1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hệ thống phát điện bằng gió, Năng lượng mặt trời

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi liengia, 08/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. liengia

liengia Thành viên mới

Chào cả nhà!!!

Có ai có chuyên môn về 2 lĩnh vực trên có thể giúp em chút ít tài liệu không ạ. Em đang làm chuyên đề về 2 mảng này.

Tài liệu cơ bản, chuyên sâu gì em xin đọc hết nhằm hoàn thiện hơn kiến thức.

Em xin cảm ơn trước!

P/S: Nếu file nặng quá xin các bác vui lòng email đến địa chỉ của em.
    dyn2225@gmail.com
  2. halai1998

halai1998 Thành viên mới

http://www.gepower.com/prod_serv/products/wind_turbines/en/15mw/index.htm
  3. canhsathinhsu

canhsathinhsu Thành viên mới

Năng lượng gió và mặt trời, hay quá!!
    Bác nào còn tài liệu nữa không đưa lên cho bọn em tham khảo!!!
  4. nguoidungthoi

nguoidungthoi Thành viên rất tích cực

-------------------------------------------------------------------------
    Pác CSHS cũng vô đây nữa à ?
    Pác ơi cái vụ nay không làm ăn được đâu chỉ cốt giải quyết vấn đề điện cho vung sâu, vùng xa, hải đảo thôi. Có 1 chút năng lương thu từ mặt tròi nhờ panel để cấp nước nóng tắm thôi.
    Nhưng có khối Pác nhào vô rồi, khó ăn lắm.
    Thôi về đọc sách tự động kiếm cháo thôi Pác ạ.
  5. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Không biết nhập mấy tấm solar panel này về VN để dùng mục đích cá nhân có bị charged thuế ko hả các bác? Mấy món này mà bị charged thuế thì thôi, bó tay, chẳng lẽ nước mình ko khuyến khích năng lượng sạch à Nhà em ở VN nóng quá, đang tính làm 1 lớp này để chống nóng
  6. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Sao Cậu không xây ngay 1 cái bồn nước ở Trên mái nhà, nó che không cho ánh nắng đập thẳng vào mái là đỡ nóng rồi, và nhà cậu còn có nước nóng miễn phí để xài nữa ...
    Có lẽ bin xạc = ánh sáng chỉ công dụng ở các nước ít có ánh nắng mặt trời như bắc âu, khiến người ta mới phải bỏ lắm tiền ra xắm những thứ tinh vi như vậy chứ ở nước ta nắng hầu như quanh năm, ta dùng làm nước nóng là đỡ phải xài điện làm nóng nước
    Được halai1998 sửa chữa / chuyển vào 18:48 ngày 20/02/2006
  7. nguoidungthoi

nguoidungthoi Thành viên rất tích cực

---------------------------------------------------------------------------
    Hihihihi!
    Pác halai nó chí phải. Này nhớ nhé nếu xây cái bồn nước đó lớn quá thì cho nó đội tấm panel nhé và vấn đề là phải bảo ôn cho tốt vào để nữa đêm khó ngủ muốn đi tắm nước nóng thì cũng còn nước ấm mà tắm nha. À mà quen nhớ lắp bộ hoà trộn và một bồn nước mát để giữa trưa tắm mới có thể dùng được nha và thêm cái đồng hồ đo nhiệt độ nước hoà trộn nếu ko hơi bị nguy đấy nhất là trẻ em và phụ nữ da hơi bị mỏng đấy. Cuối cùng tính tổng số tiền cho cái hệ thống đó rồi bỏ qua nó đổ bêtông cái floor đi lót gạch block lên trên và gắn vào phòng tắm 1 bình nước nóng hihihi. Mặc kệ ông trời lúc nào cung tiện lợi, đông ý là tiền điện cho cái bình nước nóng hơi bị tốn đây thì lấy tiền công bảo trì vệ sinh và chống thấm đinh kì cho cái hồ nước kia bỏ qua vậy.Ôi ! kỹ thuật và kinh tế hai cái mặt đấu nhau như không sỗng chung là ko được phải không các Pác. Em xin kiếu đây.
  8. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Em ko hiểu ý bác lắm! Bác muốn lấy bồn nước che nắng ạ? Mái nhà em hơi bị dài, phần sân trước có trồng cây, thảm cỏ thì ko tính rồi, phần bị nắng chiếu trực tiếp là khoảng 4,5 x 10 m. Vậy phải xây bao nhiêu cái bể nước để cover hết 45 m2 đó hả bác Chắc làm luôn cái swimming pool cho hoành tráng bác nhỉ hì hì...
    Bác nói là các nước Bắc Âu dùng solar panels à? Em nghĩ là các nước Bắc Âu như Na uy và Thụy Điển đều dùng năng lượng chủ yếu từ Thủy Điện và Phong Điện. Mấy thứ solar panels mang lên cái khu 6 tháng mù mờ, 6 tháng sáng chưng cũng đâu có hiệu quả kinh tế cao đâu bác.
    Em thấy ở VN thích hợp với solar panels nhất rồi, thời gian chiếu sáng trong ngày khá dài và ổn định. 30 m2 solar panels chắc cũng khá đắt nhưng ko biết lượng điện năng sản xuất ra thế nào nhỉ? Liệu có rẻ hơn dùng điện nhà nước ko Bác nào có thông tin gì ko, cho em xem ké với. Dùng solar panels thì không phải ngại cái cảnh giữa trưa Hè nóng nực mà bị cắt điện từ 8am đến 6pm....
  9. halai1998

halai1998 Thành viên mới

thì xứ nào có nắng mà xài solar panel là nhất rồi nhưng những xứ có nắng thường là càc xứ ...nghèo, ngược lại những xứ giàu thì lại ít nắng ....đời nó lắt léo
    thì nghèo chơi theo nghèo
    ở âu châu giá solar panel cũng còn đắt nên chỉ 1 ít các cơ quan nhà nước giám xài gọi là để ủng hộ , hay là nhà dân cũng thấy có 1 số nơi bắt đầu xài do chính quyền địa phương các nơi ấy có chính sách ủng hộ , bao 1 phần chi phí v.v...
    ta nghèo thì ta cứ chơi theo nghèo thôi vậy
    hehehe
    Được halai1998 sửa chữa / chuyển vào 18:00 ngày 25/02/2006
  10. levant57

levant57 Thành viên mới

THeo mình hiểu những tấm pin ấy là thuộc hàng miễn thuế vì chúng là thứ VN chưa sản xuất được.
    Tuy nhiên giá thành những tấm đó đắt kinh khủng. Để có đủ diện tích có khả năng cung cấp đủ điện năng cho một gia đình bình thường thì phải mất tới hàng chục ngàn USD mặc dù VN là một xứ sở nhiều nắng.
    Giá thành điện sản xuất từ năng lượng mặt trời thông qua các pin mặt trời có giá thành rất đắt. Đối với VN ta nên sử dụng loại năng lượng này để đun nước trực tiếp là thích hợp.