1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hải Dương trong tôi là .......

Chủ đề trong 'Hải Dương' bởi lilyphap, 05/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lilyphap

lilyphap Thành viên mới

Hải Dương trong tôi là .......

Chiều nay nhận điện thoại của papa, dù là chưa quyết định nhưng papa đang có ý định bán nhà ở HD để chuyển về quê sống. Quê papa ở Hà Tây, mà giờ thì Hà Tây trở thành HN --> mục nguyên quán trong lý lịch của mình sẽ ghi thành HN. Kể ra cũng hay nhỉ. Một con bé 100% tỉnh lẻ bỗng chốc trở thành người thủ đô

Cho dù là bây giờ cũng không thường xuyên về HD như trước nhưng nhà của bố mẹ vẫn là một sợi dây liên lạc, ai hỏi vẫn nói là nhà mình ở HD. Sau này chuyển nhà, vẫn cứ nói rằng mình là người HD đấy, thế nhưng cảm giác sẽ rất khác, giống như mình là một đứa con xa xứ. Thế nên bỗng nhiên thấy sợ, thấy như là bị dứt khỏi cả một quãng đời rất dài, cả một thời thơ ấu, ngây ngô, dại dột, nghịch ngợm, vô tư và không bao giờ quên được.

Nói là không thể quên đấy, nhưng rồi mai này trong cuộc sống với biết bao điều phải lo lắng, rồi mình sẽ lãng quên, sẽ không còn nhớ đến nữa. Xin Mod một góc nhỏ để lưu giữ những kỷ niệm không tên, những con đường quen thuộc, những góc phố đã từng đi qua, những niềm vui bất tận, những tội lỗi đã mắc phải (nói thế thôi nhưng không có đâu ).

Cũng mong là mình không phải độc diễn trong topic này. Mọi người cùng share nhé.
  2. lead8x

lead8x Thành viên mới

Nhưng dòng cảm xúc thật tuyệt vời. Đọc xong thấy trong lòng xao xuyến
  3. lilyphap

lilyphap Thành viên mới

Ở HD, địa điểm đầu tiên mình muốn nhắc đến trường Hồng Quang. Đó là trường cấp III mình học. Thi đỗ vào Năng khiếu nhưng lại chọn học Hồng Quang (he, chẳng qua là mình thi chuyên Anh nhưng lại bị đẩy sang học chuyên Nga, hãi quá chạy mất ) hoá ra lại là một quyết định đúng. Vì HQ đem lại rất nhiều kỷ niệm cho mình, kỷ niệm chặt vòng tay.
    Không phải là tự hào quá đáng nhưng trường mình đẹp thật. Một dãy nhà 3 tầng khang trang nằm cạnh một dòng sông (có gọi là sông không hả bà con?) với hàng liễu tha thướt rủ xuống. Sân trường trồng rất nhiều phượng vĩ, cây nào cũng cao ngất và trổ rất nhiều hoa. Mùa hè lũ bạn nghịch ngợm của mình vẫn đứng ở hành lang vặt phượng, cành nào sà vào gần cũng hoá ra xơ xác đến tội. Bây giờ thì những cây phượng già ở sân trước không còn nữa rồi thành ra sân trường cứ trống vắng sao đó (văn tả cảnh dở tệ )
    Trường nằm cạnh Đài liệt sĩ. Thuở mình học nó không được sạch sẽ và đẹp đẽ như thế đâu. Cây cối rậm rạp, hơi bẩn vì dân mình cứ hay có tính tiện thể Tụi con trai rất hay trèo tường (bây giờ chắc là tường xây cao lắm rồi k trèo được nữa đâu nhỉ) sang đó chơi. Năm cuối mình cũng bị rủ rê bật tường sang đó ngồi tán dóc, chơi trò đuổi bắt. Cũng có lần trèo lên đỉnh tháp ngó nghiêng ra xung quanh. Trốn học bị thầy giáo bắt gặp quả tang véo tai đau điếng (bây giờ mà thế có khi lại có scandal rồi ấy nhỉ ) mà vẫn còn nhe răng cười. Lần sau vẫn đi tiếp.
    Thầy giáo hay véo tai học sinh. Hic, hầu như đứa nào trong lớp cũng được thưởng thức tuyệt chiêu ấy của thầy, nhớ mãi đến giờ. Sau này ra trường rồi, mỗi khi đến thăm thầy, theo thói quen vẫn ngồi tránh xa thầy không lại được thầy ưu ái kiểu ấy - sợ lắm
    Chả biết văn của mình ra sao, đọc lại thấy lủng củng kinh. Kệ, cứ post lên đây làm vốn đã, ngày mai lại tiếp tục tra tấn bà con
  4. Silent_knight

Silent_knight Thành viên rất tích cực

50 năm nữa Hải Dương cũng về Hà Nội rồi cô ợ. Biểu papa cô giữ lấy một mảnh ở Hải Dương đi.
  5. ntmanh

ntmanh Thành viên mới

Thủ đô Hà Nội nhớn quá các bác nhẩy, tự hào vãi. Lại còn có thành phố Sơn Tây thuộc thành phố Hà Nội, rùi lại cả thành phố Hà Đông nữa chứ, thật chả hiểu sao?
  6. aikolai

aikolai Thành viên mới

để làm cái gì ạ,
    Hà Tây hấp diêm Hà Lội, sau ngày 1/8 Hà lội đẻ ra một mớ lụa với bo vang ( Ba Vi co con bo bang) 50 năm nữa (nếu có) Hải Dương hấp diêm Hà Lội ( chắc sau HY) thì Hà Lội có thêm đậu xanh và vải thiều à.
    @ LYliphập : Chắc bạn còn trẻ, nên có vẻ háo hức với vụ Hộ Khẩu, nhưng báo cho bạn tin buồn là phần nguyên quán ko có gì thay đổi, thậm chí cho đến đời cháu của bạn, vì nguyên quán theo định nghĩa của CA là " nơi sinh của cụ( hoặc ít nhất là Ông) nội "nhá
    sozi vì nếu có làm tụt hứng của bạn
    Còn cái ao trước cửa trường Hồng Quang, ngày xưa nó là con sông tiêu lũ và cung câp nước nông nghiệp, nó cũng là 1 phần của hệ thống Bắc Hưng Hải lừng danh, cho đến ngày .... Nam Cường về làm đô thị, phá trạm bơm, bịt đầu bịt đuôi thì nó thành cái ao, Gần đây nữa,tớ thấy hệ thống thóat nước thải ( ko rõ là mước mặt hay nước thải sinh họat )đang đổ về cái ao này. Nếu là nước thải thì nó sẽ thành ao nước thải, và các thế hệ sau của trường HQ sẽ phải cám ơn đám phượng già và liễu trẻ che đi cái ao ý.
  7. nhim123

nhim123 Thành viên mới

Bà chị quên ko nhắc đến con đường vào trường HQ à? Từ đường Bạch Đằng vào đến trường phải leo qua cái cầu mà hàng sáng học sinh phải chen chúc nhau để lên ý. Cái tội đi học muộn luôn được đổ lỗi cho tắc cầu.
    Rồi cả con đường toàn sỏi đá, gập ghềnh, mỗi ngày ít nhất 2 lần phải đi qua. Tức nhất là khi vừa ra trường thì con đường đó được tu sửa lại, đường nhẵn thín, xe đi thì cứ là bon bon...
  8. lilyphap

lilyphap Thành viên mới

@Nhim: Cô cứ từ từ, rồi sẽ có chuyện về cái cầu. Ngày xưa tôi k đi học muộn nên k nhớ ngay đến chuyện cái cầu Mà tôi k kể thì đã có cô bổ sung rồi còn gì.
    @S_N: Bác kiếm cho em một mảnh gần nhà bác đi. Đợi 100 năm nữa được giá bán sẽ khao mọi người bét nhè.
    @aikola: Bạn lôi cả định nghĩa của CA thì tớ chịu rồi, k phải lĩnh vực hiểu biết của tớ. Nhưng cứ nghĩ đơn giản thế, tự huyễn hoặc mình một chút thôi. Trước đây nguyên quán của bạn là Hải Hưng (cứ giả sử là thế đi), bây giờ còn giữ nguyên như thế không? Mà không biết trẻ theo cách nói của bạn giới hạn như thế nào, nhưng dù sao thì được khen (cũng k biết là có phải khen nữa không) là trẻ thì cứ vui đi đã
    @all: nói chuyện Hà Tây và HN chỉ là để nói vui thôi. Ở topic này tớ không muốn bàn đến chuyện chia tách, sát nhập các tỉnh thành. Đơn giản chỉ muốn nói về HD, nơi tớ đã sinh ra và lớn lên. Tớ chẳng thấy việc mở rộng HN ảnh hưởng gì tới mình cả, có chuyện ấy hay không thì vẫn cứ sống như từ trước tới giờ vẫn thế, chẳng giàu lên ngay được, cũng chẳng biến thành người khác được, quê tớ vẫn đúng ở chỗ đấy, tớ vẫn sinh ra và lớn lên ở đúng nơi ấy. Sự thay đổi cái tên, địa danh không ảnh hưởng tới con người.
  9. chetcadi

chetcadi Thành viên mới

Lâu không thấy thông tin, hóa ra Lyly dạo này cũng nhiều tâm trạng ghê.
    Dù sao thì cũng chúc mừng và chia vui cùng với những tâm trạng mà Cô đang có
  10. noloves83vn

noloves83vn Thành viên mới

Chả hiểu có chuyện gì nữa nhưng mon mem 1 (2 tí cho máu)
    Cũng hok học HQ nhưng vẫn nhớ có cái cầu HQ (là cầu hiện tại bây giờ) mới đc tư sửa còn trước đây nó bé thật, đúng là phải chen nhau đi trên cái cầu đó. Dù sớm hay muộn nhưng cứ có học sinh đi là ...tắc.
    Còn về cái lý lịch thì sẽ ghi nguyên quán chứ hok ghi địa chỉ nơi sinh. Nhưng cái đó ảnh hưởng cái gì? Luôn tự hào với quê hương là nơi ...sau 1 số vấn đề đã sinh ra...ai đó ...rùi đến mình (dù hok phải là sinh ra mình).
    Chấm hết !