1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hậu quả của tự do ********????

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi nelly, 17/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nelly

nelly Thành viên mới

Hậu quả của tự do ********????

Cơn lốc cô-văc trong giới trẻ

Có hai đối tượng nạo phá thai: một là những người phụ nữ đã có gia đình, đã sinh con; hai là thanh niên chưa lập gia đình. Hiện nay, đối tượng phá thai tập trung ở đối tượng thứ hai, và nghiêm trọng hơn là độ tuổi vị thành niên ở nhóm đối tượng thứ hai chiếm tỉ lệ không nhỏ. Số lượng người phá thai này đang ngày càng gia tăng đến mức đưa Việt Nam lên thành một trong năm quốc gia có tỉ lệ nạo, hút thai lớn nhất thế giới. Cách phá thai chủ yếu nhất của đối tượng này là cô-vắc. Vào giai đoạn cái thai lớn từ 3-6 tháng (tức là cuối thời kì giữa), thai bị phá bỏ gọi là cô-văc. Từ trước đến nay, ngoài con số thống kê có lẽ chưa đầy đủ thì mỗi năm nước ta có khoảng 2 triệu ca phá thai. Tuy nhiên, theo Uỷ ban quốc gia dân số và kế hoạch hoá gia đình thì chưa bao giờ họ thống kê được con số nạo, hút , phá thai lớn thời kì giữa (cô-văc) ở lứa tuổi vị thành niên. Bởi thực tế, ngành y tế không thể kiểm soát chặt chẽ được các bệnh nhân đi nạo, phá thai ở những phòng khám tư nhân (vốn đang mọc lên ngày càng nhiều, nhất là ở các thành phố lớn).

Lần thứ hai, với mục đích "giải quyết hậu quả tình yêu học trò", tôi và một chị cùng cơ quan đưa cô con gái chị tới một phòng khám tư nhân nằm trên đường Hà Nội - Hà Đông. Mới 8 giờ sáng mà phòng khám đã có khoảng chục người, toàn những cô bé trẻ măng, đến nỗi khó mà tin được khi dòm trong cuốn sổ khám bệnh thấy cô nào cũng khai trên 20 tuổi. Tôi nghe thấy bà mẹ của một cô bé khác trong lúc ngồi đợi khám thì thầm với chị bạn tôi: "Con gái tôi chót dại với thằng bạn học cùng lớp trong chuyến đi dã ngoại, chúng nó mới đang học lớp 11 nên chẳng còn cách nào khác. Nó không biết và lại sợ nên giấu, đến khi tôi phát hiện ra thì đã hơn 3 tháng rồi, thật không cái dại nào bằng cái dại nào ".

Các cô gái không dám vào bệnh viện vì sợ các thủ tục, đặc biệt là phải kê khai đầy đủ các thông tin cá nhân, nhiều cô khai tuổi trên 20 nhưng khi buộc phải trình chứng minh thư nhân dân thì sợ hãi bật khóc vì chỉ có... thẻ học sinh. Bởi vậy, các cô gái trẻ thường chọn các phòng khám tư nhân vì thủ tục thoáng hơn. Ở đây, họ có thể khai một cái tên khác, cho một địa chỉ giả, cũng như tăng lứa tuổi của mình... vấn đề quan trọng là họ được giải quyết hậu quả trong sự bí mật. Nhiều em mới 15 tuổi nhưng cứ khai vống lên 18, 19 tuổi cho đủ tuổi thành niên. Qua thăm dò các bác sĩ chuyên ngành (cả nhà nước lẫn tư nhân) thì 83% đã xác nhận rằng ở lứa tuổi từ 15-19 nhiều em đã đi nạo, phá thai.

Tình trạng phá thai ngày càng gia tăng hiện nay cho thấy ngay hậu quả nhãn tiền là mỗi cá nhân phá thai đều phải chịu trực tiếp những biến chứng sau việc làm của mình. Theo kết quả điều tra của Uỷ ban quốc gia dân số kế hoạch hoá gia đình thì 4/5 số phụ nữ phá thai đều mắc những biến chứng phổ biến như: viêm nhiễm đường sinh dục, chảy máu trong... số phụ nữ vô sinh do tắc ống dẫn trứng sau khi phá thai tăng lên đáng sợ, nghiêm trọng nhất là không ít trường hợp đã tử vong do băng huyết trong quá trình phá bỏ thai.

Cô-văc và nạo phá thai không chỉ tổn hại nghiêm trọng đến sức khoẻ của người phụ nữ mà còn xâm phạm đến đạo đức xã hội. Đây chính là sự sinh nở không được chờ đợi, không có niềm hạnh phúc, không có hình ảnh người phụ nữ bước ra khỏi phòng hộ sinh với vẻ mặt rạng ngời với một hài nhi đang thiếp ngủ trong lòng họ.

Những người trong cuộc

Một cô gái mới 18 tuổi nhưng đã nạo, hút thai 2-3 lần đã không ngại ngần thổ lộ về nỗi sợ hãi oan hồn của những đứa con mà cô đã bỏ đi sau này sẽ về báo oán cô. Một cô gái khác 16 tuổi sau khi cô-văc được vài ngày đã khóc nức nở: ?o Em có lỗi với con em lắm, nghe những lời hát ru em lại thấy rất đau lòng, liệu em có còn hát ru con em được nữa không?". Đây là tâm lý chung trong của mọi người, nhưng cho thấy việc phá thai đã ám ảnh phụ nữ khủng khiếp đến thế nào. Nhiều cô gái sau khi phá thai, mỗi khi nghĩ đến sự tàn nhẫn của mình với đứa con không được sinh ra đã luôn thầm khấn ?oCon ơi hãy tha lỗi cho mẹ?.

Với những người đã có chồng con, cảm giác khổ đau, sợ hãi đỡ nặng nề hơn bởi họ còn có những lí do chính đáng về sức khoẻ, kế hoạch hoá gia đình? Nhưng đối với những người chưa bao giờ làm mẹ, thì hầu như đều bị rơi vào sự khủng hoảng tinh thần ghê gớm, vì họ ý thức được đó là kết quả lối sống buông thả của chính mình.

Không chỉ với những phụ nữ phá bỏ đứa con của mình mà ngay cả những bác sĩ, đặc biệt là bác sĩ nữ cũng không thoát khỏi cảm giác ám ảnh ấy. ?oPhúc đức tại mẫu? là quan niệm tồn tại lâu đời của người phương Đông, nên đối với một số bác sĩ hành nghề nạo, phá thai họ cũng sợ sự báo ứng của cái nghề ?ohuỷ diệt hoàn toàn sự ra đời của một con người?. Chính vì vậy, nhiều bác sĩ sau khi phá xong một thai nhi đã thắp một nén hương cho vong linh đứa trẻ được siêu thoát, đồng thời bày tỏ sự sám hối với đất trời về việc mình làm và coi đó là sự tự cứu rõi bản thân. Có bác sĩ cẩn thận hơn, thường rất chu đáo trong ngày lễ xá tội vong nhân Rằm tháng 7 bằng việc để rất nhiều bù đài cháo, gạo trộn muối, bỏng ngô?để xung quanh nhà riêng cũng như phòng làm việc tại bệnh viện để tâm linh của họ không bị ám ảnh bởi những oan hồn bé nhỏ.

Tuy nhiên, cũng có không ít những bác sĩ đã lợi dụng nghề của mình và coi đó là một hình thức kiếm tiền tăng thu nhập. Tất nhiên, họ vẫn nói với bệnh nhân rằng: ?oCông việc của họ là giúp con người ra đời chứ không phải giết đi một con người?, nhưng nếu bệnh nhân hiểu ý và có một khoản thù lao thích hợp thì mọi việc sẽ ?ođâu vào đó? ngay. Có trường hợp, bác sĩ đã khuyên được người mẹ thay đổi từ quyết định cô-văc đứa trẻ thành việc cho ra đời đứa trẻ ngoài mong muốn ấy. Bác sĩ sẽ chăm lo cho cả người mẹ lẫn thai nhi cho đến khi đứa trẻ cất tiếng khóc chào đời và được đưa đi làm con nuôi mới thôi. Sau mỗi vụ môi giới như vậy, bác sĩ sẽ kiếm được khoản ?ohời? hơn nhiều so với số tiền đút lót phá thai.

Trong việc bàn luận về các ca nạo, phá thai chúng ta gần như quên một người cùng tạo ra hoàn cảnh này: đó chính là các chàng trai. Họ hầu như không có cảm giác đó là con họ mà chỉ là cái gì đấy phải phá bỏ đi. Các cô gái thường sau khi phá thai mới hiểu ra được người tình của mình chỉ quan hệ thân xác nhằm thoả mãn dục vọng cá nhân, trong tâm lí của họ không hoặc chưa từng nghĩ đến vấn đề có con. Câu chuyện về N.N. Mai (Chương Mỹ, Hà Tây) chỉ là một trong vô số những trường hợp tương tự đang diễn ra ngày càng nhiều. Mai học Đại học năm thứ hai, yêu một cậu bạn từ cấp 3. Cô muốn giữ tình yêu trong sáng nhưng cậu bạn lại luôn khao khát vượt qua giới hạn, bởi vậy anh chàng nghi ngờ rằng Mai không yêu anh ta hết mình. Mai không còn cách nào khác để chứng minh tình yêu của mình - đây chính là bước khởi bước khởi đầu cho sự vấp ngã và trượt dốc trong quan hệ yêu đương của giới trẻ hiện nay.

Các chàng trai, ngoài sự ham muốn tự nhiên ra, anh ta còn tò mò không biết cô gái có yêu mình đến mức sẵn sàng hi sinh mọi thứ vì mình không? Đó là cách để anh ta tin vào giá trị bản thân của mình. Những cô cậu khi yêu không có gì để tạo lòng tin cho nhau đến mức chỉ có chiếm đoạt thân xác mới có thể tin cậy nhau được. Đây là sự báo trước một nền tảng tình yêu không vững vàng. Bằng chứng là 80% những đôi đưa nhau đi phá thai sau một thời gian đều chia tay, họ có ám ảnh tội lỗi, trong tâm lí họ thấy rằng hành vi ấy không đem lại niềm tin như mong muốn mà là cảm giác xấu hổ, tội lỗi. Mai sau khi đi phá thai không còn muốn nhìn mặt người yêu nữa, và anh chàng cũng biến mất luôn.

Các bạn trẻ cần hiểu rõ tình yêu thực sự thì luôn mong hành động của mình đơm hoa kết trái chứ không phải dẫn đến việc biến mình thành những con "thiêu thân" khi còn quá trẻ. Nguyên nhân phổ biến của tình trạng phá thai của giới trẻ ngày nay bắt nguồn từ việc yêu đương và quan hệ thể xác quá sớm - chắc chắn họ sẽ đánh đắm ngay tình yêu và cuộc sống của chính mình.

Welcom to Nellyville
  2. Metalism

Metalism Thành viên quen thuộc

Chả qua cũng vì dốt, tốt nhất khi làm đám cưới phải tìm hiểu xem vợ tương lai có từng phá thai chưa. Nếu từng thì say goodbye là vừa, ngu gì dính vào.
    Bọn nó ra sao thây kệ chúng nó.
  3. nelly

nelly Thành viên mới

Làm sao mà kiểm tra được là đã phá thai hay chưa ??? Người ta chỉ có kiểm tra được là có còn ..... hay không chứ . Tôi chưa từng nghe qua là có cái vụ như bác nói
    Welcom to Nellyville
  4. alpha_au

alpha_au Thành viên mới

Hic hic, đó chính là lý do tại sao "áo mưa" cần được phổ biến hơn nữa, cần thì cho free như một số nước đã và đang làm.

Hạt bụi nào hoá kiếp thân tôi,
    Để một mai tôi về làm cát bụi.

Trịnh Công Sơn
  5. Metalism

Metalism Thành viên quen thuộc

Theo tôi biết phá thai 1 lần 90% đều có ảnh hưởng ít hoặc nhiều về sau, kiểm tra là biết ngay, cần bác sĩ chuyên môn chứ nếu còn thì kiểm làm gì. Phải cẩn thận chứ lấy phải đứa đã phá thai, sinh con dị tật còi cọc thì lỗ chết.
  6. risky99

risky99 Thành viên rất tích cực

THế nhưng nhiều người, kể cả trong box này rất dị ứng với áo mưa. Lạ là toàn các chị em, những người lĩnh đủ hậu quả lại là những người ghét áo mưa nhất
    Cái gì cũng phải trả giá
  7. caybut

caybut Thành viên mới

má, hồi xưa ra tiệm thuốc hỏi có bán BCS không, em bán nhìn mình chằm chằm, thế có quê không chứ, rồi còn nói :
    "cái gì cưng còn nhỏ, mua làm gì"
    tui mới tức mình móc CMND ra : "****** 21t rồi con ạ, mua về xài với bạn gái chứ làm cái giề"
    Cứ thế, ai dám mua BCS mà chơi chứ, cứ bị soi mói, ghét thật. May mình lớn lớn chút, gặp mấy bé con nít thì ai dám muối mặt ra mua BCS, ra mấy chỗ bán tự do thì bị bán đồ dỏm, sức trai tráng khỏe mạnh bắn rách cả bao
  8. GiaCatPhuc

GiaCatPhuc Thành viên mới

He he, nhưng mừ áo mưa thì lại không " phê " bác ạ. Người hiểu biết thì chẳng ai lại dùng áo mưa.
    Tốt nhất là cứ tính ngày cộng với thuốc tránh thai, " hoặc bắn súng ra ngoài " thế thôi. Có áo mưa không nhiệt tình được đâu
    Chữ ký không hợp lệ!
  9. nelly

nelly Thành viên mới

Mấy bác trai thì lúc nào cũng gán hết tội cho chị em phụ nữ . Các bác sướng các bác thôi rồi " mặc kệ chúng mày " .
    Em nói ví dụ , các bác khuyên chị em dùng thuốc tránh thai để không bị dính và ảnh hưởng về sau . Nhưng các bác có biết dùng thuốc tránh thai là đẩy nhanh quá trình rụng trứng dẫn đến " ngày trong tháng " của chị em . Mà như thế cũng là hại cho chị em vì trong 1 tháng ra rất nhiều lần , rồi thuốc tránh thai cũng bị hại về lâu về dài chứ không chỉ là đề phòng đâu .

Cái thứ 2 , nhiều bác thật là đê hèn . Khi bản thân mình trót gây ra những điều đó , nhưng mà không gánh chịu . Lại còn nói là không bao giờ lấy những người con gái đó , hay nói 1 cách khác hơn là đổ vỏ cho thằng khác .
    Welcom to Nellyville
  10. tanit

tanit Thành viên rất tích cực

Khổ cho thân em. Em pốt bài nào, là bi xoá bài đó. Nhạy cảm wé.
    Làm sao để biết đưọc phá thai mà ko cần tới bệnh viện???
    Thì các bác thử kiểm tra ngực của người mình chuẩn bị lấy làm vợ coi. (Em phải tô đỏ để các bác mod chú ý, em ko hề post bậy. Vợ thì làm gì chả được, ko phạm tội)
    Nếu như cái đầu ... nó trở nên đen, tức là ko hồng hào, thì tức là đã có thai.
    Khi có thai, các hocmon tuyến sữa phát triển ==> nên mới đen. Các bác hiểu ý em chứ.
    Khổ cái thân tôi quá.
    GDGT nhưng mà toàn phải che lấp, bị mồm bị miệng thì ai dám phát biểu

Lễ phép ngoan hiền với ông bà, cha mẹ.
    Yêu thương đùm bọc anh em
    Giúp đỡ, che chở bạn bè.