1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hãy đi Sâp khi còn có thể

Chủ đề trong 'Trường PTTH Phan Châu Trinh' bởi donghotimeshop, 05/03/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. donghotimeshop

donghotimeshop Thành viên mới

Sapa đẹp quanh năm nhưng bạn nên đến vào những tháng khô ráo hơn như 3,4,5,6,9,11 còn với những ai muốn cảm nhận cái lạnh thấu xương và có thể ngắm tuyết Việt Nam thì hãy thử đi vào tháng 12-tháng 2 nhé. Riêng mình sữ không bao giờ chọn đi và những dịp lễ tết vì khi đó Sapa sẽ rất đông và mình không cảm nhận được vẻ đẹp thiên nhiên của nó nữa! Cho thuê lều cắm trại du lịch giá rẻ.
    1️⃣ĐẾN SAPA Ở ĐÂU?
    Trước thì mình hay ở nhà người quen hoặc khách sạn gần nhà thờ đá nên không có cảm nhận gì đặc biệt lắm. Nhưng riêng chuyến đi lần này được giới thiệu đến homestay VieTrekking thì chuyến đi Sapa của mình hoàn hảo hơn cả.
    Nếu để đánh giá sẽ tự cho 5/5⭐️ vì dịch vụ quá tốt, giá cả hợp lý, view vô cùng đẹp và đặc việt là các anh nhân viên ở đây quá NGẦU và TỐT. Ngoài ra có 1 chú chó cũng vô cùng cute nữa=)))) Rất hợp tác và biết nũng=))). Từ homestay có thể thấy dã Hoàng Liên Sơn, đỉnh Fan và ngắm mây trôi bồng bềnh... Ở đây được trang trí từ phòng coffee đến phòng ngủ đến sảnh đều rất "thiên nhiên" và ngập sắc thổ cẩm. Điều này làm mình rất thích
    Địa chỉ : số 33 Hoàng Liên
    Giá cả: 1tr6/phòng/6 người (Sinh viên được giảm còn 1tr5 nha)
    Nếu ở đông hơn phụ thu thêm là 150k/ng ( Sinh viên lại được giảm còn 100k nha=))))
    Homestay còn dịch vụ cho thuê xe máy (100k/xe) ,vé đi Fan (700k), vé xe khứ hồi từ HN-SP(400k/2 chiều) luôn rất tiện lợi. Bọn mình cũng được phục vụ ăn sáng ở đây luôn. Vừa ăn sáng vừa ngắm mây và thị trấn. Rất perfect!!! Đến giờ vẫn lưu luyến bữa sáng hôm đấy đây :(( (bên dứoi có ảnh nha)
    2️⃣ ĐẾN SAPA ĐI ĐÂU? CHƠI GÌ?
    Một số điểm Sapa mình thấy rất đáng để đi như sau:
    ❄️Trung tâm thị trấn: Rất may là homestay mình ở gần thị trấn nên việc tham quan thị trấn vô cùng tiện lợi. Ở đây đầy đủ các dịch vụ nên bạn kp quá lo lắng vì sợ ko có chỗ mua đồ dùng. Đây cũng là nơi đông nhất tập trung khách du lịch, dân bản xứ,... Bạn nên đi bộ để ngắm nhìn thị trấn, quảng trường, các con phố, quán cafe, quán ăn được thiết kế theo những phong cách rất đặc biệt.
    Mình thì cực ấn tượng với dãy phố Cầu Mây (mà mình vẫn quen gọi là dãy phố "người Tây") vì ở đây các quán cafe và ngôi nhà thiết kế rất châu Âu nhưng nếu vào bên trong bạn sẽ nhận ra ngay nét đặc trưng của người dân vùng cao đó chính là nội thất thổ cẩm.
    Ngoài ra tuyến phố Fansipang cũng rất đẹp nhé!
    ❄️ Nhà thờ đá SaPa : Địa điểm sống ảo quen thuộc khi đến Sapa. Cũng không có gì đặc biệt nhưng nó ngay trung tâm thị trấn nên mình vẫn suggest các bạn ghé qua nha
    ❄️Núi Hàm Rồng: Đi qua nhà thờ đá 1 tí là sẽ đến núi Hàm Rồng. Bên trong khá nhiều cảnh đẹp nhân tạo, núi, thung lũng hoa với muôn sắc nhưng mình vẫn thích nhất là hoa đào và hoa mai rừng
    Núi Hàm Rồng sẽ không có gì đặc biệt nếu như không có Sân Mây☁️☁️☁️. Đây là điểm cao nhất của núi. Từ đây bạn có thể ngắm nhìn toàn cảnh thị trấn và đặc biệt và hoà mình vào mây. Cảm giác đưa tay ra để cảm nhận ý. Sống ảo ở đây thì đẹp thôi rồi. Thực sự rất đâng để leo đến điểm cao nhất ✅
    Giá vé : 70k/ng
    ❄️Bản Cát Cát: Cách trung tâm thị trấn tầm 3km. Các bạn có thể thuê xe máy tự đi khám phá hoặc đi taxi. Bọn mình thì chọn đi xe máy để ngắm cảnh bên đường luôn.
    - Lưu ý là dọc đường gần bản rất nhiều chỗ gửi xe và họ hay nói là xuống bản phải đi bộ. Nhưng câc bạn nên mua vé ở cổng vào bản và phóng thắng xe vào vì vào bản khá xa. Sau đó đến chỗ thác hãy gửi xe nhé
    - Trong bản có rất nhiều thứ hay ho như vườn hoa, cánh đồng hoa cải nhà gỗ, chợ thổ cẩm, nhà dệt vải, nhà vẽ tranh nhưng đẹp nhất là Chỗ Thác nước với những vòng quay gỗ, hệ thống cầu gỗ, nhà gỗ, chèo bè, mô hình bằng ngô vàng,...
    -Nên thuê trang phục dân tộc ở ngoài để vào bản checkin cho lung linh nhé ;)))
    Giá vé : 70k/ng
    Gửi xe: 10k/xe
    ❄️Fanxipang: Một điểm đến mới nhưng đáng đi. Cách trung tầm 5km. Xây dựng rất đẹp. Riêng mình thấy chụp ảnh ở Ga thôi cũng đủ cháy máy rồi=))) Còn lên đỉnh nữa thì...
    Giá vé: 700k để đến Ga Đến ( phải đi bộ 600 bậc nữa mới đến đỉnh)
    840k trọn vé lên đến Đỉnh
    Gửi xe free
    ❄️Thác tình yêu: Đây là thác đẹp nhất ở Sapa. Đứng chân thác các bạn có thể chạm vào cầu vồng đấy Lối vào thác cũng rất đẹp, đi qua vườn hoa, suối Vàng trong suốt,..
    - Đường vào thác đi qua rất nhiều suối nhỏ nên mình suggest đi dép nhé=)))
    Giá vé : 90k/ng
    ❄️Thác Bạc
    ❄️Bản Tả Van
    ❄️Bản Tà Phìn
    ❄️Đèo Ô Quy Hồ: một trong "tứ tuyệt đèo" của Việt Nam
    ❄️Thung lũng Mường Hoa: Mình rất thích hoa hồng ở đây. Nhưng tuỳ mùa hoa mới đẹp
    ❄️Quán cafe Heaven: Gần bản Cát Cát. Được mệnh danh là quán có view đẹp nhất Sapa hiện tại. Nhưng vì mình thấy view ở VieTrekking quá đẹp rồi nên mình không vào đây nữa.
    ❄️Ngoài ra giữa các điểm di chuyển có rất nhiều cảnh thiên nhiên vừa đẹp hùng vĩ vừa giản dị bình yên. Vì vậy nên đi xe máy để thưởng thức nha.
    3️⃣ SAPA ĂN GÌ? MUA GÌ?
    Đến SApa có 2 món mà bạn nhất định không nên bỏ qua đó là : Đồ nướng Sapa và Lẩu Cá Tầm . Ngoài ra còn có: rau su su, cải mèo,... rất đáng thử. Giá đồ ăn ở đây thì khá mắc. Nhưng vì đây là đất du lịch nên mình cũng dễ hiểu.
    ❄️Đồ nướng Sapa : Ở quanh thị trấn có rất nhiều quán nướng Sapa. Mình đã thử ăn ở 1 số quán khác nhau nhưng theo mình cảm nhận ăn quán vỉa hè khu nhà thờ đá chân núi Hàm Rồng là ngon nhất. Ngồi ngoài đường bên cạnh bếp than hồng xem người ta nướng đồ, cùng bạn bè kể lại những nơi hnay đã đi, những câu chuyện cứ thế rôm rả dứoi sương trời Sapa. Mà còn tuyệt hơn nữa là giữa không khí lạnh tê ngừoi ấy nhâm nhi vài chén rượu táo mèo đặc sản cùng các món nướng nóng hổi. Thật sự perfect=))))
    Giá dao động từ 15k-45k/xiên
    ❄️Lẩu Cá Tầm : ngon, ngọt và ít=))) Cũng như nướng quanh đất có rất nhiều quán. Mình chọn ăn ở phố Cầu Mây. Địa chỉ quán: 011 Cầu Mây còn tên mình quên mất rồi=)))) Quán view đẹp, bắt mắt ngoài ra chị chủ và em bé con gái chị rất đáng yêu nên mình không có ý kiến gì thêm=))
    Giá : 500k/nồi ( gồm đĩa cá, rau củ tươi, đậu, mì tôm)
    15k/ lon nước
    ❄️Thịt trâu gác bếp: 500k/kg
    4️⃣SAPA VÀ LƯU Ý
    Nên tìm hiểu và đặt phòng trước. Không nên thuê khách sạn theo cò mồi chỗ xuống xe hay trung tâm thị trấn. Mình đã bị 1 lần và rất thất vọng về cả dịch vụ lẫn giá cả.
    Các bạn nên chuẩn bị trước áo mưa và ủng nilong đi mưa vì ở đây thời tiết rất thất thường hơn nữa giá bán trên này có thể đắt gấp 2 hoặc 3 lần
    Đặc biệt dùng những vật dụng này lúc đi Hàm Rồng rất hợp lý. Như bọn mình đi đúng hôm mưa to đường bẩn và bắn may đã cbi trước.
    Nên thuê xe máy để di chuyển ở Sapa vì bạn sẽ không muốn bỏ lỡ bất cứ cảnh đẹp gì ở Sapa đâu
    Nên tham khảo giá các quán ăn trước khi vào
    Nếu có ý định mua đồ thổ cẩm mình suggest mua trong các bản chứ không nên mua của những người bán rong hoặc trong thị trấn. Như bọn mình mua khăn thổ cẩm của người dân tộc ven đường khu Cầu Mây họ bán 150k trong khi đó hôm sau đi bản họ bán có 70k thôi. May lúc mua bọn mình mặc cả nên vẫn được giá tốt
    Nhưng có những đồ nhỏ xinh giá cũng rất yêu nên bạn không phải lăn tăn nhiều quá✅
    5️⃣ SAPA VÀ CHUYẾN ĐI
    Sapa vừa yên bình nhưng cũng rất tập nập, vừa bản sắc nhưng cũng không kém phần hiện đại. Con người Sapa cũng rất đáng yêu, mình rất thích nghe chuyện những ngừoi dân tộc kể và cách mà họ tả về những đồ thổ cẩm họ tạo ra. Không phải cứ đất du lịch con người chỉ biết kiếm tiền. Vẫn có những em bé cho chúng mình chèo bè đi tham quan dòng suối, giới thiệu cho chúng mình về cách giã gạo, đu cầu=))
    Chuyến đi lần này lại còn chọn được homestay ưng ý nên càng hoàn hảo hơn. Trước khi đi các anh mình cứ lo lắng đủ thứ may sao mọi chuyện đều ổn và kết thúc đầy nhớ thương!