1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hậu Tang Lễ Đại Tướng Võ Nguyên Giáp.

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi TLJacqueline, 14/10/2013.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Jenna1987

Jenna1987 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đừng trùm chăn tự khoái thế hại thận.

Cắp sách theo học anh Kiên đi. Sẽ có ngàn anh Kiên để mà học. ĐV muốn lãnh đạo quần chúng thì phải khôn hơn hàng ngàn quần chúng đứng bái vọng Đại Tướng chứ.

Đến chó khôn cũng còn biết thờ chủ cơ mà cu hóm!
  2. TLJacqueline

TLJacqueline Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn đọc cuốn THDTMXĐT của Đại Tướng đi sẽ có thê nhìn nhận tầm quan trọng của việc diệt XL, pháo tầm xa tiến sát SG là 1 chuyện, 5 cánh quân tiến vào SG chắc chắn sẽ sảy ra, nhưng làm sao cho chính quyền SG nó đầu hàng, tránh 1 cuộc chiến phá hủy SG là điều quan trọng trên hết.
    Nói thêm về XL, nó mà là căn cứ dã chiến thì thôi rồi @@ bạn biêt quân số tại XL có > 20 ngàn ( thường trú ) chưa kể quân rút về từ tuyến trên + thêm việc được tăng cường thêm vài Lữ Trung biệt động + dù xuống, khí thám chiến với QĐ 4 nơi này ngoài Su 18 còn rất nhiều các đơn vị khác đổ về chính quy có, tháo chạy về cũng có.

Vị trí XL án ngữ ngay tuyến đường vào Sài Gòn tại đay có nhiều xe tăng máy bay các loại, bác bảo nó là lâm thời ko kiến cố vậy mà pháo 130mm mình nả xuống chả xi nhê gì đấy bác à.

Tại XL có khả nhiều máy bay bảo nó ko vu hồi lại được là lầm to, với dan xe tăng cả trăm máy bay cũng ngót trăm nó hoàn toàn đủ khả năng đánh bọc thoc từ XL về BH, bỏ nó là ko ổn. Không phải tự nhiên mà đầu tháng 4 / 75 Nguy tập trung số lượng lớn lực lượng tại XL. chắc chắn nó đẫ xđ thủ XL để bảo vệ SG, ko diệt XL thì SG cũng chắc chắn ko đầu hàng, việc thành lập XL cũng đc phía Mỹ hỗ trợ với việc cử cả tướng qua điều đó cho thấy XL ko phải chỉ là căn cứ dã chiến đơn thuần.

Cái giao chiến ác liệt trên nhiều hướng bác có thể hơi quá rồi, sau khi diệt XL việc tiến vào SG ko còn trận nào đc xem là ác liệt đúng nghĩa nữa, chỉ là các cuộc đụng độ nhỏ khu vành đai chính vì thế mà Xuân Lộc được xem là trận đánh cuôi cũng giữa 2 miền, việc phòng thủ Sài Gòn lúc đó có tới hàng chục ngàn quân bó trí từ các quận ngoài vào trong, ngay việc chiếm cầu Rạch Chiếc đã gây thiệt hại khá lớn rồi nếu chiến đấu thêm với hàng chục ngàn lính Ngụy giữ Sài Gòn thì máu đổ se là tàn khốc cỡ nào, Sài Gòn chậm giải phóng 1 ngày là sẽ có thêm biết bao người ngã xuống, chỉ cần có giao tranh lớn ở Sài Gòn thì số lính ngã xuống ít nhất có thể gấp chục lần số ngã xuống tại xuân lộc, chưa kể đến việc bắn phá SG có thể kêu gọi Mỹ trở lại.

Còn bác bảo địch ko đầu hàng ta nở hoa trong lòng địch thì đúng thế thật nhưng đổi lại là máu sẽ đổ mà đổ không ít đâu, TP cũng ko giữ được nguyên ven việc tái thiết sẽ gặp nhiều khó khăn sau này.

Chưa kể đến việc VNCH với sự hậu thuẩn của tướng Mỹ đã có kế hoạch phòng thủ Sài Gòn với việc bố trí xây dựng chướng ngại vật từ khoảng 20/4 cùng với đó là 1 kế hoạch rút khỏi sài gòn Củng cố phòng thủ tại tuyến Miền Tây, nếu còn XL thì chắc gì DVM đã đầu hàng, nếu ké hoạc được Tướng Martin hậu thuẩn đó sảy ra thì thiệt hại sinh mạng khó mà tính cho được.

XL được xem là những trận then chốt nhất để tiến vào Sài Gòn, thứ nhất là trận nghi binh Buôn Ma Thuật, thứ 2 là thần tốc diệt Đà Nẵng mở đường tiến về Sài Gòn, trận thứ 3 là diệt XL tạo thế tâm lý chiến cùng việc uy hiếp quân sự mục đích chính là giải phóng SG sao cho ít đổ máu và nguyên vẹn nhất.
  3. TLJacqueline

Cái này là Ngụy dung bom Phát Quang bạn ơi, cũng chả có thằng chỉ huy nào ddien khùng tập trung lực lượng tẩn nhau như thế đâu, bây giờ ko phải là thời WW1 xếp hàng bắn.
  4. TLJacqueline

Cái gì người ta làm đc thì khen, làm ko tốt thì chê, Bác Hồ cũng có vài quyết sách cực sai lầm thì sao ? nếu thấy người ta saii mà trù dập phần người ta được thì ko nên chút nào.

VIệc phát triển thủy điện là điều nên làm thôi bác ơi, Miên Bắc địa hình ko quá chênh lệch nên người ta cho xây Thủy Điện lớn như Sơn La, Hoa Bình, Miêng Trung dịa hình phức tạp nên chú trọng thủy điện vừa, các loại nhỏ thì mục tiêu là giữ nước là chính, Miêng Nam địa hình quá phẳng nên chỉ xây Nhiệt Điện.

Cỡ nào rồi cũng phải xây THủy Điện, Phong Điện quá mắc, Nhiệt Điện cũng mắc, Điện hạt Nhât thì ko phải thích lad xây, việc xây Thủy Điện để lấy điện phục vụ kinh tế cũng là cần thiết, trong tương lai đã có đề án phát triển phong điện tài miền Nam, điện mặt trời, hạt nhân tại miền Trung, 1 số hồ nhỏ sẽ được giỡ bỏ.

Nếu bỏ hết Thủy Điện ở tay nguyên thay bằng Nhiệt Điện thì giá thành điện bảo đảm sẽ tăng lên rất nhiều ảnh hưởng ko nhỏ tới kinh tế, nhưng ngoài cái được cũng có cái hại mưa lũ + xả nước Thủy Điện thì khiến lũ càng trầm trọng, nhưng xét cái được cái mất thì xây Thủy Điện là cần thiết hơn.

Việc mưa lũ ko phải đều đỏ xuống đầu Thủy Điện được, nếu ko có THủy Điện thì nước đổ từ các sông suối cũng đổ về, tuy nhiên THủy Điện làm trầm trọng hơn do xả lũ từ nhiều hồ, 1 phần ko nhỏ cũng từ nạn phá rừng, nhát là rưng đầu nguồn, cái này tác hại còn lớn hơn nữa, rừng không còn nước ko giữ được xẽ đổ xuống vũng trũng cái này thì chắc ai cung biết.

Việc lũ miền trung 1 mình Thủy Điện chưa đủ mà phân nữa phải là nạn phá rừng của nhiều cá nhân, tổ chức.
  5. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thứ nhất là về Xuân Lộc, bạn bảo thủ quá! Thực tế ta đánh húc vào, thiệt hại nặng và lùi ra, sau đó dùng cách đúng đắn là khống chế cô lập rồi đi vòng qua, chúng tự rã. Không hiểu bạn đang biện hộ cho cái gì nữa!

Về pháo 130 giã không xi nhê, bạn xem lại thành cổ 1972!

Về Xuân Lộc có máy bay, xe tăng để nống ra, bạn cố chấp quá, vì Xuân Lộc làm quái gì có sân bay, các chuyến yểm trợ đều từ Biên Hòa và Tân Sơn Nhất! ở giai đoạn 2, ta không dùng 130 nện vào Xuân Lộc mà bắn Biên Hòa để cản máy bay địch. Mặt khác trong phòng tuyến Vũng Tàu - Xuân Lộc - Phan Rang thì khi 2 điểm
    kia đã đứt, Xuân Lộc khác gì Xuân tóc đỏ đối mặt với phó Đoan :D

Về trận đánh vào Sài Gòn, chắc chắn kịch bản của các tướng chỉ huy đều không có giả thiết là ta đến Dinh Độc Lập là địch ngừng, bạn ạ! Lý thuyết đơn giản hơn nhiều, bắt hết tướng tá và lãnh đạo địch rồi thì đám còn lại chỉ là tàn quân, không chỉ huy, không phổi hợp, không yểm trợ, nếu chống là sẽ bị giết rất tàn bạo dã man và nhanh chóng! Đấy mới là cốt lõi của việc bảo vệ Sài Gòn không bị tàn phá!

Với giả thiết Xuân Lộc còn thì Sài Gòn không đầu hàng, bạn hơi mâu thuẫn, hôm 30/4 vùng miền Tây tình hình địch/ta thế nào, chiến sự ra sao nhỉ??? Nếu địch có ý định phòng thủ, thì chúng đã dồn quân lập căn cứ ở Cần Thơ làm trù bị cho Sài Gòn rồi! Nhưng bị đòn choáng quá, rã ngũ hết thảy, không tổ chức nổi! Riêng về sự rã đám bạc nhược của bọn ngụy thì đúng là thiên cổ độc nhất, mình nghĩ thiên tài như Đại Tướng cũng không lường được!
  6. kien0989

Đánh giá tướng người ta đánh giá chiến lược, bạn ạ!

Bác Hồ có sai cụ thể nào đó, nhưng chiến lược đúng, được lòng dân. Chiến lược cơ bản của các siêu cường, và của Bác Hồ đã setup cho dân ta, là tự lực tự cường, xây dựng lực lượng sản xuất của ta là chính, các yếu tố viện trợ hỗ trợ đều để phục vụ mục đích đó. Dưới thời chiến tranh, tiền đề của công nghiệp hóa là con người, kiến thức và hạ tầng đều được đặt nền móng cơ sở. Trong ngành kỹ thuật, ngoại trừ các môn mới như tin học, giáo trình đều soạn từ thời chiến tranh đói khổ đó!

Còn 3D???? Đấy là chiến lược vay để tiêu, ăn xổi ở thì, gặt lúa non! Cải cách giáo dục đi vào ngõ cụt, in sách để bán giấy là chính, diệt tri thức. Văn hóa ngoại lai nhập ồ ạt, khởi đầu là phim truyền hình và game show, rồi khuyến khích đẻ ra show biz làm giới trẻ quen với cách nhìn là thành công không cần nhờ khổ luyện, tiêu diệt cả một thế hệ người lao động. Hạ tầng sản xuất thì khỏi nói, xương sống của công nghiệp hóa là cơ khí - chế tạo máy coi như bị tận diệt, các trò mèo phát triển đóng tàu cuối cùng chỉ là để bán tài sản lấy tiền xài, từ chương trình đánh bắt xa bờ đến các Vinaline, vinashin. Sắp tới đây, sau hàng loạt cảng biển đầu tư lớn mà vô dụng như Cái Mép - Thị Vải, lại sắp thêm Lạch Huyện, sau hàng loạt "nâng cấp" sân bay chia tiền chưa đủ, lại sắp có Long Thành. Lật lọng với nhà đầu tư BOT, giờ lại lao vào vay để phát triển những đường cao tốc ngắn ngủn, và phí đắt để các xe hàng hóa - các hồng cầu của nền kinh tế - lẩn sang đường cũ chạy!

Về Thủy điện, bạn nhầm đấy, các thủy điện được tính toán kỹ như Hòa Bình đã thực sự cắt lũ được cho Hà Nội, chứ không phải để xả nước cùng lũ giết dân! Thủy điện bao giờ cũng là công trình thủy lợi, tích nước mùa lũ, mùa khô phải xả nước kể cả không để phát điện, để cứu lúa cứu màu! Cao hơn nữa, hồ nhiệt điện mở đường giao thông thủy rất rẻ cho toàn bộ vùng lòng hồ, không phải đào hầm xẻ núi để mở đường, và lòng hồ là nơi nuôi trồng thủy sản tốt!

Về nhiệt điện lẽ ra anh 3D và đồng bọn phải nhập các dây chuyền thật hiện đại để đốt hàng trăm, hàng nghìn triệu tấn than nhiệt lượng thấp đang chất núi ở Quảng Ninh, nhưng thay vào đó, các nhiệt điện chạy than trong thời 3D đều dùng than phẩm cấp cao, hoặc than nhập khẩu, hài hước không??? Than nhiệt lượng thấp đang bảo vệ môi trường bằng cách trộn vào bùn làm than tổ ong cho các quán ăn ^:)^
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Không hiểu bác coi "nắm thắt lưng địch" là làm sao????

Cơ bản, vì yếu và thiếu, nên phải tránh phơi mình dưới bom/pháo/đại liên càng nhiều càng tốt. Do vậy phải giảm tối đa cự ly giữa ta và địch, hoặc thậm chí là trộn trấu, để đảm bảo vũ khí yểm trợ của địch diệt cả ta và địch với xác suất tương đương!

Thanh đao của xung kích khá siêu phàm, tương đương tiểu liên giảm thanh thời hiện đại, ngoại trừ tầm chiến đấu!

Thêm một cơ bản nữa, là "nắm thắt lưng địch" không phải là vấn đề lịch sử bên Khoa học xã hội, mà là vấn đề chiến thuật bên Khoa học quân sự!

Từ post của bác về vấn đề "Mậu Thân 1968 người ta nói về tướng Nguyễn Chí Thanh nhiều hơn", em nghĩ ai cũng biết là người nên đọc thêm về lịch sử là ai, bác ạ!
  7. thanhluan710

thanhluan710 Thành viên rất tích cực

Đọc topic này rất hay, ý kiến của các bác cũng rất sâu sắc nhưng có nên đổi tên topic cho đúng chủ đề không nhỉ ?
  8. kien0989

Em nghĩ không phải, vấn đề là bạn Trung Quốc ghét ta, mới bơm tiền và kích động các bạn Miên phản ta. Khi đã phản, đã định giết nhau, thì âm mưu dương mưu sẽ tự nảy nở! Cái tư tưởng "thiên triều" trong đầu bạn ắt là chả lãnh đạo chính trị nào lạ, nhưng đối phó thế nào là cả vấn đề. Nếu chỉ dựa như ngụy dựa Mỹ, ta có tấm gương tày liếp là Triều Tiên.

Hơn nữa, bạn không phải là không sợ ta về khả năng đánh lộn. Các thể hiện trong đánh Pháp, đánh Mỹ của ta, và các so sánh quân ta - quân bạn qua chiến dịch ta cử quân đánh Tưởng giúp bạn, chắc chắn là bạn không thích đấu với ta tý nào, phải động chạm đến tư tưởng "thiên triều" của bạn tới mức độ nào đó thì bạn mới gồng mình vận binh đánh ta từ cả 2 đầu trong lúc bạn cũng đang cực kỳ nghèo khó!

Tại sao để bạn ghét thì ... chịu! Chỉ biết là bạn ghét Liên Xô trước ta rất nhiều, nhưng vẫn viện trợ cho ta, sau mới cắt!
  9. Boeing01

Boeing01 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn có nhầm không?
    KHi nào bạn về miền TRung ới tôi câu tôi dẫn bạn đi xem mục sở thị thuỷ điện nó tàn phá rừng đầu nguồn thế nào.
    Trước đây miền trung còn mưa nhiều hơn thế này, mỗi lần trở mùa từ hè sang thu và cuối thu trở sang đông mưa đến mức hết cả gạo chứ đừng nói đến thức ăn hay rau, có lần mưa suốt ngày suốt đêm đến 10 ngày là bình thường nhưng nước sông cũng chỉ lên từ từ
    Giờ đây mưa mới vài ngày nước sông lên còn nhanh hơn nước mưa.
    Bạn cứ nghĩ thuỷ điện tích nước để phục hạn chế lũ rồi lấy nước tưới tiêu cho nông dân à?
    Mình nói với bạn thế này nhé: Miền trung rất dốc, địa hình gồ ghề không thể có cái hồ nào lớn để mà tích nước cắt lũ được hết. Mùa hè nước không có nên trong những cơn mưa hè hiếm hoi thuỷ điện ra sức tích nước làm cho cả một vùng bên dưới thiếu nước nghiêm trọng. KHi mùa mưa bắt đầu nước thừa bắt buộc hồ phải xả lũ không là vỡ đập, lúc đó đang mưa to dưới đang mênh mông nước cộng thêm thuỷ điện xả lũ thì người dân chúng tôi lũ chồng lũ.
    Tất cả lợi nhuận của nhà máy thuỷ điện ở miền trung lợi nhuận chưa nổi vài ngàn tỷ, mỗi năm lũ cuốn đi mất cả tỷ USD đấy bạn ạ. Xót lắm, cứ về miền Trung để biết thế nào là mưa lũ đi, hôm qua nước đã ngập hết cả quốc lộ từ cầu Bến Thuỷ đến Tx Hồng Lĩnh rồi, cả tỉnh Hà Tĩnh chìm trong lũ.
    Bạn thử tính 1 tháng nay mấy triệu con người ăn rồi chống lũ thì thiệt hại tính ra tiền là bao nhiêu, chưa tính tài sản mất mát.
  10. kien0989

Đại Tướng đương nhiên là bạn lớn, và rất tốt của nhân dân Trung Quốc! Trong kháng chiến chống Pháp, mặc dù đang ở thời kỳ cầm cự cực kỳ khó khăn, Đại Tướng vẫn điều quân sang giúp theo đề nghị của bạn, và quân Giải phóng nhân dân Trung Hoa có một đợt học tập bổ ích, khi được theo học Vệ quốc quân Việt Nam trong chiến dịch Thập vạn đại sơn! Sau này, bạn rất hăng hái điều Chí nguyện quân sang Triều Tiên, nhưng tiệt chẳng có dám đề xuất đưa Chí nguyện quân sang Việt, vả lại ta cũng chẳng có nhu cầu nhờ học trò đánh giúp! Có lẽ bạn sẽ tiếc mấy chục cỗ pháo Mỹ và hơn 1 vạn đạn viện trợ cho ta, vì thấy trong tay ta sao mà nó uy lực thế!

Nước bạn lập quốc sau ta, năm 1949, theo lẽ đời thì bạn dù to béo hơn chút, vẫn là phận em!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa