1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hành trình Tibet-Nepal của nhóm Tibet tháng 5. Bài và ảnh từ trang 21

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi smile_index, 02/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dogstar

Dogstar Thành viên mới

Xin chào các bạn trong forum, tôi đã thực hiện một chuyến đi Tibet rất thú vị (9 ngày ở Tibet)! Đã sử dụng rất nhiều thông tin trong forum và được sự động viên khích lệ của các bạn trong forum. Tôi rất cảm ơn các bạn, đặc biệt smileindex, msblue, mighttyman, tabalo, dighe và nhiều các bạn nữa trong forum. Tôi xin chia sẻ với các bạn một số điều:
    - Đi tầu hoả vào Tây Tạng không cần phải Permit, tôi đã hỏi chuyện rất nhiều backpackers
    - Nên dành 1-2 hôm đầu nghỉ ngơi ở Lhasa để quen với độ cao, tất cả thuốc mà các bạn hướng dẫn tôi đã mua và không dùng tới 1 viên mặc dù phải nói rằng vẫn hơi đau đầu, đặc biệt vào ban đêm
    - Các Youth hostel là các địa điểm nghỉ rất tốt cho các bạn trẻ (tất cả lũ chúng ta ). Yak hotel ở Lhasa theo tôi cũng rất thích hợp, sạch sẽ, rẻ, lại gần Jokhang.
    - Ổ Lhasa các bạn nên ít nhất một lần theo đoàn hành hương từ bến xe trước cửa Jokhang, rất hay và rẻ!
    - Biết tiếng Trung là điều rất thuận tiện, nhưng đa phần khách backpacker nước ngoài đều không biết tiếng Trung mà vẫn đi tốt đấy thôi!
    - KS Simz Cosy o Chengdu rất hay và helpful cho các bạn qua Chengdu. Location lại rất gần một khu phố cổ...
    Chúc tất cả các bạn mong muốn đến Tây Tạng hãy lên đường đi đến vùng đất hấp dẫn đó! "Với tâm thức của một kẻ hành hương" - (lời của tác giả Nguyễn Văn Dũng trong bài đi Tibet của ông)
  2. cafeonline

cafeonline Thành viên mới

Chúc mừng bạn Dogstar đã hoàn thành chuyến đi. Chuyến đi của bọn mình mới đó mà đã bốn tháng rồi, nhưng ký ức vẫn còn như hôm qua, mong là được bạn chia sẻ lại những câu chuyện của bạn trong những ngày ở bên đó.
    Có ảnh đẹp thì share cho mọi người cùng thưởng thức nhé.
    Thks!
  3. rauria

rauria Thành viên quen thuộc

Đẹp quá bạn Cafe , nhìn ảnh lại nao lòng nhớ Tibet quá có lẽ phải lập hội những người yêu tibet , hôm rồi có nói chuyện với bác HX Đức ở SG đi T9 năm ngoái mới biết ai đi Tibet về cũng có cảm giác tương tự ... vùng đất này thật lạ kỳ ... mình tuy cũng đi nhiều nhưng chả có chỗ nào như Tibet lúc nào trong đầu cũng là bầu trời Tây Tạng .
    Bác Johnny ơi làm plan dần đi thôi , chắc vẫn đi cuối Xuân đầu Hạ trước khi có mưa lớn thì mới đến được hồ Mẹ .
  4. cafeonline

cafeonline Thành viên mới

Hoàn toàn nhất trí với bác Rauria, chúng ta đã cùng đến một nơi rất ấn tượng sao lại không ngồi với nhau kể lại vài câu chuyện bên cốc bia nhỉ bác Johnie :)
    Tặng các bác một bức em chụp Lhasa từ tu viện Sera:
  5. likemoon

likemoon Thành viên mới

@ bác Cafe: ảnh thì rất đẹp rồi, bác cho bọn em tý phóng sự vào đi, chuyện tý nữa xuống vực ấy...chẹp có nhiều chuyện dọc đường thú vị chờ mãi chị Msblue dài hết cả cổ ra...híc...bao giờ chị ấy mới đi Tân Cương - Mông Cổ về nhỉ
  6. johnie

johnie Thành viên quen thuộc

Lâu quá không vào box. Ý tưởng hội những người yêu Tibet quả là rất hay. Để mấy hôm nữa rảnh hơn mấy anh em tụ tập hàn huyên các bác nhé. Cùng một lúc nghe chuyện của cả mấy nhóm đã từng đi vào các thời điểm khác nhau còn gì thú bằng.
    Ohm mani padme hum!
  7. dhx_pegasus

dhx_pegasus Thành viên mới

chào cả nhà,
    đề xuất đi Kailash và Manarasova của bác @rauria tuyệt vời đấy, nhất là khi đã đọc "trong vòng tay sambala" thì lại càng nôn nao tợn...
    nếu muốn, thì phải chấp nhận đi vào mùa Đông (đầu năm 2008) vì để đến Hè trùng dịp Olympic Beijing thì khắp đất nước Trung Quốc chả có chỗ chen chân đâu cả nhà ơi ...
    gửi cả nhà thêm một cuốn sách "lưu hành nội bộ" về Tibet "hành trình về phương đông" http://quynhnguyen.chungta.com/hanh-trinh-ve-phuong-dong/
    chúc vui
  8. smile_index

smile_index Thành viên mới

Gần 1 năm rồi mới quay lại topic này.
    Sắp tròn một năm đi Tibet rồi, nhanh thật đấy.
    Bác café online tổ chức sinh nhật cho đoàn tibet tháng 5 thôi.
  9. msblue

msblue Thành viên mới

Q à,
    Hôm nay tình cờ vào TTVNOL để lấy thông tin cho chuyến đi sắp tới thì mới gặp em và có dịp đọc lại trang Tibet T5 nhà mình. Thời gian trôi nhanh quá. Còn nhiều "nợ nần" chưa trả hết với nhóm này. Tuần tới chị đi "làm việc ở xa" đến 11/6 mới về. Mọi người cứ tổ chức đúng ngày cho có ý nghĩa. Có gì hôm đó ngồi ở đâu thì alo cho Chị nhé. Chúc 6 thành viên của Tibet May (may mắn) luôn mạnh khỏe và bình an trên mọi nẻo đường
    Blue
    18/5/08