1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hay bị chóng mặt .

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi trihandsome, 03/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trihandsome

trihandsome Thành viên mới

Hay bị chóng mặt .

Xin hỏi mọi người, mình rất hay bị chóng mặt trong khi đang hoạt động bình thường, ví dụ:
    - đang ngồi làm việc, bỗng nhiên xây xẩm mặt mày, hoa mắt chóng mặt
    - đang tập thể dục
    - ....
    vậy đó có phải là triệu chứng của bệnh j ko? mong mọi người cho ý kiến chuyện môn
  2. saphiaden

saphiaden Thành viên mới

đó là hiện tượng thiéu oxy não
    có rất nhiều nguyên nhân
  3. honeyNclover

honeyNclover Thành viên rất tích cực

Bạn thử đo huyết áp lúc ấy xem.
    Nếu bị huyết áp thấp thì nên thủ sẵn những thứ ngọt trong người, như kẹo gừng.
    Ko nên đứng dậy đột ngột khi đang ngồi hay nằm...
    Nếu bị thiếu máu não (máu ko lên não) thì đi mua thuốc về uống...
  4. trihandsome

Cẩm ơn các bạn nhiều !
    à , ngoài chóng mặt ra, mình còn hay bị mỏi cổ do ngồi nhiều. không biết chúng có liên quan j đến nhau không nhỉ?
    rồi thỉnh thoảng mình vặn cổ, tự nhiên bị khực 1 cái, đau ... chóng mặt ... như là chạm vào dây thần kinh đó.
    Thế có làm sao không nhỉ?
  5. conangnhobe

conangnhobe Thành viên mới

Bạn bị thoái hóa đốt sống cổ rùi đấy. Đừng chủ quan mình còn trẻ ko mắc bệnh này nhé. Mau đi chụp X quang( nhanh thui, ko mất nhiều thời gian, tiền bạc đâu) để xác định xem mức độ thoái hóa xương đến đâu rùi nhé.
    Các đốt xương sống khi bị thoái hóa sẽ gây chèn ép vào các dây thần kinh xung quanh nên khiến cho bạn thấy đau mỏi. Khi bị nặng bạn sẽ thấy đau dần xuống vai, tay và lúc nào cũng mỏi mệt vì thiếu oxy lên não. Khi bạn vặn cổ tháy có tiếng kêu chứng tỏ đĩa đệm giữa các đốt xương bị khô, nếu bạn vặn mạnh quá sẽ khiến đĩa đệm bị lệch và không trở về trạng thái ban đầu được. Và như vậy bạn vô tình làm bệnh của mình nặng lên đấy.
    Nếu thấy đau bạn hãy dùng Salonpat dán dọc 2 bên xương sống cổ và 2 bên vai để giảm đau nhanh, và máu lưu thông.
    Hàng ngày cần uống thuốc tăng cường tuần hoàn não và tăng lượng ôxy lên não
    Uống viên canxi có kèm vitamin D, ăn nhiều cam quýt, rau quả nhiều chất sắt và C.
    Nhớ không được ngồi máy tính quá lâu trong 1 tư thế ( tớ biết trước đây bạn làm phần mềm) khoảng 1 tiếng phải đứng dậy đi lại.
    Không được vặn cổ mạnh mà phải kiên trì tập động tác ngước mắt nhìn trăng như sau: quay đầu từ từ chậm rãi về bên phải rùi mặt hơi nghiêng lên mắt nhìn lên cao như nhìn mặt trăng, rùi lại quay về tư thế cũ, lặp lại với bên trái, làm như vậy mỗi bên 10 lần. Ngày tập 3 lần, sáng ngủ dậy, tối trước khi ngủ và lúc nghỉ giải lao khi làm việc. Chịu khó tập thể dục năng vận động như chạy bộ, thể dục dưỡng sinh hay Yoga thì càng tốt..
    Chúc bạn chóng khỏe
    P/s: hãy tìm và tham khảo thêm topic các bệnh về xương sống trong Box này rất nhiều thông tin bổ ích đấy
    Được conangnhobe sửa chữa / chuyển vào 02:15 ngày 04/01/2008
  6. honeyNclover

honeyNclover Thành viên rất tích cực

Bạn nên năng tập thể dục (Yoga cũng đc đấy ) cho cơ thể dẻo dai. Chỉ cần mình khoẻ thì sẽ đẩy lùi đc các bệnh thôi...
  7. trihandsome

hi. cảm ơn tất cả các bạn, mình sẽ đi khám xem thế nào.
  8. tinyman

tinyman Thành viên mới

Nếu bạn ở Hà nội thì có thể đến khám ở Lương y Thân, số 37 ngõ 19 Đông Tác, số ĐT 0985891858. Ông này chưa già lắm nhưng chữa các bệnh về thoái hoá đốt sống cổ tương đối tốt. Mình thấy ông này khám bệnh rất cẩn thận.
  9. trihandsome

cảm ơn bạn, may quá mình vẫn chưa biết đi khám ở đâu, thế bác ý có khám buổi tối ko? mình đi lmà cả ngày, khám đc buổi tối thì tốt quá. đỡ phỉa nghỉ lmà
  10. tinyman

tinyman Thành viên mới

Bệnh nhân đến nhà thì chắc là ông ấy khám thôi. Bạn cứ điện thoại trước cho chắc ăn. Chúc bạn tìm được đúng thầy!