1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hà Giang - đỉnh đầu Tổ Quốc 02/9/2006: những option, những Supplement và thành công tiếp nối thành c

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi kienxanh, 22/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kienxanh

kienxanh Thành viên mới

Hà Giang - đỉnh đầu Tổ Quốc 02/9/2006: những option, những Supplement và thành công tiếp nối thành công - report tr. 1, chi tiết từ tr. 42..

Chào bà con xa gần,

Hà Giang đỉnh đầu tổ quốc Việt Nam thân yêu, mình nghe nói rất rất hấp dẫn: đỉnh Lũng Cú, đỉnh đầu của chữ S, Quản Bạ, Đồng Văn ... với những núi đá hùng vĩ, cheo leo và ngoạn mục, với chợ tình Khâu Vai.....

Hà Giang - đẹp nhất là tháng 9, tháng 10.

Hà giang, nghe tên đã thấy muốn .. .quá giang!

Mình rất muốn đi Hà Giang - nhưng từ xa xưa đến giờ thường lang thang , lọ mọ một mình.

Các bạn có thông tin xin được chỉ giúp để mình tiếp tục lang thang.

Bạn nào có cùng "chí hướng" xin được và cùng nhau

Và đây là danh sách và nhật trình tóm tắt:

A. Danh sách
    Nhóm 1
    1. Langthang06 + Cuong_phong2004 - trưởng nhóm 1 - Tiền trạm
    2. Smkt + bạn
    3.Bắc + Phương
    4.La_rung_ven_song + Hạnh (bạn của langthang06) (sau chuyển thành "lá rụng ven đường Yên Minh", híc, tội nghiệp thằng cu Tí!)
    5.win_winman + Filly - chốt cuối nhóm 1.

Nhóm 2
    1.Hittotsu + Thường - trưởng nhóm 2.
    2.Nhân + Hương (bạn Ms Hittotsu)
    3.Hunghbb + binhbtn
    4.Deepbluesee + boygun
    5.Botram + Ms Hoà - Chốt cuối nhóm 2

Nhóm 3
    1.Kienxanh + hoabattu2003 - Trưởng Nhóm 3
    2.Passeportvietnam + scarletnrett
    3.Hamchoiboi + bạn
    4.Katsuya + Godwearshot
    5.Dhdhbk + Trieu_van111- chốt cuối đoàn

B. Nhật trình tóm tắt.
    Ngày 1 : 01/9 : Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ.
    05h45 : lên đường.
    07h00 : đến Vĩnh Yên.
    09h45 : Đến Tuyên Quang (qua thị trấn Hợp Hoà, Quảng Cư theo quốc lộ 37 & 2C)
    Nhóm 1 & 3 : Nghỉ ngơi, ăn trưa sớm (nhóm 2 đi trước và tự lo ăn uống).
    12h05 : tiếp tục lên đường.
    14h30 : đến Hà Giang. Nghỉ 30 phút chuẩn bị cho xe cộ chuẩn bị leo đèo.
    17h30: đến Quản Bạ (trước khi đến dừng chân dọc đường + cổng trời Quản Bạ).
    Nghỉ đêm tại nhà nghỉ 567.
    19h00 : ăn tối tại nhà hàng ngay cạnh đó

Ngày 2 : 02/9 : Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn.
    06h30 : xuất phát.
    07h00 : đi được hơn 10, nhớ rõ là ngay cạnh cái cột mốc chỉ Yên Minh - 30km, bên trái đường có 1 cái cầu treo.
    08h00 : bắt đầu gặp Rừng Thông ở Yên Minh. Nổi tiếng đẹp! Suốt dọc đường 10km, toàn thông là thông!
    dừng lại ở Na Khê (chỗ này là 1 quán nước và trường học).
    vừa khởi hành đến km số bao nhiêu đó cách Yên Minh 18km thì Lá Rụng bị rụng luôn ven đường! (nghe đồn là cặp này nói chuyện như chim hót. ấy thế mà khi được hỏi, nạn nhân trả lời: "lúc đó, ko ai nói gì, làm gì mới đau chứ!". Có lẽ vì ko nói gì, làm gì nên mới bị xoè chăng???
    08h15 : đến Yên Minh. Lại nghỉ, để đổi xế vì Lá rụng không được lái xe nữa!
    Đến Yên Minh sớm hơn dự định nên cả đoàn quyết định lên Phó Bảng trước khi lên Lũng Cú!
    10h00 : đến đoạn đường (chừng 01km) toàn đá hộc , hậu quả của đợt lũ vừa rồi. Cột mốc chỉ: Đồng Văn 35km!
    10h15 : đến Phố Cáo. (cũgn có 1 đoạn đường không ngon lành gì cả.
    10h25 : đến Phó Bảng (cột mốc thì viết Phó Bảng, nhưng bảng chỉ dẫn thì lại là Phố Bảng). May quá, gặp được chợ phiên. Bà con ào vào thăm chợ, chụp ảnh, uống rượu và cả... hít hà mùi của người Mông!!!
    Thăm chợ chừng nửa giờ, cả đoàn chạy lên cửa khẩu Phó Bảng. Không có gì thật (như mọi người vấn nói) nhưng thấy được 2 cột mốc , gianh giới Việt Trung thì cũgn đáng để tự hào!
    11h45 : rời khỏi Phó Bảng.
    12h00 : đến Sà Phìn. 03 cặp: Hunghbb + Hamchoiboi + Boygun te tái chạy lên Lũng Cú trước mà không cùng đoàn đến thăm Dinh nhà họ Vương ở Sà Phìn. Đứng ở ngã ba đường (có bảng chỉ dẫn: Đồng Văn : 15km, Lũng cú: 26 km) nhìn xuống thung lũng sẽ thấy xã Sà Phìn. có Dinh nhà họ Vương ở đó!
    Bà con đói! Tổng động viên hết mọi đồ ăn mang theo cũng đủ làm no nên 24 con người!
    13h40 : Rời Sà Phìn để lên Lũng Cú.
    15h10 : đến Lũng Cú.
    16h10 : Tạm biệt Cột Cờ Lũng Cú để về Đồng Văn
    (Lũng Cú cách thị trấn Đồng Văn 26 km, chạy hết 30 phút thôi).
    Tối : nghỉ đêm tại hotel Hoàng Ngọc. (Híc, ngủ sướng!)
    19h00 : ăn tối. Nhà hàng ở ngay bên chợ khá ngon mà rẻ vô cùng. Có thể ăn sáng ở đó luôn.
    Tối thứ Bảy phố huyện buồn heo hút! Chả có cái nhà cổ nào thắp đèn lung linh cả! Cũgn chả có giao lưu văn hoá gì.
    ăn xong, họp hội nghị vì dân tình quá sung, đòi đi về Hà Giang = đường qua Bắc Mê - Du Già.

Ngày 03 : 03/9 : Đồng Văn - Mèo Vạc - Lũng Phìn - Mậu Duệ - Lũng Hồ - Du Già - Nà Sài - Hà Giang
    08h25 : Xuất phát sau khi đã thăm chợ, ăn sáng thoải mái.
    09h35 : đến thị trấn Mèo Vạc. Lại gặp chợ phiên!
    10h10 : rời Mèo Vạc.
    10h45 : đến Lũng Phìn . đưòng đi rất đẹp.
    11h35 : đến Mậu Duệ.
    (híc, nhóm 1 & 3: lạc đường vì thấy cái lối rẽ phải đi Du già bé tẹo teo).
    Nghỉ dọc đường , xin nước để nấu mì ăn.
    Nhóm 2: chạy trước được.
    15h45 : đến Lũng Hồ.
    1?h?? : đến Du Già. (Sung sướng quá nên kienxanh quên mất ko ghi lại lúc đó là mấy giờ nữa).
    19h45 : đến được Nà Sài. Chạy tiếp hơn 30km đường đẹp để về Hà Giang.
    20h35 : đến thị xã.
    Nghỉ đêm tại hotel Hoàng Anh. ĐI khổ rồi nên bà con muốn ngủ sướng.
    22h00 : Ăn tối tại nhà hàng Hoà Tuệ

Ngày 4 : Hà Giang - Hà Nội
    chia làm 2 nhóm chạy theo 2 options như đã dự tính.
    Nhóm 1 : Lối cũ ta về! (lang thang mê mải nên 21h mới về đến Hà Nội).
    Nhóm 2: còn mê mải lang thang hơn nên 23h00 mới về đến cầu Thăng Long.

Được windysmile sửa chữa / chuyển vào 09:13 ngày 07/09/2006
  2. ttkk1978

ttkk1978 Thành viên mới

Có topic ảnh của bác Dugia về Hà Giang khá chi tiết, bạn tìm xem thêm. Tôi cũng đang định đi Hà Giang vào khoảng 6/7 - 13/7. Nếu có gì sẽ thông tin lại để có bạn đồng hành cùng bạn.
  3. tranvuhoang2005

tranvuhoang2005 Thành viên mới

Chào kien_xanh, định đi bằng j đấy? Allo cho bà con tham gia cùng.
  4. kienxanh

kienxanh Thành viên mới

Chào bác tranvuhoang2005,
    Cảm ơn nhã ý của bác. Từ trước tới giờ, em mỗi quen việc: một thân một mình balô trên vai, ra đường nhảy xe đò nên không biết nếu đi Hà Giang thì đi bằng "kí zì" là thượng sách???
    Bà con xa gần, ai có kinh nghiệm thì cho tui xin nhé.
  5. ranger83

ranger83 Thành viên quen thuộc

Cứ nghe tới rừng với núi là người em nó nóng hết cả lên. Theo em thì đi bằng xe máy là OK nhất. Bác lên kế hoạch đi nhé .
  6. smkt

smkt Thành viên mới

Tớ thấy bảo đi Hà Giang cực đẹp nhưng chỉ nên đi bằng xe máy thôi (mà cũng chỉ cần xe máy thui) cậu ạ.
    Tớ cứ sang box DL này thì làm sao mà cai được chứ, cũng hăm hở cái địa điểm này lắm ý, rưng chưa tìm được tài xế, hihihi. Để Bản Giốc rùi mấy đứa họp hội bàn đào cậu nhỉ.
  7. kienxanh

kienxanh Thành viên mới

Hic, hic,
    Smkt ới ơi, khỏ thân tớ quá vì Tớ chỉ có thể ngồi sau "xế" chứ không thể là "xế" được.
    Hoặc là đi xe máy thì tớ ngồi sau - đạt tiêu chuẩn 5 stars (bạn làm xế cho tớ nhé??) , hoặc là đi ôtô (cũng đạt tiêu chuẩn 5 stars luôn!).
    <==/ Tớ thấy bảo đi Hà Giang cực đẹp nhưng chỉ nên đi bằng xe máy thôi (mà cũng chỉ cần xe máy thui) cậu ạ.
  8. smkt

smkt Thành viên mới

Hic, tớ mà làm xế được thì vụ BG tớ không phải tất tả ngược xuôi đi kiếm xế như thế, mà cuối cùng cũng có được đâu, vẫn phải ngậm ngùi tính chuyện uống thuốc ngủ lên xe đấy chứ.
    Cậu xem thời gian tháng nào ổn, mình rủ rê mọi người đi, hihihi, tớ ngồi sau chắc cũng không đến nỗi nửa đường bị hê xuống và có khả năng quạt cho xế lúc...mệt, hihihi.
  9. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Dạ em rụt rè có ý kiến là nếu các bạn không muốn đi xe máy, hoặc không đủ sức đi xe máy, thì đi ô tô khách cũng được. Lên đến nơi rồi tuỳ vào mục đích, đi chơi lang thang, đi chụp ảnh blab blab thì thuê xe ôm, ngựa hoặc đi bộ
  10. phuonganh_nb

phuonganh_nb Thành viên rất tích cực

Hi! chào bạn. Đi HG là ý tưởng hay đấy vì nơi đó rất đẹp ngoài nhừng nơi bạn kể trên còn 1 nơi mà bạn cũng nên đến đó là BẮC MÊ, vì nơi này mình vừa đến hồi cuối tháng 5 vủa rồi.có những gì nhỉ: Căng là di tích lịch sử của BM nơi ngày xưa Pháp cư ngụ, BM còn nằm bên cạnh dòng sông Gâm mà nghe nói mùa nước lũ thì nước lên to khủng khiếp mình ko đc chiêm ngưỡng đợt mình lên thì nước cạn đi xuống bãi soi nghịch đá cũng rất tuyệt.Ở gần BM còn có chợ bản bó của người Cao Bằng nữa hì đi chợ của người vùng cao có 1 cái j đó rất hay mà ko tả đc,. Nói chung là o Hà Giang đến chỗ nào cũng đẹp ko khí trong lành người dân thì thân thiện và mình chúc chuyến đi của bạn vui vẻ, có nhiều chuyện để về kể cho mọi người nghe.