1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hãy cùng tôi tìm ra con đường hạnh phúc

Chủ đề trong '7X - Chi hội Hà Nội' bởi girltocngan83, 08/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bimbimso

bimbimso Thành viên mới

Bài thơ hay thật đấy...cho em copy vao blog cua em nhé...thanks...
    Vui lên nhé!
  2. shipworm301

shipworm301 Thành viên mới

Hạnh phúc là gì? Mong muốn giản đơn mà thật là khó.
  3. hoahalan

hoahalan Thành viên mới

"Đã từng bỏ lỡ 1 bờ vai hay đang mải miết kiếm tìm 1 bờ vai cho mình nương tựa" - ko ít người đã nghĩ mình " ko hạnh phúc" khi chưa có đc điều ấy. Định nghĩa về hạnh phúc là vô cùng, và mình cũng ko muốn bàn đến điều ấy ở đây. Mình gửi bạn bài viết trong blog của mình, ko phải để trả lời câu hỏi: Hạnh phúc là gì, mà để hiểu : ý nghĩa thật sự của Hạnh phúc. Hy vọng, bạn sẽ thấy vui vẻ hơn, ý nghĩa hơn cho dù chưa hẳn cuộc đời đã mỉm cười với mình.
    Tản mạn "Ý nghĩa của hạnh phúc"
    Đối với người bộ hành đang chết khát trên sa mạc mênh mông bỏng rát, hạnh phúc đơn giản có lẽ chỉ là ngụm nước trong lành, mát lạnh.Đôí với người ăn xin đang ngửa tay xin từng đồng xu lẻ từ lòng nhân ái của đồng loại, hạnh phúc có lẽ chỉ giản đơn là chút tiền thừa nhàu nát để có bát cơm nóng qua ngày.Đối với chú bé đánh giầy đang ngủ dưới gầm cầu trong đêm đông giá rét , hạnh phúc phải chăng chỉ là một ngôi nhà ấm áp với chăn ấm đệm êm.Còn đối với thế hệ người Việt trẻ đang ko ngừng vươn lên để khẳng định mình thì hạnh phúc phải chăng là được đắm mình trong các cơ hội thử thách, là có 1 vị trí xứng đáng với 1 thu nhập đáng nể....
    Có người hội tụ đủ các yếu tố để có thể gắn lên mình cái mác " Người hạnh phúc ". Sở hữu 1 vẻ ngoài tương đối hoàn hảo, có 1 trí tuệ khá thông minh, nhanh nhậy, nắm giữ 1 địa vị mà nhiều người mơ ước.Với chừng ấy điều kiện, thì còn có gì để nói ngoài 2 tiếng " mãn nguyện", " bằng lòng ". Vậy tại sao người ta vẫn cảm thấy vô vị, thấy đời bất hạnh , chán ngắt. Lí giải ra sao đây ?.Vì bao năm qua người ta vẫn đi trên 1 con đường đã được mở lối , bằng phẳng và an toàn ư ? Vì bao năm qua người ta vẫn sống theo 1 chương rình đã được cài đặt từ trước ư ? .Và hệ quả tất yếu của nó là 1 cuộc sống cứ nhàn nhạt như nó vốn phải thế, nhất định phải thế.Rất hoàn hảo, có tất cả nhưng lại chẳng có gì ,tưởng hạnh phúc lại thành ra là người bất hạnh.
    Hạnh phúc là gì ? Câu hỏi ko khó song thật ko dễ để đưa ra 1 đáp án chính xác. Và có lẽ ko ai lí giải nổi tại sao ở mỗi người lại khác nhau nhiều thế.Hạnh phúc ko mầu , ko mùi, ko nhìn thấy để biết lớn - bé, nhỏ - to càng ko thể cân , đong , đo , đếm được , vậy tại sao người ta vẫn cứ so sánh người này hạnh phúc hơn người kia,vẫn cứ nói : " hạnh phúc thật lớn, thật nhiều ". Hạnh phúc vốn vô hình, trìu tượng song lại biến thể được như nước. Nếu như hình dạng của nước phụ thuộc vào vật chứa đựng nó thì hình dạng của hạnh phúc lại phụ thuộc vào người cảm nhận nó. Và kì lạ thay dù vô hình nhưng nó lại có thể cho đi , cho lại được ,lại làm cho nó có thể hiện hữu ở 1 người khác, có thể làm cho người khác cảm thấy hạnh phúc , và có sức lan toả đến mọi người.
    Bạn mến , hạnh phúc đối với bạn là gì ?Có phải là được cống hiến hết mình cho công việc, là được bận rộn trong 1 lịch trình kín mít , ko có lấy 1 kẽ hở thời gian, là hàng tháng thu về những khoản thu nhập tính theo những con số 0 dài ngoẵng ....để rồi đứng trên đỉnh cao của vinh quang , được ai đó trầm trồ , thán phục.Để đạt được " hạnh phúc to lớn " ấy liệu có bao giờ bạn để mất đi những " hạnh phúc nhỏ bé,bình dị " ?
    Tôi cũng đã từng trông đợi 1 hạnh phúc mong manh, xa vời và chẳng bao giờ thuộc về mình để rồi thấy mình thật bất hạnh.Cho đến 1 ngày tôi nhận ra rằng : Mình mải miết đi tìm 1 hạnh phúc ko tưởng để rồi bỏ mất đi các cơ hội hạnh phúc thật sự của đời mình. Hạnh phúc chẳng phải là cái gì sẵn có, cũng chẳng phải là cái gì ko thể có.Hạnh phúc chẳng dễ kiếm tìm nhưng cũng chẳng quá khó để có nó. Hạnh phúc chỉ đến với ai biết tạo dựng ra nó, trân trọng nó và dám đấu tranh để giành được nó.Vâng, cho đến tận bây giờ tôi mới hiểu được chân lý giản đơn mà sâu sắc : " Hạnh phúc là đấu tranh ". Đấu tranh với chính con người mình, đấu tranh với chính những tư tưởng, suy nghĩ của mình. Hạnh phúc chẳng phải đâu xa mà chính là những điều giản dị ở ngay bên cạnh mình. Mang lại cho người khác 1 nụ cười , lòng mình bỗng thấy vui vui, đó là hạnh phúc.Dứt bỏ những u buồn, lòng bỗng nhẹ nhàng ,thanh thản, đó là hạnh phúc.Được chờ đợi 1 ai đó, tin ở 1 tương lai tốt đẹp, đó cũng là hạnh phúc. Biết rằng mình ko cô độc, có nhiều người yêu quý mình, lo lắng cho mình, mong muốn những điều tốt đẹp đến cho mình , đó thật sự là 1 hạnh phúc lớn lao nhất.Để rồi cuối cùng tôi hiểu rằng :Ý nghĩa thật sự của hạnh phúc là cho đi chứ ko phải là đòi hỏi được nhận lại.
    Tôi rất thích câu nói của Alexander Duyma : "Trên đời này ko có hạnh phúc mà cũng chẳng có bất hạnh, chỉ là sự chuyển biến từ trạng thái này qua trạng thái khác. Chỉ có những người đã trải qua cảnh khổ cực mới biết thế nào là hưởng thụ được cảnh sung sướng. Chỉ có kẻ nào sắp chết mới biết cuộc sống là thiên đường ". Vâng , nếu tất cả chỉ là cảm giác thì tại sao ta ko điều chỉnh cảm giác của chính mình. Đừng vội mong chờ 1 hạnh phúc lớn lao mà hãy trân trọng từ những hạnh phúc nhỏ bé . Hãy đi tìm hạnh phúc từ việc sống chính như con người thật của mình, sống trọn vẹn từng ngày
  4. susungot

susungot Thành viên mới

Chín người thì mười í,có mà nói cả ngày ạ !!
    "Hạnh Phúc ư là chi ?? Những gì đang kề sát"