1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gửi từ nơi xa lắm và....

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi chinhrphong2, 26/12/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chinhrphong2

chinhrphong2 Thành viên rất tích cực

Vừa bảo em Mùi, "đừng lo lắng thế, em càng nhiều tuổi, em càng có nhiều cơ hội hay lắm"....:-)

(Có khách....:-), tạm dừng)
  2. chinhrphong2

Đừng sợ mình đã kha khá tuổi, mình thiếu tinh tế, mình thiếu cảm xúc nên mãi chả có người yêu, em Mùi nhé.....:-)

Vừa bảo em Mùi, "đừng lo lắng thế, em càng nhiều tuổi, em càng có nhiều cơ hội hay lắm"....:-)

Thật mà, hay hơn hẳn, thú vị hơn nhiều....:-)

Khi em gần tuổi đôi mươi, em chỉ quen được những chàng mặc áo sơ- mi trắng, đồng phục của nhà trường, muốn mua gì cũng chìa tay xin tiền bố, mẹ. Các chàng run run đi bên em với cái cầm cổ tay vụng trộm, những cái ôm vội vã nơi góc phố.:-)

Khi em hai mươi lăm tuổi, em đã có thể quen những đồng nghiệp, những khách hàng và cả những chàng dưới quyền em mà trong đấy, ko ít những chàng điểu biết rộng hơn, có thu nhập của riêng mình , có quyền chi tiêu, biết từ chối....:-)

Khi em đã trong ngoài ba mươi, ngay cả khi em đã có những chuyện buồn bã trong đời, thì em chắc chắn vẫn có thể quen những người đàn ông biết đòi hỏi, biết rõ bản thân và biết khá rõ về em; họ biết hưởng thụ văn hóa và thường là cókế hoạch rõ ràng cho những việc hệ trọng của cuộc sống....

Tiếp đó, khi em đã thêm một số tuổi nữa, em sẽ lại có thể quen biết và làm bạn với những người đàn ông có bản lĩnh, có văn hóa, có vị trí ổn định... mà em tuyệt đối không thể tìm được, tuyệt đối ko thể biết họ đang ở đâu, bên ngoài đám bạn học cùng lớp của em, bên ngoài các mái trường mà em còn đang trẻ trung, nhí nhảnh của một học trò....:-)

Cho nên, hãy tin anh trong câu chuyện này đi , em Mùi nhé....
    Hãy học cách vui sống và an nhiên trước những biến động của đời sống, Mùi nhé.
    Không thương quý em, thì anh ko mất công nói nhiều với em như trên đâu, nghe chưa! :-)

3. chinhrphong2

Sợ....:-)

Cũng sợ và lo lắng lắm....:-)
    Em bảo em sẽ về lại cơ quan, nên chia tay nhau, lúc ấy là khoảng 14h30.
    Vậy mà mãi vừa rồi, anh mới ra khỏi được sự kiện ấy. Gala cuối năm và tiệc cuối năm.Ồn ào, vui vẻ. Cụng lý và bắt tay. Miệng cười, mắt cũng cười. Đâu đâu, khắp cả khán phòng rộng lớn đều ánh lên chữ Vui, Vui Lắm!:-)

Nhưng mà trong lòng thì vẫn tơ tưởng tới một người....
    Ko biết em ấy có bình yên không, có được vui ko?

Rồi cũng đến lúc lấy xe , đi ra cổng. Ra về....
    Nhưng rồi, chắc vì ko thể chần chừ hơn nữa. Ai lại nhắn tin thế mà cũng im lặng! Sao thế? :-)
    Cuối cùng, người ta cũng bắt máy. Biết được, mai bận lắm, chưa biết thế nào; "ngày mai em sẽ báo lại" :-). Thấy cười vui, trả lời vẫn giọng thương quý.... Thế là lại yên lòng....

Đúng là tơ tưởng với cả yên lòng .... Cũng là những xúc cảm sẽ ko thể quay lại lần nào nữa. 'Ko ai tắm hai lần trên cùng một dòng sông" là thế, nhỉ? Nhỉ?:-)
    mad2310 thích bài này.
  4. lutin

lutin Thành viên tích cực

Từ bao giờ Tinh tế, cảm xúc là điều kiện để có người yêu.
    Có phải vì bạn nghĩ như vậy nên đến giờ vẫn chưa có người yêu.

Có nhiều điều buồn cười trong cuộc đời này những có lẽ theo tôi điều đáng buồn và đáng cười nhất là người không biết yêu đi dậy học yêu.

Bạn viết có tí hay hơn lần trước (Tôi cho là lần này có đọc lại bài mình viết :D Tôi có lời khen)
    Nhưng văn bạn sến sẩm, ướt át quá, chắc chỉ hợp với các cô cậu học trò cấp 3 mới nứt mắt ra đời tập yêu.
    Mà này, nghe tôi nói này, đừng vụng dại khuyên em nào như bạn viết ở trên. Làm khổ cả đời con nhà người ta đấy.
    Phụ nữ khôn ngoan nhất là lấy chồng trước tuổi 30. Sau 30 thì coi như là xong, nhìn quanh mình thì hầu hết những thằng khá khẩm đều vợ con đề huề cả. Cơ hội giảm theo cấp số nhân đấy (Cái này tôi có thể chứng minh bằng toán học cho bạn thấy. Cơ mà dài, mất thời gian lắm) Rồi đến ngày mà nhắm mắt làm thinh, chấp nhận lấy một thằng đầu hói bụng phệ chỉ để có một gia đình, một đưa con. Phụ nữ không như đàn ông. Việt Nam cũng không như nước ngoài. Và không phải ai cũng mạnh mẽ được như chị Thái Anh Văn đâu. Chịu khó mua cả con lợn chỉ để được cây súc xích đi.
    Thân
    Bạn cũ 5 năm.
  5. chinhrphong2

Trưa nay, một em bảo, còn vài ngày nữa thôi là hết cái năm Mùi. Sang năm Thân thì em mới vui được, anh Phong ợ. Cười với em ấy, "ừ... sắp rồi, còn vài ngày nữa thôi! hi...hi....":-)
  6. chinhrphong2

Hòa Lan tâm sự....

Anh Phong ạ,
    Nếu là người khác rủ em thì em đã ko đi đâu. Em đi cùng mọi người chuyến vừ rồi là do anh cả đấy. Lúc anh gọi điện, em đã nói, sao đi được đây. Em nhớ rõ là, nghe vậy, anh đã cười em và bảo, dễ lắm mà, chỉ cần xếp vài bộ đồ, nhịn mua sắm vài thứ lặt vặt, với chút tiền dành ra ấy, quẩy ba- lô lên vai, là anh em tụi mình có thể đi tới bất cứ đâu, vào gần như bất cứ khi nào; ko biết đường thì hỏi, đường đi là ở miệng mình; sợ gì!:-)

Cũng vì lâu lắm rồi, em chỉ ở nhà, để mọi người đi đây đó, nên mất cảm giác đi lại đấy, anh ạ. Cũng bởi em nghĩ, đi ko phải là nhu cầu tối thiểu , như ăn và ngủ; hôm nay mình ko đi thì ngày mai, ngày kia cũng đc mà!:-) Rằng, lần khân mãi, kể cả đã về già khú đế, nếu có ko đi đc thì cũng chỉ chết vì bệnh tật, rủi ro, chứ đâu chết vì ko đi, anh Phong ạ....:-) Cho nên, nhớ lại, em thấy mình rất thường bỏ lỡ những chuyến đi đáng lẽ phải đi của cuộc đời em.

Anh Phong ợ,
    Có những lần, đã lên kế hoạch đâu đấy, hẳn hoi, ừ, sáng mai đi; vậy mà rồi kết cục lại ko đi....:-( Có khi, chính cái quảng thời gian chờ trời sáng, trời rét, em ôm cái gối ôm của mình và nghĩ vẩn vơ, trời ơi, lát nữa đi rồi, sẽ phải tạm xa bao nhiêu thứ thân quen- cái gối ôm, phòng riêng này, cái quán ca fe, những ng bạn.... Nỗi lo về sự xáo trộn của những thứ quen thuộc của bản thân em đã dựng lên cái hàng rào đầu tiên, ngăn em ra khỏi chăn ấm để ra đi!:-p Rồi hàng loạt hàng rào khác xuất hiện tiếp sau nữa....:-) Đường xa, lại dốc, sông sâu cách trở.... Đêm đến nơi xa xăm ấy, lại bị nỗi nhớ nhà làm cho trằn trọc.... Rồi thì ko có ai cho con mèo Nhi Nhi ăn uống mỗi ngày.... Mà cũng thấy tiêng tiếc tiền nữa chứ ....:-D Nói chung, có tới không chỉ năm, sáu mà có khi tới chín, mười hàng rào kiểu thế, anh Phong ợ.... Những tầng lớp hàng rào ấy, chúng quây kín lấy em; chúng vây tứ bề em.... Rốt cuộc, cái chuyến đi dự định vào lúc ban mai của ngày hôm sau bỗng trở lên tuyệt vọng vô cùng, mù mịt xa vời vợi, anh Phong ợ....:-p

Đấy, đã thực sự có những khi sự khao khát khám phá đồi sống này đã ko đủ mạnh để thúc hối em lên đường, ko đủ mạnh để em cùng anh và mọi người sải bước trên những dặm đường xa ngái....

Kế cả nếu như những khi ấy, anh Phong ợ, em có vượt qua được tất cả các hàng rào trên kia thì có khi đã lên xe cùng mọi người rồi, có thể trong em lại xuất hiện những hành rào mới nữa, khiến em vẫn bị trùng trình!:-p Nơi mình sắp đến liệu có gì hay ko? Mình đi xa thế này, tốn công thế này, tốn tiền thế này mà nhỡ ko có thu hoạch đc gì thì tiếc lắm!:-) Vân vân.... và ...., anh Phong ợ!:-D

Em chỉ dứt khoát cho chuyến vừa rồi sau khi nghe anh nói một câu thôi.... Thật, anh Phong ợ!:-) " Ai lại đòi gặt khi chưa chịu gieo gì!":-)

Thấy đúng, anh Phong ợ....:-)
    Mùa vàng chỉ đến sau những ngày gieo hạt, chăm bón, chờ mong .... Anh Phong đồng ý với em ý đấy ko?:-):-D

Lần cập nhật cuối: 01/02/2016
    blackangel87 thích bài này.
  7. CamTu102

CamTu102 Thành viên rất tích cực

Thương cho các em miền núi quá à.
  8. LanNgoc110

LanNgoc110 Thành viên rất tích cực

Một bức thư về quê chồng tiểu tiết đến kỳ lạ hực hực. :-D:-D:-D:-D
  9. BaoBao222

BaoBao222 Thành viên rất tích cực

Các em vùng sâu :-p:-p:-p tội nghiệp quá
  10. blackangel87