn và uống thôi, anh Phong ạ. Ăn, uống và nói, anh ạ! Bố chồng em thì bắt đầu khạc đờm gấp 3, còn mẹ chồng em thì bắt đầu rên to gấp đôi…. Thật nan giải hết sức, anh ạ.:-p:-D

Nhớ dạo trước, anh có gửi em đọc cái bài thử bút của anh về cái cảnh giết heo ở vùng đất cùng trời cuối đất í…. Em thấy cũng rất chi là có không khí của nơi khỉ ho, cò gáy…. Cho nên, em cũng xin múa bút thử tả cái cảnh chọc tiết con lợn đáng ghét của nhà chồng em hồi 28 tết năm ngoái cho anh đọc nhé…. Hãy góp ý cho em về văn phong, về từ ngữ, về giọng điệu… văn chương, anh Phong nhé; chứ đừng như cái lũ đã lười biếng lại còn tự phụ mà nghi ngờ rằng “Đây không phải là văn miêu tả của con Cưng! Chắc con Cưng nó chép của anh Phong nhà nó hay của ai thôi! Hình như mình đã đọc ở đâu rồi!”. He…he….:-D Em tả nhé….:-)

4h sáng, tiếng người gọi nhau râm ran, anh Phong ợ. Chồng em đã dậy từ lúc nào mà em cũng không biết….Tiếng con lợn kêu đâu đớn và chu chéo lập tức đánh thức cả xóm ….Éc …éc…éc….:-)
    Em vội trùm chăn kín đầu, bịt vào tai, mà cũng ko chịu nổi một hỗn tạp âm kinh khủng ngoài sân! Tiếng chồng em, anh chồng em, tiếng cô em gái chồng và các người trong họ hàng to dần, xen với tiếng con lợn đáng ghét và đáng thương đang yếu dần, yếu dần, lịm dần…. Khè… khè… ẹc…. khé khè….:-p:-)

8. chinhrphong2

Tranh thủ, lại đọc tiếp thư của em Cưng....:-)

( Đến chỗ nào rồi nhỉ? Chỗ phải dậy sớm xem thịt lợn, gói bánh chưng.....:-))

(...)

Họ í ới gọi nhau, hối thúc nhau đun nước, bê nong, bê nia để chia thịt, anh ạ….:-p:-D

Rồi em nghe tiếng con lợn rống lên kiểu ngạt mũi í, anh Phong ợ. Một mớ âm thanh rất ghê rợn. Khè…khè…ằng ặng và nhỏ dần, lịm đi. Thế là xong đời nó! Em lại thấy thoáng thương nó….
    Em thấy mình phải dậy thôi, vì không thể nằm khi mọi người dậy hết cả như thế! Em giúp đun nước sôi, quét sạch một khoảng sân, lăng săng mang giúp cái rổ, con dao…. Con lợn đã được cạo lông, toàn thân trắng hếu, anh ợ. Bây giờ em mới biết thêm 1 điều về chồng em, anh Phong ạ. Hóa ra anh là 1 đồ tể chuyên nghiệp! Anh thậm chí biết chọc ngón tay vào chậu tiết để nếm tiết canh để đo mặn nhạt nữa cơ chứ! Anh còn rành việc khoắng chậu tiết 1 vòng để biết độ đông đặc lâu nhanh ra sao…. :-D

Rồi, chỉ nhoáng một cái, họ đã gọi nhau xẻ thịt con vật, rồi bắt tay vào nhồi làm dồi. Rồi giã làm giò. Rồi xẻ thịt để gói bánh chưng….

Em gần như sắp rời 2 cánh tay vì phải giã giò, anh Phong ợ. Đó cũng là việc duy nhất mà em biết làm mà. Rồi suốt phần còn lại của đêm hôm đó, em thức ngồi để trông nồi bánh chưng. Thú thật ngồi ngủ gật canh nồi bánh mà em nhớ HÀ Nội mình quá, anh Phong ạ. Đã thế, em lại vốn cũng không thích ăn bánh chưng. Nó giống như món xôi giã nát với cục mỡ lầy nhầy chính giữa í, anh Phong nhỉ?:-)

Mà ở quê, chuyện xưng hô cũng là chuyện buồn cười lắm, anh Phong ạ….:-)

9. kieuhaiyen

kieuhaiyen Thành viên gắn bó với ttvnol.com

thực sự đọc chuyện của anh Phong vừa buồn cười và vừa thấy thương thương cho em tiểu thư đi về quê chồng,........cô ấy chịu dc những cảnh đó quả là 1 cô gái ngoan hiền lễ phép quá ạ...
  10. chinhrphong2

:-) Thương thương nó làm gì , hả em Yến! :-) Nó kể thế thôi, chứ nó có bảo buồn khổ gì đâu!:-) Thư vừa rồi nó viết cho anh dài dòng lắm. Mười mấy trang luôn.... Hết chuyện điều kiện sinh sống và phong tục ở quê chồng, gia đình nhà chồng, nó còn kể về chuyện chồng nó, chuyện con cái nó nữa.... :-D Nó đúng là một tiểu thư, nhưng mà không kênh kiệu, dể thích nghi và có khả năng thông cảm với ngoại cảnh. Anh vẫn bảo nó, 'mày cố giữ lấy cái thiên tính Giời cho của mày thì nhất định sẽ được vui , được lộc nhiều nhiều- nhiều của, nhiều con!". "Thế á?" -:-) nó trố mắt, cười, hỏi lại và anh luôn 'Ừ..." và cũng cười với nó!:-) Nó chẳng những hiền, ngoan mà còn nhát nữa, em Yến ạ. Một dạo nó chả biết yêu đương ra sao mà thấy toàn thút thít khóc, buồn vì zai thôi!:-) May mà có mấy anh cùng xúm vào 'quân sư" cho, nên cũng đi tới đám cưới. Chỉ tiếc là , hôm cưới nó, anh Phong lại phải đi công tác rất xa!:-(

Dưới đây, em Yến và các bạn cùng đọc tiếp cái thư tràng giang của nó nhé....:-)

-------------------------------

Ở quê chồng em, xưng hô cũng là 1 vấn đề, anh Phong ợ. Em xưng chị với vài đứa trẻ và lần nào mẹ chồng cũng bảo : “ấy… ấy… phải gọi bằng cậu!”. Có vẻ như bất kì thàng trẻ con nhem nhuốc nào cũng có thể là cậu em hoặc là anh em í, anh Phong ợ. Em đã sợ đến nỗi, em đành phải chào tất cả bọn ranh con kiểu í bằng cậu cho nó chắc! Hi…hi….:-)

Suốt cả tết, cả quê chồng em lao vào những cuộc rượu liên miên luôn! Chồng em say suốt. Còn em và các phụ nữ thì luôn nấu ăn, dọn, rửa… rồi lại nấu ăn…. Thực sự miên man là ăn, uống và các thứ, anh Phong ợ!:-)

Mà ở quê chồng em, em nhận ra ai cũng có thói quen rung đùi, anh ợ. Mỗi khi ngồi vào ghế, là chân họ rung lên bần bật, như chứng động kinh í! Em cũng đã cố quan sát xem họ rung chân phải hay trái, nhưng hỡi ôi, dù chân phải hay trái thế nào thì họ cũng đều rung hết! Có người còn rung cả 2 chân cùng lúc nữa cơ, anh Phong ợ. :-)Và nếu họ dựa hoặc ngồi lên thành giường của vợ chồng em thì rung cả giường, giống như đang có 1 cơn động đất nhẹ í…. Đến giờ, thực sự là em cũng ko hiểu sao họ lại run rẩy chân khi ngồi như thế?:-D

Ở quê, việc tắm cũng là một chuyện chẳng thú vị gì; thậm chí là 1 cực hình í, anh Phong ợ….:-D

(còn nữa):-D:-p