1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hà Nội...Hoa....Hà Nội ....Phố

Chủ đề trong '1983 Ỉn Hà Nội' bởi gemini83, 05/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Hermione711

Hermione711 Thành viên rất tích cực

Em thích gọi là hoa sưa, vì nghe giản dị và gần gũi hơn... Hôm nay mưa rả rích cả ngày... Đường tháng năm chẳng còn nhiều hoa nữa, chỉ lác đác vài nhánh hoa bé bằng 2 ngón tay, trắng phơn phớt hồng tình cờ em nhìn thấy khi qua Bách Thảo...Hoa-không-tên, có được không nhỉ?
    Em thích những ngày sau Tết... chạy xe lòng vòng qua phố sưa trắng xoá, phố ban tím dịu dàng, phố phượng vàng rực rỡ... Có hai đứa dở hơi đã từng vác máy ảnh đi 1 vòng qua những phố hoa... chụp lấy chụp để như muốn lưu giữ những khoảnh khắc chỉ của riêng mình... Về rửa ảnh, rồi chia nhau mà đứa nào cũng cười toe toét như thể chưa bao giờ vui hơn thế...
    Em thích cây hoa sưa duy nhất ở giữa một con đường quen... Nó lấp ló giữa cơ man là lá, mà phải chú ý lắm mới nhận ra... "Nhìn lên trên xem, đẹp lắm!" Em đã ngửa cổ lên chăm chú tìm "cái gì đẹp lắm" đến tận lần vòng xe thứ 3, đến khi được chỉ cho mới thôi... Gần đây đi qua, em lại tìm mà không còn thấy nữa...
    Em thích những gánh hoa rong trên đường Yên Phụ. Những hồng phấn, hồng vàng, hồng kem chen chúc trên cái mẹt tre cũ kĩ... Hoa nhỏ xinh, màu nhạt và tươi, không giống như những bông hồng nhung to kềnh càng em nhìn thấy ở ngoài hàng... Nhưng em chỉ nhìn thế thôi, chứ không thích mua về cắm vào lọ... Buồn cười nhỉ...
    Em thích góc cuối con đường qua Cổ Ngư... Đường nhỏ xíu, 2 hàng cây khẳng khiu lúc đầu thì đan vào nhau, sau lại mở rộng ra như chào đón... Em bảo rằng nó chỉ như thế khi mình đi qua...
    Mùa này chỉ nhiều lá... Hôm em ngồi chênh vênh trên bậc đá ở Bích Động, thấy lá trút xuống như mưa, tự dưng lại nghĩ có ai hâm ra đấy bắt lá để ước chắc là ngã vẹo cổ mất, rồi lại "tay bắt lá, chân đá đá" như chị Minh Vượng trong GNCT thôi ... Thế mà có một dạo đi trên đường suốt ngày em mong lá rơi vào người để ước, ước mãi có được đâu, hâm tệ ...
    ...Câu hát ngân lên bỗng tắt nửa chừng ...thôi đừng hát ru... thôi đừng day dứt... lá trút rơi nhiều, đâu phải bởi mùa thu
  2. real_than_chet

real_than_chet Thành viên rất tích cực

Vì mùa này, tớ thích hoa dâu da ! Uh, tớ cũng chưa nhìn kĩ, chỉ thấy trăng trắng, bình thường, nhưng mà nó thơm Hồi cấp 3, những sáng mùa hè lên tinh thần mãi mới dậy được... Dắt xe ra khỏi cổng, thấy nắng nắng, chói chói... Đi học thấy vui vui dù mắt nhắm mắt mở, rồi hít hà cái mùi thơm thơm thấy.... phê phê. Tiếc là chỉ thơm vào buổi sáng thôi
    Tớ thích em này bằng em hoa sữa, đôi khi còn thích hơn, vì hoa sữa cứ làm người ta phải bận lòng (đôi khi khó thở nữa, ặc ặc), còn em này thì chỉ khiến mình muốn hít hít và ... sảng khoái thôi. Con đường đến trường đại học thì chẳng có mấy em dâu da, nhưng vẫn thấy phảng phất quyến rũ (hay chỉ là cảm giác của một đứa lúc nào đi học cũng nửa tỉnh nửa .... phê như tớ nhỉ ? hehe)... Giờ thì lâu rồi chẳng dậy sớm nữa
    Phố ?Dạo này tớ thích phố .... Đường Láng, mấy buổi chiều lên thư viện, lá xà cừ trút rơi ào ào, làm tớ ngẩn ngơ tạm quên cái khoá luận được 5 phút , để nhớ về một thời mộng mơ đã qua..... À, cả cái ngõ nhà tớ nữa, hôm nào mưa xong lá khế rụng đầy, vàng ươm, còn buổi tối có đèn cao áp hắt qua tán cây, lung linh làm..... không còn bọn du côn lảng vảng nữa
    Oài, càng viết càng thấy mình lẩm cẩm Mai lại tuần mới rồi, ngủ sớm thôi.....zZz......
  3. real_than_chet

Vì mùa này, tớ thích hoa dâu da ! Uh, tớ cũng chưa nhìn kĩ, chỉ thấy trăng trắng, bình thường, nhưng mà nó thơm Hồi cấp 3, những sáng mùa hè lên tinh thần mãi mới dậy được... Dắt xe ra khỏi cổng, thấy nắng nắng, chói chói... Đi học thấy vui vui dù mắt nhắm mắt mở, rồi hít hà cái mùi thơm thơm thấy.... phê phê. Tiếc là chỉ thơm vào buổi sáng thôi
    Tớ thích em này bằng em hoa sữa, đôi khi còn thích hơn, vì hoa sữa cứ làm người ta phải bận lòng (đôi khi khó thở nữa, ặc ặc), còn em này thì chỉ khiến mình muốn hít hít và ... sảng khoái thôi. Con đường đến trường đại học thì chẳng có mấy em dâu da, nhưng vẫn thấy phảng phất quyến rũ (hay chỉ là cảm giác của một đứa lúc nào đi học cũng nửa tỉnh nửa .... phê như tớ nhỉ ? hehe)... Giờ thì lâu rồi chẳng dậy sớm nữa
    Phố ?Dạo này tớ thích phố .... Đường Láng, mấy buổi chiều lên thư viện, lá xà cừ trút rơi ào ào, làm tớ ngẩn ngơ tạm quên cái khoá luận được 5 phút , để nhớ về một thời mộng mơ đã qua..... À, cả cái ngõ nhà tớ nữa, hôm nào mưa xong lá khế rụng đầy, vàng ươm, còn buổi tối có đèn cao áp hắt qua tán cây, lung linh làm..... không còn bọn du côn lảng vảng nữa
    Oài, càng viết càng thấy mình lẩm cẩm Mai lại tuần mới rồi, ngủ sớm thôi.....zZz......
  4. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Tớ thích Lan Nghệ ! Tớ thích Sao Tím ! Tớ thích Li-bê-ru ! Tớ thích ...
  5. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Tớ thích Lan Nghệ ! Tớ thích Sao Tím ! Tớ thích Li-bê-ru ! Tớ thích ...
  6. real_than_chet

Hôm nay có đứa nhắc đến Lan tường. Hình như bây giờ đang là mùa... Giá mà cái trí nhớ của mình tồi hơn một tẹo nữa.
  7. real_than_chet

Hôm nay có đứa nhắc đến Lan tường. Hình như bây giờ đang là mùa... Giá mà cái trí nhớ của mình tồi hơn một tẹo nữa.
  8. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

Em thích màu trắng, nên những bông hoa màu trắng bao giờ cũng được em ưu ái hơn. Ngày xưa con đường đi học từ nhà đến trường em qua có rất nhiều hoa sữa, và vào mùa Thu em lại ra sức đi lòng vòng chỉ để đỡ nhớ cái mùi hương đó khi đã về nhà. Nhiều người chẳng thích nó đâu, như bố mẹ em chằng hạn, họ suốt ngày phàn nàn rằng ngửi mùi hoa sữa nhức đầu..Thế mà ko biết em đã từng định tự trồng một cây hoa sữa nưa cơ đấy, hồi xưa ngốc thật. Ở Hà Nội có rất nhiều phố có hoa sữa, nhưng con phố có hoa sữa mà được đưa vào bài hát thì chỉ có Nguyến Du và con phố gắn với tuổi thơ của người em ko bao giờ quên. Mùa thu, em thường kiếm cớ đi qua con phố đó, để được nhìn những bông hoa xinh xinh, trắng trắng quen thuộc và để nhìn thấy anh, anh suốt ngày đi học muộn thôi.
    Bây giờ không hiểu sao hoa sữa ko còn nồng nàn như xưa nữa. Mùa thu, em vẫn đi qua, nhưng ko còn thấy hương hoa quyến luyến theo mình. Đôi khi em cũng lãng quên những bông hoa trăng trắng vương ven đường...
    Anh ko còn ở con phố đó nữa. Em cũng dần lãng quên mùi hương xưa. Anh đã chuyển ra khu phố đầy nhà cao tầng và chẳng có cây hoa sữa nào. Em cũng từ bỏ ý định trồng hoa sữa như ngày nào, vì em biết em ko đủ sức ..
    Hà nội bây giờ rực rỡ các màu hoa, những bông hoa khoe đủ sắc màu. Hoa màu trắng kiêu kỳ trong các cửa hiệu, calla, lys..
    Em cũng quên mất mình đã từng thích một loài hoa, cũng màu trắng nhưng khiêm nhường và giản dị hơn nhiều. Còn anh, anh có biết con phố cũ nhà anh có hoa sữa không.
    "Con đường xưa quên đôi bàn chân, bàn chân đã lãng quên con đường nhỏ..."
  9. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

Em thích màu trắng, nên những bông hoa màu trắng bao giờ cũng được em ưu ái hơn. Ngày xưa con đường đi học từ nhà đến trường em qua có rất nhiều hoa sữa, và vào mùa Thu em lại ra sức đi lòng vòng chỉ để đỡ nhớ cái mùi hương đó khi đã về nhà. Nhiều người chẳng thích nó đâu, như bố mẹ em chằng hạn, họ suốt ngày phàn nàn rằng ngửi mùi hoa sữa nhức đầu..Thế mà ko biết em đã từng định tự trồng một cây hoa sữa nưa cơ đấy, hồi xưa ngốc thật. Ở Hà Nội có rất nhiều phố có hoa sữa, nhưng con phố có hoa sữa mà được đưa vào bài hát thì chỉ có Nguyến Du và con phố gắn với tuổi thơ của người em ko bao giờ quên. Mùa thu, em thường kiếm cớ đi qua con phố đó, để được nhìn những bông hoa xinh xinh, trắng trắng quen thuộc và để nhìn thấy anh, anh suốt ngày đi học muộn thôi.
    Bây giờ không hiểu sao hoa sữa ko còn nồng nàn như xưa nữa. Mùa thu, em vẫn đi qua, nhưng ko còn thấy hương hoa quyến luyến theo mình. Đôi khi em cũng lãng quên những bông hoa trăng trắng vương ven đường...
    Anh ko còn ở con phố đó nữa. Em cũng dần lãng quên mùi hương xưa. Anh đã chuyển ra khu phố đầy nhà cao tầng và chẳng có cây hoa sữa nào. Em cũng từ bỏ ý định trồng hoa sữa như ngày nào, vì em biết em ko đủ sức ..
    Hà nội bây giờ rực rỡ các màu hoa, những bông hoa khoe đủ sắc màu. Hoa màu trắng kiêu kỳ trong các cửa hiệu, calla, lys..
    Em cũng quên mất mình đã từng thích một loài hoa, cũng màu trắng nhưng khiêm nhường và giản dị hơn nhiều. Còn anh, anh có biết con phố cũ nhà anh có hoa sữa không.
    "Con đường xưa quên đôi bàn chân, bàn chân đã lãng quên con đường nhỏ..."
  10. lesbian_8283

lesbian_8283 Thành viên mới

Mình thích hoa Bồ Công Anh! Loài hoa này hình như ko có hương thơnm hay sao ý!!!