1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hè này, ăn gì thì ngon nhỉ

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi NeverBinKized, 14/05/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Voiandkien

Voiandkien Thành viên mới

To Dobinhminh:...tui đã làm thử mon thịt kho măng hôm nay...vì không có gia vị và hành khô nên lúc đầu chỉ ướp có muối và tỏi thôi...sau đó thì nhớ ra là có mấy gói mì...hehehhee...lột ra lấy gói gia vị để ướp thịt...ah còn cho thêm một ít rượu vào ướp cùng nữa....sau đó nấu như bạn nói....ăn cũng ok...chỉ tội không
    có mùi tàu
    To bác gì mà có cái ava hình con cún xinh xinh đó: Hôm nào em kiếm được măng to hơn chút sẽ làm món măng đúc thịt của bác....đọc bài của bác xong thèm quá
  2. dobinhminh

dobinhminh Thành viên rất tích cực

Ối trời ơi, bác làm thế thì hỏng hết bánh kẹo rồi (nhầm, hỏng hết món thịt kho măng rồi) Ai đời bác lại ướp với tỏi rồi lại cho rượu vào nữa chứ. Hic... Choáng bác luôn.
  3. cho_xu_beo_mum_mim

cho_xu_beo_mum_mim Thành viên mới

4. Voiandkien

Bạn ơi...ai cũng muốn làm theo đúng công thưc nhưng không có đủ gia vị thì đành fải làm theo tinh hình thôi....dù sao thì cũng được một món là lạ....mấy đứa ban ăn khen đươc thế là ok rồi
  5. Voiandkien

Ấy ấy, đừng có làm măng to. Con số tớ đưa lên là maximum thôi, còn lại càng bé càng xinh, càng nhanh chín và dễ ăn. Tớ ở quê, thường chọn loại măng nứa tép (cái ống nứa bé xíu, ngày xưa làm cán đèn ông sao ý), vừa nhỏ, vừa giòn, nhỉnh hơn ngón tay cái tớ một tẹo. Miễn chê. Chẹp chẹp...
    [/quote]
    Măng em mua được cũng chỉ lớn hơn ngón tay một ít...thế là đúng tiêu chuẩn fải không bác.....cuối tuần này em nấu món bác chỉ....dạo này đang có hứng ăn uống nên fải ăn thật nhiếu kẻo khi mất hưng lại khổ...em có lần bị một tuần liền ăn chẳng thấy ngon miệng gì cả...khổ ghê cơ
  6. choupat

choupat Thành viên mới

Hè nóng nực chỉ có ăn hoa quả với ăn kem là thích nhất , không bao giờ chán
  7. Oopszzzzz

Oopszzzzz Thành viên rất tích cực

choupat giống tớ, tầm này tớ mà ở HN, chè hoa quả bobochacha tớ đả fát 4 bát xen lẫn chục nem chua/ngọt rán xong rồi đi qua Tô Tịch vẫn liếm thêm đc 2 cốc hoa quả (mít + nhãn + dưa hấu + xoài) dầm nữa. kem thì plum ice cream của Nhật tớ đả fát 2 pin 1 lúc.
    hôm qua tớ vừa nấu món xôi, bác nào thích xôi làm ăn thử xem, ngộ fết.
    xôi thì tớ nấu kiểu cơm nếp í, đơn giản nhất, cho vào nồi cơm điện là xong, các bác chịu khó bật đi bật lại nồi cơm điện mấy lần cho xôi thật chín + dẻo.
    fụ tùng ăn kèm là thịt lợn băm + tôm (khô thì để nguyên con, ngâm nước cho mềm, tươi thì mua loại tiger shrimp, bóc vỏ, cắt miếng nhỏ) + mộc nhĩ băm nhỏ, tất cả trộn đều với hành thái nhỏ, gia vị và hạt tiêu. bắc nồi lên bếp đảo tí hành củ hoặc hành khô cho thơm, xong cho hỗn hợp kia vào đảo, bác nào thích ăn khô khô kiểu rang với dầu thì cứ đảo đều tay lửa to, thích ăn mềm mềm thì cho tí nước mắm vào, tự khắc nó ra nước thì thịt kô bị khô mà mềm.
    xôi thì có vẻ hơi nóng, nhưng ăn kiểu này ngộ fết, tớ rất khoái.
    còn mát mẻ, thì tớ khoái ăn các kiểu bún, nhất là bún mọc chân giò dọc mùng
    ăn với cơm thì canh cá rau muống nấu chua kiểu Thái, đơn giản, gọn nhẹ, ăn lại thanh toát.
  8. bysomeone

bysomeone Thành viên mới

kèm theo tí dầu bôi trơn , củ cải khô ngâm nước mắm đường,tỏi, ớt ...
  9. choupat

choupat Thành viên mới

oopszzzzz , oopszzzzz cho choupat hỏi chè bobochacha là chè gì??? nghe cái tên ngộ và buồn cười quá, choupat chưa nghe đến và chưa được ăn qua , nghe cái tên chè hoa quả là thích rồi cứ hoa quả là ăn không chán .
    Mà oopszzzzz ăn giỏi thật đấy, ăn nhiều thế mà không béo sướng nhất khoản ăn mãi mà không béo không ló thừa mỡ .
    Choupat ăn kem với hoa quả cũng nhiều, nhất là mùa hè thì hjoa quả nhiều và phong phú hơn suốt ngày ăn rồi lại kem mà sao ăn kem chẳng bao giờ chán nhỉ , biết ăn nhiều sẽ béo nhưng mà vuỡn cứ ăn
    Bún chân giò dọc mùng choupat cũng thích ăn ..chẹp...chẹp ăn ngon không biết được . Hôm trước vừa nấu bún với doc mùng và không phải chân giò mà choupat dùng thịt, nấm hương, mộc nhĩ xay nhỏ trộn lên ăn cũng ngon ăn hết 2 bát to đùng
  10. tranganhfut

tranganhfut Thành viên rất tích cực

Hôm nay 10h ăn một cái bánh ruốc to + uống thuốc. 12h ăn bánh xèo tự nhà làm, nửa tiếng sau ăn một bát chè sen. 3h30 ăn bánh xèo tiếp và ăn một bát chè ngô + uống thuốc. 7h uống một cốc sinh tố dưa bở to, 9h uống thuốc bụng réo ầm ầm.......ăn thêm một cái kem chocolate.....Bây giờ bụng sôi ùng ục.....tưởng hôm nay ăn nhiều hoá ra khi liệt kê ra thì ít quá....xuống ăn tiếp vậy
    oopszzzzzzzzzz ăn giỏi thật đấy, ăn thế mà bụng ko sao
    Chị choupat: bobochacha là chè Singapore, em ko biết vì sao oopszzzzzz gọi là chè hoa quả. Em chỉ nhớ là hồi ăn ở Phan Đình Phùng thì nó có màu đen là của đỗ đen thì phải cộng với nước cốt dừa và mấy cái thạch, chân châu gì đó......Ăn ở quán Singapore ở Giảng Võ thì cũng tựa tựa thế, thêm đỗ đỏ........Mà em cũng ko nhớ được nó là có những cái gì nữa..........Vì ấn tượng mỗi cái tên thôi.