1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hà Nội...Hoa....Hà Nội ....Phố

Chủ đề trong '1983 Ỉn Hà Nội' bởi gemini83, 05/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

Và hoa tím vẫn rơi đầy sân...
    Chẳng hiểu vì sao hồi bé mình thích những bông hoa màu tím đến như vậy, bất kể là hoa gì cứ màu tím là đòi nằng nặc mẹ mua cho. Hồi đó ở trong khu nhà mình có một con sông chảy qua, ven sông là những rặng hoa violet tím đến nao lòng. Mình nhớ là mình muốn hái nó kinh khủng nhưng không có cách nào lấy được. Vì thế chỉ ngắm từ xa mà thôi. Những hôm mẹ đi dạy, bị nhốt trong nhà mình chỉ có mỗi trò chơi là ngồi nhìn mấy bông hoa tím tím và bắt chước vẽ theo. Bây giờ nhìn lại thấy hồi đó vẽ xấu kinh dị, thế mà hồi 5 tuổi đó mình giữ những bức tranh đó không khác gì kho báu.
    Không làm thế nào có được bông hoa violet mình chuyển sang tìm những bông hoa màu tím khác. Hồi đó, cứ đến 20-11 mẹ nhận được rất nhiều hoa, trong đó có bông hoa màu tím cánh mỏng manh mà mọi người vẫn gọi là hoa cánh ****. Thấy nó có ít cánh quá, mình bèn xé nhỏ ra cho nhiều, kết quả là hoa tan nát, thật là ngốc thật!
    Thế rồi mình biết một loài hoa màu tím khi một hôm đi ra cổng khu đón bố, bông hoa nhỏ nhắn, tím lấp lánh dưới ánh mặt trời, mình sướng rơn cả người, cứ như vừa phát hiện ra điều gì lớn lao lắm. Thế là chẳng còn nhớ nhiệm vụ ra đón bố nữa, cứ ngồi ngắm mấy bông hoa, bố mẹ tìm mãi lôi về mắng cho một trận nhớ đời. Mãi về sau mới biết rằng nó gọi là hoa xấu hổ, ai cũng biết chỉ có mình là ko biết, thế đấy!
    Rồi chuyển nhà, khu nhà cũ cũng xây lại, chẳng còn con sông, chẳng còn hoa violet, chẳng còn hoa xấu hổ nữa. Mình cũng không mấy dịp về nhà cũ dù chỉ cách có vài cây số.
    Theo thời gian, mọi thứ đều thay đổi, mọi vật dần đi vào quên lãng, đã lâu lắm rồi mình cũng chẳng còn nhớ hoa violet như thế nào nữa, chẳng còn nhớ cái bông hoa làm mình mê mẩn hồi xưa đẹp đến thế nào. Nhưng màu tím của nó thì mình vẫn nhớ như in, bởi vì trong suốt những năm tháng tuổi thơ, chỉ biết có bệnh viện và những viên thuốc mình chỉ có nó làm bạn mà thôi.
  2. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

3. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

4. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

Được bonni2311 sửa chữa / chuyển vào 23:39 ngày 26/06/2005
  5. bonni2311

bonni2311 Thành viên mới

Được bonni2311 sửa chữa / chuyển vào 23:39 ngày 26/06/2005
  6. gemini83

gemini83 Thành viên mới

Thời gian, mình có thể nhìn thấy thời gian trôi dần qua, như đuôi của ngôi sao chổi, nó quét hết những gì trên đường nó qua. Quét hết...Nhưng ko thể quét nổi ký ức của con người.
    Cái cây hoa Phượng gần nhà, luôn nở hoa cuối mùa, khi nhưng cái cây khác đã hết hoa nhưng hoa của nó vẫn đỏ, như cháy cả bầu trời.Mùa này đã bị chặt, để làm đường.
    Tối, lấy xe đi lòng vòng hóng mát. Ko biết người khác nghĩ rì nhỉ? Hóng nóng thì có. Tối, Hà Nội nóng, chỉ toàn người là người, à quên, toàn xe là xe nữa chứ, thế mà vẫn cứ thích đi.
    Đến cả chỗ mình hay ngồi, ở hồ Tây, chỗ Võng Thị đi xuống, dạo này sao đông thế.Mình ích kỷ wa'' chăng?
  7. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Lys Barcelina
    Lys Cancun
    Lys Centerold
    Lys Cote-Dazur

Lys Dixieland

Lys Dixieland 2​

Lys Gran-Cru
    Lys Regal
    Lys Rose-Coeur-Blanc-Picott
    And So Much More ....
  8. conangngongao

conangngongao Thành viên rất tích cực

Tớ thích hoa ngọc lan, thích cái thứ hương thơm làm mát dịu không khí ấy....
  9. nhotcay

nhotcay Thành viên rất tích cực

ớ hoa ngọc lan là cây hoa như nhà mình à . Hoa lan trắng trắng nhỏ nhỏ á . Mình có nhớ cái cây nhà mình tên gì đâu . hehe .
    Thấy mọi người bảo có phố gì có hoa sữa thơm lắm , Mũi tịt có ngửi được đâu . he he
    Phố Hn mới bi giờ chả biết đi thế nào . Lạc lung tung hết cả . he he . HN phố mùa mưa bi giờ cũng bị ngập hết rồi . Hôm nào mưa bác nào thích đi lội nước gọi em . haha . Mang thuyền ra bơi ... phố cũng được chứ chả đùa
  10. phu_thuy_so_ma

phu_thuy_so_ma Thành viên rất tích cực

Uhm, sau này nhà Nhót có bị quy hoạch thì nhớ bảo người ta giữ lại cây hoa ngọc lan nhá
    Hôm nay mẹ mua hoa loa kèn ... Những bông hoa trái vụ ...