1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hà Nội ngày qua ngày ...

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi QuyenTieuMuoi, 31/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hakamaniac

hakamaniac Thành viên mới

vừa đi thăm mộ ông nội về, ngoài trời rét và mưa phùn, ngửi thấy mùi tết rất gần rồi, ra ngoài trời bây giờ là thích nhất!!!!
    Ở đời phải biết mình là ai chứ, giá trị đảo lộn hết cả, chẳng biết đường nào mà lần
  2. Augustan

Augustan Thành viên mới

Tết rồi.............
    Chúc mừng năm mới!
    Chúc mọi người một năm mới an lành và hạnh phúc.
    Hãy tha thứ cho người không có lỗi!
  3. Augustan

Augustan Thành viên mới

Tết rồi.............
    Chúc mừng năm mới!
    Chúc mọi người một năm mới an lành và hạnh phúc.
    Hãy tha thứ cho người không có lỗi!
  4. enchanteur

enchanteur Thành viên rất tích cực

Những ngày trước Tết
    Mấy hôm trước Tết thấy trời nóng nóng, cứ nghĩ rằng Tết này sẽ buồn lắm vì không lạnh. Cuối cùng lạnh ơi là lạnh. Thích thật. Nhưng cũng khổ. Được mấy hôm trời lạnh như cắt mà chả được đi ăn kem lại phải ở nhà dọn dẹp, đánh rửa, hix hix. Ui Tết ơi là Tết. Mà sao nhà mình lắm thứ phải dọn thế ko bít. Ấn tượng trước Tết là trời lạnh(cái này thì thích), nước lạnh (khổ thế ko bít), đường đông nghẹt người, chen nhau trong siêu thị mua đồ, chợ lúc nào cũng nhộn nhịp, đông đúc.
    Tết năm nay nhà mình bỗng dưng gói bánh chưng. Cái bỗng dưng này làm cho mình sướng âm ỉ từ lúc biết tin cho đến lúc đưa nồi bánh xuống luộc. Tại sao mình không để ý thấy là từ ngày 23 Tết, cho đến 27, 28 Tết chả có nhà nào luộc bánh chưng nhỉ? 29 Tết. Nồi bánh chưng nhà mình nhỏ xíu, lọt thỏm trong cái sân rộng. Không có trẻ con ngồi tò mò, háo hức quanh nồi bánh chưng như đáng ra phải thế. Nồi bánh chưng cũng không giống mọi năm nữa. Mình ngồi trông bánh chưng mà chả thấy nước nổ lục bục trong nồi, chả thấy ngọn lửa reo vui bừng trong bếp. Cũng vùi khoai nướng nhưng chả ai buồn ăn. Một số người đi qua còn hỏi 1 câu rất hồn nhiên :"Úi trời, làm gì thế này, nhà nào còn luộc bánh chưng này???" <<--Chán ốm
    Tết năm nay cũng không thấy nhiều cây, hoa như những năm trước. Hay tại mình không chịu đi nhiều nhỉ???
    30 Tết : Cũng chả buồn đi xem bắn pháo hoa nữa. Ở nhà xem truyền hình trực tiếp . <<-- chán ốm.
    Những ngày Tết này chỉ có mỗi việc ôm lấy cái máy tính mà online. Nhưng hình như Tết nên cũng không mấy hứng thú thì phải. Online được 1 chốc 1 nhát rồi chả biết làm gì, lại out. <<-- chán ốm.
    Rồi tự dưng nghĩ ra là có khi nào do mình không hứng thú mà tự mình thấy mất đi cái vui???
    Ôi Tết . Nó làm cho mình đau ê ẩm hết cả người. Tết ơi là Tết.
    Kìa chú là chú ếch con có hai là hai mắt tròn....​
  5. enchanteur

enchanteur Thành viên rất tích cực

Những ngày trước Tết
    Mấy hôm trước Tết thấy trời nóng nóng, cứ nghĩ rằng Tết này sẽ buồn lắm vì không lạnh. Cuối cùng lạnh ơi là lạnh. Thích thật. Nhưng cũng khổ. Được mấy hôm trời lạnh như cắt mà chả được đi ăn kem lại phải ở nhà dọn dẹp, đánh rửa, hix hix. Ui Tết ơi là Tết. Mà sao nhà mình lắm thứ phải dọn thế ko bít. Ấn tượng trước Tết là trời lạnh(cái này thì thích), nước lạnh (khổ thế ko bít), đường đông nghẹt người, chen nhau trong siêu thị mua đồ, chợ lúc nào cũng nhộn nhịp, đông đúc.
    Tết năm nay nhà mình bỗng dưng gói bánh chưng. Cái bỗng dưng này làm cho mình sướng âm ỉ từ lúc biết tin cho đến lúc đưa nồi bánh xuống luộc. Tại sao mình không để ý thấy là từ ngày 23 Tết, cho đến 27, 28 Tết chả có nhà nào luộc bánh chưng nhỉ? 29 Tết. Nồi bánh chưng nhà mình nhỏ xíu, lọt thỏm trong cái sân rộng. Không có trẻ con ngồi tò mò, háo hức quanh nồi bánh chưng như đáng ra phải thế. Nồi bánh chưng cũng không giống mọi năm nữa. Mình ngồi trông bánh chưng mà chả thấy nước nổ lục bục trong nồi, chả thấy ngọn lửa reo vui bừng trong bếp. Cũng vùi khoai nướng nhưng chả ai buồn ăn. Một số người đi qua còn hỏi 1 câu rất hồn nhiên :"Úi trời, làm gì thế này, nhà nào còn luộc bánh chưng này???" <<--Chán ốm
    Tết năm nay cũng không thấy nhiều cây, hoa như những năm trước. Hay tại mình không chịu đi nhiều nhỉ???
    30 Tết : Cũng chả buồn đi xem bắn pháo hoa nữa. Ở nhà xem truyền hình trực tiếp . <<-- chán ốm.
    Những ngày Tết này chỉ có mỗi việc ôm lấy cái máy tính mà online. Nhưng hình như Tết nên cũng không mấy hứng thú thì phải. Online được 1 chốc 1 nhát rồi chả biết làm gì, lại out. <<-- chán ốm.
    Rồi tự dưng nghĩ ra là có khi nào do mình không hứng thú mà tự mình thấy mất đi cái vui???
    Ôi Tết . Nó làm cho mình đau ê ẩm hết cả người. Tết ơi là Tết.
    Kìa chú là chú ếch con có hai là hai mắt tròn....​
  6. quan_ngo

quan_ngo Thành viên mới

Gửi enchanteur:
    Tết buồn vậy sao bạn? Chả bù cho tớ cứ ngồi tưởng tượng mãi không biết HN Tết đông vui cỡ nào. Vào net xem cầu truyền hình mà cứ tậm tà tậm tịt, câu được câu mất. Tớ mong người ta chiếu thật nhiều hình ảnh về đường phố HN, nhưng hình như năm nay VTV tham lam chọn nhiều địa điểm quá, nên đến Hn cũng chả được ưu tiên (!)
    Sao ấy không đi chơi đâu cho vui? Ở nhà vào mạng thì uổng quá.
    Hic. Giá như tớ cũng đượcnhư ấy nhỉ...
    How can I not miss you when I'm gone...
  7. quan_ngo

quan_ngo Thành viên mới

Gửi enchanteur:
    Tết buồn vậy sao bạn? Chả bù cho tớ cứ ngồi tưởng tượng mãi không biết HN Tết đông vui cỡ nào. Vào net xem cầu truyền hình mà cứ tậm tà tậm tịt, câu được câu mất. Tớ mong người ta chiếu thật nhiều hình ảnh về đường phố HN, nhưng hình như năm nay VTV tham lam chọn nhiều địa điểm quá, nên đến Hn cũng chả được ưu tiên (!)
    Sao ấy không đi chơi đâu cho vui? Ở nhà vào mạng thì uổng quá.
    Hic. Giá như tớ cũng đượcnhư ấy nhỉ...
    How can I not miss you when I'm gone...
  8. IceBlood

IceBlood Thành viên mới

Tết... lạnh sun "...im", híc híc... ra ra vào vào, chân tay như thừa... thôi thì nhét hết chân tay vào trong chăn vậy! Ngủ!... Ơ, nhưng mà Tết cơ mà!... thế thì dậy... đi chơi... ngắm phố phường... nhưng mà lạnh... lạnh lắm... về ngủ sướng hơn!... nhưng... Tết!... lại Tết cơ mà!... Ừ, thế thì lên mạng chơi vậy!...
    ... Hà Nội, ngày lại ngày... Tết, ăn.. ngủ... mạng... BÉO TRẮNG!
    (dù sao thì cũng có một món quà đầu năm thú vị từ Sì Gòn mang tới... một món quà... made in HÀ NỘI! Hừm, vụ này hay đây! Cám ơn chúa Xuân nhé!!!)
    "...tình cảm không phải là thứ để cám ơn hay xin lỗi mà..."
  9. IceBlood

IceBlood Thành viên mới

Tết... lạnh sun "...im", híc híc... ra ra vào vào, chân tay như thừa... thôi thì nhét hết chân tay vào trong chăn vậy! Ngủ!... Ơ, nhưng mà Tết cơ mà!... thế thì dậy... đi chơi... ngắm phố phường... nhưng mà lạnh... lạnh lắm... về ngủ sướng hơn!... nhưng... Tết!... lại Tết cơ mà!... Ừ, thế thì lên mạng chơi vậy!...
    ... Hà Nội, ngày lại ngày... Tết, ăn.. ngủ... mạng... BÉO TRẮNG!
    (dù sao thì cũng có một món quà đầu năm thú vị từ Sì Gòn mang tới... một món quà... made in HÀ NỘI! Hừm, vụ này hay đây! Cám ơn chúa Xuân nhé!!!)
    "...tình cảm không phải là thứ để cám ơn hay xin lỗi mà..."
  10. Snickers

Snickers Thành viên quen thuộc

Hà Nội : Tết năm nay buồn hơn mọi năm, hay tại mình lớn rồi nên mất đi cái háo hức của tụi trẻ con. Cảm nhận đầu tiên về Tết là lạnh. Cái lạnh buốt da thịt. Mẹ kêu hoài sao mày ăn mặc phong phanh thế, 3 ngày Tết lúc nào cũng chỉ 2 cái áo...mẹ có biết đâu mình yêu cái tiết trời lành lạnh ấy, càng lạnh càng thích, tự dưng những kỷ niệm xưa cũ ùa về, mình lại sống trong tâm trạng của một đứa học sinh cuối cấp, lại lang thang giữa những con phố Hà Nội trong cái mưa lất phất đầu xuân...
    23 Tết ông Công ông Táo, lạnh đến run người...Hôm đấy thi môn cuối cùng, thức gần như cả đêm, mệt mỏi, cũng không thèm để ý xem mọi nhà cúng ông Công ông Táo thế nào nữa...chợt nhớ 23 tháng chạp năm nào đi sinh nhật Q, nhớ bạn bè quá....Ở nhà, mẹ đã làm hết mọi việc, mình chỉ có đi và về, nhà chỉ là chỗ trú chân.....cảm nhận về Tết chưa rõ rệt, thấy mọi người vội vã bước đi, còn mình cứ lững thững chậm chạp....Tết của riêng mình có lẽ cũng diễn ra như thế...buồn tẻ vô vị quá...
    30 Tết, nhà cửa đã dọn dẹp tươm tất, không khí Tết có phần nhiều hơn rồi...vậy mà có chuyện khiến mình không vui, ám ảnh, không hiểu ngày đầu năm mới có khác không? Đi xem pháo hoa mà tâm trạng không thoải mái, chẳng hiểu sao hôm đấy lại thế...không muốn ngày đầu năm mất đi ý nghĩa thiêng liêng của nó, mình lại gạt đi.....đứa em cứ kỳ kèo đi lễ chùa.....chùa đông người quá, hai chị em chỉ khấn vái chứ không châm hương, bên ngoài đất trời đã có sự đổi thay, ngày mới đã bắt đầu,không khí mùa xuân hoà trong mùi trầm hương, sao thấy thân quen thế....
    Mùng 1 Tết như mọi năm cả nhà phải về làng cúng Tổ tiên, vẫn đến những nhà quen thuộc, hình như một năm mình đến đó có một lần trong dịp Tết....Tết âm lịch, lễ nghi là chính,nhiều thủ tục rườm rà quá....nghĩ thế thôi nhưng mình vẫn phải theo, tục lệ mà....chiều mùng 1, lững thững dạo Hồ Gươm, ghé qua đền Vua Lê xin chữ, thấy trong lòng đỡ buồn, may mà mùng 1 còn có cái đáng nhớ nếu không thì không biết để đâu cho hết chán. Tối, lạnh, bạn bè mình chắc cũng ngại ra đường....online....chẳng có ai cả....gửi offmessage chúc mừng chúng nó vậy....kết thúc một ngày mùng 1 buồn tẻ...Tết ơi có gì hay đâu nhỉ...thế là hết Tết rồi....
    I will always ...promise to give you the best of myself...and to ask you no more you can give