1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HÀ NỘI, DẠO QUANH CÁC QUÁN..........

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi Heo_con_xinh, 13/04/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Heo_con_xinh

Heo_con_xinh Thành viên rất tích cực

HÀ NỘI, DẠO QUANH CÁC QUÁN..........

Tự dưng fát hiện ra cái box này, sướng thế không biết nữa vì em vôn có tâm hôn ăn uống mà. Hêy, xin ra mắt cả nhà với topic này.

Em vốn là 1 đứa không biết làm, chỉ biết ăn thôi, và nêu mà nói về ẩm thực thì tầm hiểu biết chỉ xiu xíu gọi là ko nghệt mặt ra khi các bác bàn chuyện. Để hiểu sâu xắc và thâm thuý ẩm thực có lẽ trình độ em ko đáng nói. Bởi vậy em xin mạo muội trong vấn để thực tế, cái này thì em học hỏi nhanh lắm, mong các bác giúp đỡ.

Trước hết em fải mở ngoặc em là học sinh cấp 3, một cô nữ sinh Hà Nội chính cống, và tất nhiên như bao cô trò nhỏ ăn quà như mỏ khoét là chuyện đượng nhiên, em có 1 đứa bạn gái cực thân trong vấn đề chung nhịp co bóp dạ dày và hành trình 1 ngày của chúng em thế này.

Sáng: Có thực mới vực đưọc đạo, lời các cụ dạy cấm có sai bao giờ, mà bọn em lại còn học buổi sáng nữa. Quà sáng Hà Nội quanh cái phố Trần Quốc Toản trường em có những gì chứ?
    1. Nói đến bún trước nhé. Nếu hôm nào mà rủng rỉnh ngân lượng là 2 đứa phóng vèo đến 32 Lê Văn Hưu ngay lập tức, 6000Đ 1 bát, và không thể bỏ qua nưóc béo ở đấy, siêu thơm, béo mà không ngấy chút nào, ăn vào phê đến tận cuối tiết 5 ấy chứ. Nhưng thườn thì có bao giờ giàu có đâu, thế nên binh dân thôi, phố Trần Quốc Toản vốn rất nhiều đồ ăn mà, bún bung ở đấy cũng không tệ lăm đâu, mà chỉ có 3.500Đ 1 bát thôi á. Không fải là đặc sảc nhưng bọn học sinh thật sự không nên bỏ qua quán này. Vốn em và con bạn em cực kỳ lười, nhưng đôi khi cũng chăm chỉ lồm cồm bò dậy vì nhớ bún thang ở Cầu Gỗ quá thể đáng ở đấy có 2 hàng bún liền cơ, mà nó cũng tương tự nhau, em cũng chẳng nhớ hàng nào là bún Thang chính gốc nữa, bác nào biết thì chỉ em với để em còn đi bốc fét lại nhưng mà cả 2 hàng đều tuyệt cú mèo đấy. Nói đến bún thàng HN thì hình như em chưa đọc đưọc bài nào của các bác về món này hay sao ý, hoặc cũng có mà em bỏ qua, gửi link cho em nha, bác nào đó tốt bụng ( hiểu theo 2 nghĩa). còn gì nữa đấy, à, trong caí chợ nhỏ nhỏ, có thể nói là bẩn bẩn chỗ đối diện trường Trung Học Nguyễn Trường Tộ ấy, em chẳng biết đấy là chợ gì,, nhưng mà trong cái chợ ấy có 1 cái quán nhỏ nhỏ không kém bán bún chua ngọt. Đấy mới là món khoái khẩu nhất của bon em 5000Đ 1 bát đặc biết(he, gọi thế cho oai chứ thực ra là 1 bát bún đầy đủ không bỏ cái gì) về hương vị thì khỏi bàn đi, chưa thấy bát bún nào lại có vị lạ như thế. Bún mà ăn với ốc với thịt bò, chua dịu, ngọt không sắc, thêm chút ớt trưng cay xè mắt mà vẫn húp sì sụp, không sợ mặt nổi mụn chút nào bởi nó siêu ngon, không có lí do gì để bỏ qua cả,nước dùng của nó siêu ngon, (em thề là hôm nào em cũng sụp fát hết cả cặn, no căng bụng mà vẫn thòm thèm). Bác nào biết ở Hà Nội có quán bún chua ngọt nào ngon như thế thì cũng làm ơn báo em biết với vì thật sự là cái hàng này quá nhỏ, muốn ăn đưọc bát bún fải gửi xe ở toà án nhân dân rồi đi bộ vào chợ, ặc, đi ra đến nơi hết tiêu bát bún vừa ăn rồi òcn đâu)Xin hâu tạ sau.

(còn buổi trưa, buổi chiều, buổi tối nữa, dưng mà cái bụng em nó biểu tình rồi, hết xiền nữa, dù các bác có hứng thú hay không hứng thú với cái topic này thì cũng xin hẹn các bác chiều nay quay lại em tiếp tục.)

Nỗi kinh hoàng của nhân loại

Được heo_con_xinh sửa chữa / chuyển vào 11:11 ngày 13/04/2003
  2. chits

chits Thành viên rất tích cực

ơ hơ
    nhìn đâu cũng thấy bún và bún
    mấy ngày tết vừa rồi
    hết bún cá, bún tôm hải phòng lại đến bún riêu, bún ốc hà nội
    chẳng có hạt cơm nào vào bụng
    hik hik
    CuỘc ĐờI đÓ cÓ bAo LâU mÀ hỮnG hỜ... ​
  3. heoconlonton

heoconlonton Thành viên rất tích cực

Thôi thì mang tiếng là cùng chuồng với cái heoxinh nên em đành cùng nó post tiếp cái lịch trình 1 ngày của nó vậy.
    (À bổ sung cái quán bún thang mà nó ko nhớ.Theo em thi cái quán mà đối diện chợ Hàng Bè ,bên cạnh cửa hàng vàng bạc ý .Cái quán đấy thì ngon hơn .Bán cả bún thang và bún mọc.)
    Trưa: Xem nào nếu là vào mùa hè thì ko có nơi nào trú chân tốt hơn là ra Hàm Long .Hic hic .Hàng Nộm trong ngõ Hàm Long ,kết hợp với hàng chè trong đấy luôn thì quả là tiện lợi vô cùng .Đi 1 nơi mà ăn được 2 thứ.Thực chất cái hàng nộm Hàm Long mà bọn em thích nhất bây giờ nó chuyển về Trần Xuân Soạn rồi.Nhưng mà thời gian thì có hạn nên muốn ăn được cả 2 thứ thì nên đến hàng cô Toản.Nộm cũng được mà lại có hàng chè bên cạnh.
    Ko thì đến Nem tai bà Hồng cũng ngon (chẹp chẹp ,nhắc đến thèm quá).Hồi trước hàng này ở Cầu Gỗ nhưng giờ chuyển về Hàng Thùng rồi .(hàng này còn 1 cơ sở nữa ở Hàng Bông nhưng mà chỗ ngồi thì hơi chật hơn)
    Ăn mấy món này được cái là đủ năng lượng lết về đến nhà nhưng mà cũng ko quá no ,để trưa về ăn cơm trình diện phụ huynh ạ.
    Còn mùa đông thì xem nào (chẹp... chẹp ... cái này đợi ngày mai cái heo kia post tiếp vậy .Em đói quá rồi,ko post được nữa)
    Tiểu ma nữ
    Được heoconlonton sửa chữa / chuyển vào 18:57 ngày 16/04/2003
  4. hell_C

hell_C Thành viên quen thuộc

chẹp chẹp, xin mạo muội nhị vị cô nương cái nhỉ..
    chiều : Lang thang trên phố cả buổi chiều, mới thấy bụng mình nó xin phát biểu ý kiến..hồi còn là học sinh, nếu có đi ăn quà vặt cũng phải về nhà ăn cơm, nên mình chỉ kiếm cái gì để dằn bụng thôi, yêu cầu là ngon, nhưng ko được no...quanh quanh quận Hoàn kiếm, cái quận nho nhỏ xinh xinh này là mình cũng kiếm được kha khá món rồi.. cho nên, đầu tiên là quẩy nóng ở cầu gỗ, hehe, làm thêm cốc sữa chua đánh đá hoặc sữa đậu nành..cũng có thể ra Lý Quốc Sư đổi món bánh gối, lúc về tiện tay mua thêm mấy lạng xoài dầm..có lúc mình rúc trong ngõ Tạm Thương để ăn bánh cay, hoặc lê la gặm nem chua nướng trên vỉa hè hàng bạc...sau cùng là bò về trường tp làm cốc kem xôi.. túm lại là về đến nhà vẫn ăn được cơm, chưa bị phụ huynh hỏi han gì..
    già hơn 1 tí, thỉnh thoảng mình kiếm cớ để ko ăn cơm nhà..thế thì bữa chiều của mình bổ xung thêm vài món no được..ko phải cơm, ko phải phở, ko phải bún, món đầu tiên của mình là bánh cuốn nóng..hehe, bi giờ vẫn còn nhớ hàng bánh cuốn cà cuống phố Hàng Cân, gần chỗ mình học tiếng Đức. ăn một đĩa nho nhỏ thôi, thưởng thức là chính, rồi đi tìm món chính..có thể là mằn thắn sủi cảo ở phố Huế, hàng này dạo này ko còn ngon như xưa, nhưng có lẽ vẫn là thói quen, và mình cũng thích ăn ở đây hơn là trên Đinh Liệt....cũng có thể là một hàng cháo vỉa hè, như ở Lò sũ, heoconlonton ở gần đấy chắc là biết.. thỉnh thoảng lại thèm ăn cháo lòng vào buổi tối, nhưng mà ko kiếm đâu ra, hình như chẳng ai thích ăn cháo lòng vào buổi tối như mình, và hình như cũng chẳng có ai bán ....còn 1 món, mà mình ko thể nhớ ra là ăn lúc nào, và ăn ở đâu..có ai biết thì xin chỉ dùm, nếu mà tui ăn lại được món này lần thứ 2 , thì tui nguyện làm...gì cũng được cho người chỉ chỗ ( chỉ với con gái thui đấy )..
    đùa thế thôi, chứ có ai đã ăn bánh đa với cá rô đồng chưa..bánh đa thì là loại bánh đa trắng, chứ ko phải bánh đa đỏ đâu. sợi nhỏ và dai..cá rô là loại đang có trứng, luộc rồi gỡ xương, gỡ trứng. rau cải xanh trần, và ngon nhất là nước mắm..nó cay đến xé lưỡi, ko có tỏi mà thơm, túm lại là không thể tả được..chỉ chan chút lên bát bánh đa, và ăn, thế thôi..nghe thì giản dị, nhưng chưa bao giờ mình nghe thấy ai nói đến món này bán ở đâu cả, tại sao mình có thể ăn mà ko biết ở đâu cơ chứ...hic..ai biết thì làm ơn, tui trả ơn bằng một vòng ẩm thực HN luôn.
    Chatchit là một nghệ thuật, và chatter cũng là nghệ sỹ
  5. thanrua

thanrua Thành viên quen thuộc

Còn hai quán bán bún chua ngọt nữa là ở phố Hoè Nhai Heo_con_xinh đến đó ăn thử xem cũng khá ngon nhưng không biết là có ngon bằng chỗ kia không vì tui cũng chưa ăn thử ở chỗ chợ Đuổi bao giờ cả chỉ mới nghe nói đến thôi.

Nothing else matter
  6. heoconlonton

heoconlonton Thành viên rất tích cực

À ,Có bác nào thích ăn mì mằn thắn_sủi cảo ko nhỉ?
    Nếu nói ăn mì mằn thắn ,đối với em ngon nhất là ở chỗ ngã tư phố Chả Cá (quán này ngồi trước cửa 1 cái đền hay cái chùa gì đấy).Quán chỉ bán sau 5h chiều ,bà bán hàng hơi kiêu ,chỗ ngồi hơi chật nhưng mì thì ngon tuyệt.
    Sợi mì ăn vừa thơm vừa dai.( mì là do bà chủ quán tự làm chứ ko phải mua lại từ người khác,bí quyết riêng)
    Nhưng mà thú nhất là nước dùng ,ngọt lừ(trước khi cho ớt lúc nào em cũng phải húp 1 ít nước "nguyên chất"của nó).Cứ đến mùa đông ,ra đấy ngồi chờ bát mì bốc khói ,trên nền vàng của mì có màu trắng trong của viên sủi cảo ,màu hồng sậm của miếng gan , với một miếng trứng luộc bé bé nhưng vẫn nổi bật màu trắng ngần của lòng trắng và màu vàng sậm của lòng đỏ,bên trên là những lá hẹ xanh ngắt thì ....chậc chậc ,miễn bình luận.
    Bác nào ở HN ,cứ thử đến ăn 1 lần mà xem.(À quên,giá là 5000/bát ,nhưng bát ko to lắm đâu ạ nên bác nào bụng dạ mênh mông lưu ý nhé)
    Tiểu ma nữ
  7. Defender

Defender Thành viên quen thuộc

Em pé Nhợn ỉn nì làm anh thèm wé!Thía hum nèo anh vìa em dẫn anh đi mì hé.Mì nước ngọt lừ sợi mì dai úi chao ui...ngon wé ngon wé.Anh bít một hàng mì nữa trong ngõ Trung Tả phố Khâm thiên,em hông tìm được thì hỏi TIO nhà anh nó chỉ cho,hàng nì rẻ hơn hàng của em,mừ u bán hàng rất đáng iuuu, đáng iu gần bằng em kìa
    Máu người Irắc và Mẽo đều đỏ
  8. blue_blue

blue_blue Thành viên mới

Trời lạnh, sao mà rét đến thể nhỉ? Còn đợi gì mà không phóng ngay ra hàng bánh đúc nóng chứ. Bánh đúc nóng ở Lê Ngọc Hân là số dzách đấy, em thấy thế, chưa ở đâu có bánh đúc nóng ngon như thế. Bánh dai, thêm chút thịt băm với nâm hương, mộc nhĩ, hành khô thơm lừng, chan nước dùng chua chua ngọt ngọt, cái vị của nó thế nào ấy, em cũng chẳng biết diễn tả nữa, nhưng mà ăn thì cứ gọi là sướng. Mùa đông lạnh thêm ớt cay xè, thế là múc, sụp, nuốt, nóng+ cay chảy nước mắt, âm bụng vô cùng tận. Mà giá lại cực rẻ, có 2000 Đ 1 bát thôi.
    Có điều bây giờ công an đuổi khiếp quá nên hàng của cô ấy phải để khách chui tận vào trong nhà trong 1 cái ngõ bé tí thưởng thức món ăn rất Hà Nội này. Hơi mệt 1 tí, chật chội đấy, nhưng với nhưng kẻ có tâm hồn ăn uông như em thì có hề gì cơ chứ.
    Cuộc sống thật vui nhộn và đầy kịch tính
  9. apus

apus Thành viên mới

Hic..Các bác ác thú quá...Em ko ở nhà nên ko được ăn mấy món này. Đã 6 tháng rồi. Huhu Thèm quá Mà em thích nhất là đi ăn cháo đêm ở trên Nhà Thờ. Lúc đấy yên tĩnh. Ăn xong lượn xe đi dạo 1 vòng. Phê vật vã.
    - Macodon87 -
    Được Apus sửa chữa / chuyển vào 13:56 ngày 17/04/2003
  10. Thieu_iot

Thieu_iot Thành viên rất tích cực

Ui chao, nói đến ăn đêm. Nhờ hồi xưa, nhà còn ở men men khu phố cổ (phố Sinh Từ cũ, nay gọi là Nguyễn Khuyến), cứ tối tối là bà nội với các cô thân yêu lại ra đầu Hai Bà Trưng ăn bún ngan, chặt thật nhiều cổ cánh. Chẹp, rồi gần đấy lại còn có hàng miến lươn, lươn mềm nhá. Rồi lượn qua Cửa Nam, chỗ đối diện rạp Kinh Đô cũ, có hàng bánh ngọt đồ tây (địa chỉ chính xác là 252 Hàng Bông). Toàn của ngon lành cả. Phải tội mẹ mình là con dâu, cóc được miếng nào!
    Vũ vô kiềm toả năng lưu khách
    Nguyệt hữu loan cung bất xạ nhân