1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hải Quân Nhân Dân Việt Nam

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi vaputin, 23/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tommy_teo

tommy_teo Thành viên mới

Con Svetlyak Ngố đóng cho Vịt tải trọng 375 tấn giá chỉ từ 10-15 mil US nhiều lắm chỉ 20 mil US.
    Vậy con TT400TP giá 70 mil là quá đáng.
    BQP nên tách phần đầu tư cơ sở vật chất riêng, khấu trừ dần theo sản phẩm đóng được theo hệ số % được Vịt và các nước áp dụng.
    Cơ sở đó còn dùng để đóng các loại tàu khác và làm công tác sửa chữa. Nếu không vài năm nữa Vịt sẽ có nhiều triệu phú và tủ phú đô la còn HQ và dân Vịt thì vẫn bèo nhèo như cũ.

2. bintao

bintao Thành viên rất tích cực

Vậy thì bác nói rõ là đó là chi phí sx chiếc đó + dây chuyền sx những chiếc khác.Chứ ko phải giá 1 chiếc.Mà em thấy cái giá bác đưa ra giống đoán mò quá=))=))Chuẩn bị kích để chụp mũ "tham nhũng" ạ??mà theo em nghĩ cái giá xác thực của 1 chiếc thì chắc là giám đốc nhà máy đóng tàu đó mới biết đc

Chưa có ji xác minh giá thực thì ngồi bàn luận chuyện giá quá đắt với vừa đủ làm ji.Chẳng qua chỉ là "nghe người ta nói".Chính xác là nghe chính miệng bác kể
    Em thì mới nghe trên tivi giá chiếc tàu TP đó rẻ bằng 1/10 so với mua nước ngoài.Còn bác thì tàu đó ra đa,....xyz....tốt này nọ.Hơn cả Gepard rồi hô cái giá trên trời.Hay bác nói thế để kích người khác nói chiếc TP đó có ji đâu mà tốt:))
  3. napster90

napster90 Thành viên rất tích cực

Đây là tổng chi phí từ đầu nghiên cứu chế tạo con này là 70 triệu bao gồm cả nghiên cứu, chế tạo, nhà xưởng, đào tạo, giá thành nguyên liệu nhân công cho TT-400TP đầu tiên. Giả sử giá nguyên vật liệu thiết bị và nhân công cho 1 con là 3 củ, thì nếu Vịt mình sản xuất 20 con thì giá còn tầm (70+ 19x3)/20=6.35 củ 1 con âu cũng là hợp lý. Nếu dần dần mình nội địa hóa được cả pháo cho tầu, radar và thiết bị điện tử thì chắc giá sẽ < 5 củ 1 con.
  4. Rockerfeller_III

Rockerfeller_III Thành viên rất tích cực

Tất nhiên là nhiều thứ chi phí, nhưng trong báo cáo thì chi phí con tàu này 70 chai hơn.

Chi phí thực thì giám đốc và bộ sậu nhà máy biết. Nhưng chi phí báo cáo để duyệt dự án thì trên phải biết trước. Sau đó chi phí hoàn thiện (phát sinh này nọ) cũng phải báo cáo lên trên.

Bác gì trên đó, em có nói ra đa tốt hơn Gepảd đâu. Là pháo ấy. Hỏa lực và hoạt động của pháo ấy.

Bác gì trên đó, con Svâyltk chưa chắc ngon bằng con này.
  5. matkinhbu

matkinhbu Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

6. napster90

napster90 Thành viên rất tích cực

Đấy chắc là báo cáo tổng chi phí của dự án chứ không phải là chi phí của cái tầu không bác ạ. Với lại bác nói hoả lực với hoạt động của pháo tốt hơn thì bác có thể chứng minh được không? Riêng em thấy một quả Palma (chưa có tên lửa) của Ghẻ thì đã hơn đứt cả AK-176 và AK-630 rồi.

Em nghĩ là đóng 20 chiếc là hợp lý bác ạ. Mình bờ biển dài cần nhiều tầu pháo để tuần tra. Đâu phải có mỗi Trường Sa Hoàng Sa đâu còn cả Vịnh Bắc Bộ rồi trong miền Nam nữa chứ ạ [r2)]
  7. mrhungdo

mrhungdo Thành viên rất tích cực

hehe thế là cả tiền xây nhà xưởng thiết bị cả tiền nghiên cứu đầu tư dây truyền công nghệ cả tiền ăn chia và cả giá cúa 1 con tàu là 70 chai obama... không đắt không đắt vì nếu mua công nghệ và dây truyền đóng "đom đóm" không đảm bảo đã ngốn hết chỗ kia (nguyên cái thiết kế không thôi đã là 10 chai rồi" rồi chưa kể thiết bị nhà xưởng và khoảng ăn chia khác... không đắt đâu !!!
  8. xuanhuy1511

xuanhuy1511 Thành viên tích cực

Chẳng hiểu sao lại chèn mấy cái hình tàu ngầm vào cuối chương trình ^:)^^:)^
  9. Rockerfeller_III

Rockerfeller_III Thành viên rất tích cực

Chi phí cho con tàu này chứ đâu cả dự án bác. Cái vụ nhà xưởng các thứ là em suy diễn. Nhưng đại khái là rất nhiều chi phí.

Cái ý sau của bác thì em đồng ý. Tàu pháo có những thế mạnh của nó, đặc biệt là cận chiến. Với lại lỡ có tèo cũng đỡ phí hơn mấy tàu kia, hehhehe.
  10. meo-u

meo-u Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái tầu pháo TT400TP với em tầu CSB TT400 cùng Mol kể ra cũng cùng hạng cân. Seo nhà mềnh phải chia ra 2 xưởng đóng nhể các bác. Sợ không kịp tiến độ à. Thế thì 70 mil Obama/1xưởng cũng không phải là đắt. Trừ 20mil cho em đầu tiên đi. Còn 50 mil để đầu tư nhà xưởng (và nhà của một cơ số bác nữa[:D]). Đóng riêng tầu phảo và tầu CSB cũng thừa 20 em roài. Tính ra mỗi em cõng thêm vài mil chứ mấy. Rẻ chán.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Mấy em này đúng là được báo tuổi trẻ (hay thanh niên tiền phong gì đó) chui vào thật. Nhưng cảnh miêu tả cụ sáng lặn, tối nổi lên chắc không phải hàng này. Mấy con này thì cần gì phải giấu ghê thế.
    Lại truyền thống có hàng xịn hơn thì khoe hàng cũ ra đây mà.