1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hải Quân Nhân Dân Việt Nam

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi vaputin, 23/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. igansanzenin

igansanzenin Thành viên gắn bó với ttvnol.com

tàu to, radar lớn, công suất cao, đã thế lại dư chỗ triển khai UAV, chưa cần UAV thì nó cũng thấy tuốt đám tàu kia, trừ khi tên lửa chỉ bắn đc dưới 20km thì tớ bó tay...
  2. Lenam098

Lenam098 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

chuẩn cụ ạ
    Em không phải dân trong nghề nhưng em nghĩ những hạm đội phát triển trở nên lớn mạnh rồi, thì họ có tàu to để trở thành hỏa lực chính cho hạm đội, còn phần việc bảo vệ quần vòng, phòng không, quét mìn, hộ tống, chống ngầm có từng lớp chuyên biệt hỗ trợ nhau.
    Đương nhiên khi vác hết lên 1 con tàu thì nó vừa to vừa nặng nề, nhỡ ăn mấy quả tên lả thì đi đứt, dẫu chưa chìm cũng què quặt khó lòng tiếp tục tham chiến. Hơn nữa 1 cái thùng thuốc súng di động như vậy đi 1 mình có thể đủ đồ chơi chống đỡ 4 phương tám hướng nhưng sẽ hạn chế tầm hoạt động và số dự trữ lương thực, vũ khí mang theo. Đến tàu sân bay trăm ngàn tấn nó còn chưa ôm hết vào người. Đám Muỗi nhà ta tương lai chính là đội ong vò vẽ đeo bám bảo vệ hạm đội chứ k hẳn chỉ để đánh du kích rồi té như lời đồn. Ngoài ra còn Không quân Hai quần nữa chứ. Cái tàu to tổ chảng chưa chắc đã không thành mồi của 1 con tàu bay gỉ sét nhà Vịt. Ta có tàu bay thì giặc nó cũng có chứ đùa, mà tàu bay nó bóng hơn tàu bay ta đấy :-D
    Vậy mà nhiều ông thanh niên cứ ham đồ to, cụ vẽ cho vui em tán thành, nhưng các cụ khác cứ bảo hoang tưởng vv là bởi các cụ ấy tưởng tượng ngày mai mình vác tiền mua 3 chiếc để canh bể Đông thay đám tàu nhỏ, làm thế có mà thành mồi cho giặc.
  3. igansanzenin

tư tưởng phát triển hạm đội ruồi muỗi nên tư duy nó cũng ruồi muỗi theo... :-D
    forever_onelove thích bài này.
  4. hoanghoa00

hoanghoa00 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

5. forever_onelove

forever_onelove Thành viên rất tích cực

Cám ơn các bác đã cổ vũ và bình luận mấy con hàng em vẽ. Em cũng xin nói thêm dăm ba câu để các cụ hiểu suy nghĩ của em khi vẽ những mãu tàu này.
    -Thứ nhất là em vẽ với mục đích đơn giản là thoả sức sáng tạo, thêm nữa cũng là để lấy chút số má khi đem khoe với dân vẽ 2D shipbucket. (www.Shipbucket.com)Thông số đưa ra chỉ ở mức tương đối vì tất cả mới chỉ dừng ở mức ý tưởng thôi, thế nên cụ nào cứ "nghiêm túc" quá khi soi xét từng tí một thì em cũng xin miễn bình luận.
    -Thứ 2 là nói đến 3 mẫu tàu trên. Các cụ rất dễ nhận ra là em không tự nhiên lại vẽ cả 3 mẫu cùng 1 lúc, loại bỏ vấn đề hiện thưc và chi phí duy trì hoạt động thì 3 mẫu này chính là để kết hợp với nhau thành 1 hạm đội. Cơ cấu gồm 01 Soái hạm 25000 tấn + 4 khu trục hạng nặng 15000 tấn + 12 khu trục hạng nhẹ 5000 tấn. Bảo vệ từ xa đến gần, từ cao đến thấp, phòng không, chống ngầm, chống hạm đầy đủ và thậm chí đủ sức đánh chặn cả tên lửa đạn đạo luôn. Cụ nào mà có suy nghĩ chọn 1 trong 3 mẫu là sai lầm to
    Lỡ chơi rồi thì phải chơi to luôn chứ , oăn chơi thì lo gì mưa rơi hả các cụ
    --- Gộp bài viết: 11/02/2016, Bài cũ từ: 11/02/2016 ---
    Cụ yêu cầu 1 lúc vẽ vài mẫu thì mình không thể sản xuất kịp, tạm thời mới ý tưởng ra 1 mẫu khoảng 1200 tấn thôi.
    Về cơ bản thì mình gọi nó là thế hệ sau của Molniya, không đặt nặng yếu tố tàng hình hay quá hiện đại mà chủ yếu là bền, rẻ, giá thành hợp lý và hoạt động dài ngày được trên biển. Mời cụ bình loạn
    duyvu1920 thích bài này.
  6. igansanzenin

quất bệ vls 8 quả Klub đê...
  7. duyvu1920

duyvu1920 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

tàu to tầm >8000T là tàu dành cho hải quân biển xa rồi :D hiện tại em thấy hải quân ta đang chuyển từ ven bờ qua biển gần chứ đừng ham nhảy lên biển xa kẻo té :P thực ra mol vẫn là chiến thuật hải quân ven bờ tương lai em nghĩ tác chiến biển gần thì dùng các tàu từ 1000-5000 tấn là phù hợp :D trong đó tập trung vào đội tàu >1000 tấn với số lượng lớn,còn các tàu lớn khác thì biên chế ít hơn,cứ nhìn qua anh béo bên cạnh ấy,tàu to không thiếu mà vẫn chú trọng phát triển đội tàu type 056 hơn ngàn tấn thì nhà ta đừng ham hố quá >:)
    không phải cứ radar to,mạnh là nhìn xa đâu cụ :D
    Lenam098 thích bài này.
  8. igansanzenin

tàu 2000t thì cứ theo luật cụ mèo nói ấy, mà nói theo cụ mèo thì cứ làm cái tàu tên lửa nho nhỏ cho rồi, còn muốn tác chiến ở ngoài đảo chứ chả cần biển xa xôi gì, thì phải có tàu lớn mang hàng mà cover nhau, cứ ngồi đó mà ôm cái tư tưởng nhược tiểu thì sớm nát thôi...
  9. nevermore2069

nevermore2069 Thành viên tích cực

Trước mắt vẫn là các tàu lượng giãn nước dưới 5000 tấn :3
    Muốn mơ tới tầm 8000 tấn trở lên thì phải đợi tới giai đoạn 2025-2030 xem có gì đặc biệt không :3
    Mà góp ý với bác vẽ 2D là, bác tính trọng tải tàu rồi hãy vẽ, nếu không biết công thức thì tìm xem các tàu có trọng tải mình muốn vẽ mà lấy kích thước tàu :3
  10. duyvu1920

duyvu1920 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

vấn đề là phù hợp với chi phí và khả năng,hiện tại ngay cả nga cũng phát triển đội tàu <5000 tấn mà VN đòi ham đội tàu to đi biển nhỏ thì chả phù hợp