1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hãy dự thi viết dự án: Chương trình mới "Khởi nghiệp" - Cuộc thi tài trên sóng VTV3

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi thuyduongnsx, 06/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. heheHAU

heheHAU Thành viên quen thuộc

Hehe, tui mới nộp 1 cục Đăng kí ở 43 Nguyễn Chí Thanh (khỏi qua bác Bưu điện, tiết kiệm đc 1 đống xiền tem)
    À, hôm 19, 20, 21/11 phải về quê ko bon chen đc vụ quay thử. Hơ hơ, anh chị em, cô dì, chú bác nào có lòng hảo tâm thì tường thuật lại cho pà kon ké với
    Mà trong box lập danh sách thi thố để anh em đi cổ vũ cái nhểy
  2. digiheart

digiheart Thành viên mới

- thấy trên TV quảng cáo về chương trình "khởi nghiệp", tôi tìm thông tin bằng google thì tình cờ vào được box này (trước đây tôi cũng là thành viên của box này nhưng bỏ lâu quá rồi).
    - Đầu tiên nghe không rõ tôi cứ tưởng chương trình này là một chương trình đại loại như là việc cấp vốn cho những người có ý tưởng dự án hay mà hết cả hồn.
    - Theo tôi, trong thời buổi này muốn thắng được các đối thủ thì các công ty cần phải có những ưu thế của riêng họ, đa số các ưu thế này có được là xuất phát từ ý tưởng. Vậy ý tưởng chính là vũ khí của công ty, ý tưởng tạo ra những chiến lược, ý tưởng là cái gốc của chìa khoá dành thắng lợi. Do đó tôi không có hứng thú lắm với chương trình này vì với tôi ý tưởng là quan trọng lắm.
    - Tôi đã từng là sinh viên được 1 năm cho nên tôi có thể hiểu một phần các bạn sinh viên chúng ta. Thứ nhất các bạn sinh viên thường muốn chứng tỏ bản thân mình, thứ hai là các bạn khao khát cơ hội, sự đỡ đầu, đòn bẩy... vốn (ví dụ là sự tài trợ của các doanh nghiệp, ngân hàng...). Các bạn có thể tham gia chương trình trên nếu ý tưởng của bạn được đảm bảo sẽ được bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ sao cho không ai có thể copy được ý tưởng đó. Còn lại thì hãy suy nghĩ kĩ lại trước khi bạn tham gia. Ý tưởng của bạn giả sử là rất hay, rất tốt, hoàn toàn khả thi, nhưng một khi ý tưởng của bạn đã được mọi người biết đến thì nó có còn khả thi với bạn nữa không? đặt trường hợp ý tưởng đó được copy với mục đính làm lợi cho đất nước chúng ta thì có thể còn an ủi được, ngược lại nếu ý tưởng đó được các tổ chức có nguồn tài chính lớn ở nước ngoài copy thì sao?...
    - Không phải tôi là một người ích kỉ, keo kiệt. Nhưng ý tưởng là một tài sản trí tuệ vô cùng lớn, nó là tài sản của người nghĩ ra nó và là tài sản của quốc gia, chúng ta không thể đem tài sản quốc gia đi cho người khác được.
    - Ngoài ra sẽ có bao nhiêu người đăng kí ý tưởng của mình? trong số vô vàn ý tưởng đó chỉ có một số ít được chọn. Đặt trường hợp các ý tưởng còn lại cũng rất hay thì sao???... và rồi vào một ngày đẹp trời nào đó chúng ta đọc báo và thấy ý tưởng của mình được người khác "sáng tạo" và áp dụng một cách rất hiệu quả thì sao (cười trừ chứ sao bây giờ).
    Tôi nghĩ chương trình "khởi nghiệp" này nên được đem ra thảo luận và phân tích rõ ràng.
  3. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Hạn cuối đã thay đổi rồi: thấy trên vtv3: 14/12/04
  4. srilanka

srilanka Thành viên mới

News:
    Hạn nộp bản đăng ký tham gia lùi xuống ngày 14/12/2004
    Những bạn đã nộp bài rồi, nếu muốn nộp bản chi tiết, cụ thể hơn có thể nộp lại (bao gồm cả bản đăng ký tham gia với đầy đủ thông tin cá nhân). Coi như nộp bản mới, không tính bản cũ đã nộp.
    To Nga, heheHAU, NovembeR? : Mọi người đăng ký tham gia thì kể cho mọi người biết với nhé? Để sau này còn ? đòi vé ? để đi cổ vũ?
  5. srilanka

srilanka Thành viên mới

Thực ra trước đây mình cũng đã từng nghĩ như thế. Thi làm gì, tham gia làm gì để rồi ý tưởng của mình bị mất một cách ngớ ngẩn.
    Nhưng nghĩ đi rồi nghĩ lại, đối với một số người, đặc biệt là học sinh sinh viên, những người mới tốt nghiệp thì đây là cơ hội tốt để có thể thực hành những lý thuyết được học, được làm việc với một sức ép thực sự. Vì để hoàn thành một bản đề án kinh doanh, ngoài ý tưởng về sản phẩm, dịch vụ, bạn phải làm rất nhiều việc, tự mình dự trù, nghiên cứu từ thị trường đến chi phí, kênh tiêu thụ? Khó khăn nhất là hoàn thiện sản phẩm, dịch vụ. Nói có thể nhiều, vạch ra nhiều thứ thấy có vẻ khả thi, nhưng bắt tay vào viết lại là một chuyện khác, nhất là khi phát triển bản đề cương thành bản hoàn chỉnh. Khi viết như vậy thực sự bạn học thêm được rất nhiều thứ.
    Tuy nhiên, nếu ý tưởng của bạn thực sự khả thi, bạn đang có tiềm lực về tài chính, bạn có thể kêu gọi góp vốn? hãy viết đề án KD, nhưng đừng đem đi thi!!!