1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Guitar đệm hát !!!

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi HaiLua-Return, 18/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hackieuphong

hackieuphong Thành viên mới

mạng hơi khìn, các bạn cứ hỏi, tập hợp trả lời 1 lần
    Được hackieuphong sửa chữa / chuyển vào 17:52 ngày 29/11/2007
  2. hackieuphong

Trả lời bạn gaconhh nè:
    Bạn hỏi điệu slow rock này là nhịp bao nhiu? Nó nhịp 3/4 đó bạn à. Còn cách giậm chân mà tui nói trong bài lấy chuẩn một cái giậm chân có trường độ bằng 1 note đen rưỡi. Đây là cách giậm chân dễ nhất cho điệu 3/4 này. Các bạn có thể giậm chân cách khác với giá trị một cái giậm chân bằng 1 note đen thôi. Khi đó ta sẽ hành nhạc và gõ nhịp như thế này nè bạn:
    D bass (giậm)- A- D(giậm)-F-D (giậm)-A-
    -D bass (giậm)-A- D(giậm)-F-D (giậm)-A-D bass (giậm).
    mỗi note có giá trị bằng nhau như tui đã nói và bằng 1 note đơn đó bạn. (đều đều như gõ mõ :D). Tại vì chủ đề này không đặt nặng lý thuyết nên tui có gắng nói thế nào cho dễ hiểu nhất thôi, nếu bạn quan tâm đến lý thuyết bạn nên coi sách . Nhưng dẫu sao, tui cũng phân tích thêm cho bạn tí xíu các đơn vị giậm chân nhá.Cụ thể là nhịp 3/4 này đi. Cái số 3/4 có nghĩa là gì? Như các bạn đã biết note có trường độ dài nhất có phải là note tròn không? (dài hơn tui chưa biết là note nào nữa ) ! note tròn = 4 note đen, như vậy ta lấy note tròn chia cho mẫu số của loại nhịp (ở đây là 3/4, lấy note tròn chia cho 4) thì sẽ ra trường độ của 1 cái giậm chân bằng bao nhiêu.Ở đây nhịp 3/4, 1 cái giậm sẽ là 1 note đen đó bạn(dĩ nhiên đây là cách dễ nhất, cũng có thể giậm theo kiểu khác như 1 note đen rưỡi 1 giậm chân, thậm chí giậm theo 1 note trắng 1 cái giậm chân). Còn số 3 có nghĩa gì, khi đã có đơn vị giậm chân rôi thì trong một ô nhịp sẽ có 3 cái giậm chân tương đương với độ dài 3 note đen. Tương tự các bạn cũng có thể phân tích và sẽ ra được cách giậm chân các nhịp khác , như nhịp 2/4 có 2 cái giậm chân trong 1 ô nhịp, mỗi cái giậm chân bằng 1 note đen. Nhịp 4/4 có 4 cái giậm chân trong 1 ô nhịp và 1 giậm chân cũng bằng 1 note đen. Vậy thì nhịp 2/2, 6/8 thì sao? các bạn đoán xem 1 cái giậm chân có trường độ bao nhiêu và trong một ô nhịp có mấy cái giậm chân? Thử tính nhé!
    Cũng không khó lắm đâu.
    Còn bạn gì gì đó ơi? Bạn đặt câu hỏi nghĩa là sao? Pha gì? Là bài có chủ âm F (pha), hay là pha trộn? Hỉu chít lèn. Còn kỹ năng kết hợp gam vào bài như thế nào tui cũng đã nói rài, chỉ có cách đánh nhiều bài giống nhau để ý rut cơm nguội thoai Còn bài nào ghi ntn thì trong bài của anh 2 lúa đã có vài bài rồi kìa, bạn tập thử xem sao.
    Được hackieuphong sửa chữa / chuyển vào 18:36 ngày 29/11/2007
    Được hackieuphong sửa chữa / chuyển vào 18:41 ngày 29/11/2007
    Được hackieuphong sửa chữa / chuyển vào 19:04 ngày 29/11/2007
    Được hackieuphong sửa chữa / chuyển vào 19:09 ngày 29/11/2007
  3. hackieuphong

ủa, sao post hoài chẳng được nè
  4. nghesigiau

nghesigiau Thành viên mới

sai rồi bạn:
    nhịp 3/4 là điệu walte( điệu van)
    nhịp 3/8 hoặc 6/8 mới là slow rock
  5. nghesigiau

nghesigiau Thành viên mới

sai rồi bạn:
    nhịp 3/4 là điệu watle( diệu Van)
    nhịp 3/8, 6/8 mới là slow rock
  6. gaconhh

gaconhh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chính xác!.3/4 chơi slow sao được.3/4 em thấy chơi valse+serenat+boston là hợp.Mún chơi slow lại mất công chuyển về 6/8 mệt lém.hix hix.Mà nghe slow buồn bỏ xừ.Nghe nẫu cả ruột.
  7. gaconhh

ah bài "đập vỡ cây đàn" đánh điệu jì thì hợp các pác nhỉ.
  8. hackieuphong

từ từ kết luận chứ bạn, bạn phân biệt thử tui nghe sự khác nhau giữa 3/4 và 6/8 coi, thậm chí 3/8 . Ai nói slow rock không quánh 3/4 được?
  9. gaconhh

3/4 muốn chơi slow rock thì fải chuyển về 6/8.Còn 6/8 khác 3/4 ở chỗ là: 6/8 là 6 nốt móc đen trong 1 nhịp còn 3/4 là 3 nốt đơn đen trong 1 nhịp.Ko fải là ko đánh được nhưng tui thấy như thế nghe nó ko giống ý đồ tác giả lém. Mà nói chung là 3/4 hay 6/8 đều đánh slow rock đều được. Tranh luận cái này thì có mà đến tết tây. Tuỳ theo tâm trạng và hoàn cảnh mà có cách đệm fù hợp thôi mà
  10. hackieuphong

zị mà ai đó nói chơi ko được? :D
    Note móc đen là gì thía bạn, tui chỉ mới nghe móc đơn, móc đôi, chưa nghe móc đen, chắc có móc trắng nữa à :D.
    Lại có note đơn đen nữa mới kinh :D.

Được hackieuphong sửa chữa / chuyển vào 18:37 ngày 03/12/2007