1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hệ thống phát điện bằng gió, Năng lượng mặt trời

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi liengia, 08/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Các cụ nhà ta có ít nhất w câu như thế này:
    Hết nạc thì vạc đến xương
    Dễ làm khó bỏ
    áp dụng vào đời sống chúng ta .
    Những lý tưởng cao đẹp mà xa vời vợi không thích hợp với
    2 câu này đều không được người thường đón nhận.
    Ví như xe hơi chạy điện xưa không được đưa vào sản xuất,
    vì lúc đó vẫn còn nhiều nạc lắm, và xăng làm từ than đá cũng
    không được công ty nào đầu tư . Bây giờ nạc đã cạn, phải vạc
    đến xương, thì người ta lại lôi những dự án đã mốc meo trong
    đáy ngăn kéo ra để làm xe hơi chạy điện, và làm xăng chạy xe
    từ than đá.
    Cái solarhart của bạn sẽ được người ViệtNam đón nhận nồng
    nhiệt khi nguồn dầu mỏ và than đá của ViệtNam cạn kiệt.
  2. Cumeohv

Cumeohv Thành viên quen thuộc

buồn cười quá nhỉ,bây giờ nhận ra nó tốt hơn ,kinh tế hơn sao không làm,có những người thích làm bể kính thì bao giờ mới làm được,thực sự em là em hơi buồn,em là người cung cấp sp này về vn với mục đích kinh doanh thật,em đã mất time để nghiên cứu rất lâu để mới nhập nó về ,tại sao em không lấy sp của trung quốc và làm đại diên cho tân á (các bác có hiểu không ạh)
    người ta dùng nhiều và ứng dụng rộng rồi ,mình đâu có kém về nhận thức mà không đưa nó vào cuộc sống!
  3. mancuder

mancuder Thành viên mới

To bac Cumeo
    Bác cú mèo đừng có buồn, mỗi người mỗi ý, đâu phải ai cũng có suy nghĩ giống nhau đâu. Riêng tớ rất ủng hộ việc bác phát triển hệ thống này ở VN, nhưng để thành công còn nhiều vấn đề hơi bất cập, điển hình là tập quán sử dụng nước nóng. Tập quán ở mỗi nơi mỗi khác dẫn đến việc đầu tư cho hệ thống này cũng khác. Ở Úc nhu cầu sử dụng nước nóng là rất lớn giống như nhu cầu sử dụng điện vậy, hầu như mọi sinh họat co bản như tắm giặt, rửa bát dĩa, nấu nướng đều có sự tham gia của nước nóng nên hệ thống solahart sẽ giúp họ tiết kiệm được nhiều từ tiền điện hay gas. Còn ở VN nhu cầu nước nóng ko nhiều đến thế đối với 1 gia đình bình thường, nưóc lạnh là chủ yếu đối với họ. Việc này dẫn đến việc đầu tư cho máy nước nóng ko phù hợp với gia đình bình thường. Nhưng mình nghĩ chuyển huớng sang khu nhà cao cấp là có tính khả thi cao. Việc phổ biến đại trà có lẽ là sẽ dài hơi và cần sự kiên nhẫn lắm , bác cú mèo ạ.
    Chúc bác thành công
  4. Cumeohv

Cảm ơn MANCUDER,và những người ủng hộ tôi
    mình mong cho sức khoẻ mọi người tốt hơn,nhà nhà dùng năng lượng sạch,không ô nhiễm cho môi trường,và quan trọng nữa nó mang lại lợi ích về kinh tế ,
    chúng ta ở trong topic này để làm j nhỉ?để thúc đẩy và phát triển và tìm hiểu nhằm đưa những sp này vào phục vụ cho cuộc sống .
    To :Codep .tôi thích nhãn ***g hưng yên lắm ,
  5. zhen_xin_ai_ni

zhen_xin_ai_ni Thành viên mới

Tôi nhớ ngày xưa .
    Lúc chúng tôi còn bé đi nhà trẻ lần đầu cô giáo hướng dẫn đi vũ trụ vào bô.Có một thằng bé kiên quyết không chịu ,giãy nảy lên không chịu.Nó bảo ở quê nó đi vũ trụ là phải đi ra sân cho cún giải quyết.Nói thế nào cũng không nghe,giãy nảy va fhò hét lên.Cô giáo ghét lắm vì làm ảnh hưởng đến cả lớp.
    Nhưng tôi thì tôi không ghét nó đâu....Tôi biết là cả cái cuộc đời 5 tuổi của nó đã bao giờ đi vào bô đâu mà biết,mới chỉ biết quanh quẩn góc hiên ao cá thôi.Kết luận lại là một câu :Ếch ngồi đáy giếng!
    Hôm nay tình cờ ngang qua cái Topic này,tôi lại ngứa mồm không chịu được bật cười ha hả.Nếu có trót cười to quá thì xin vui lòng lượng thứ cho,nhưng quả thật là tôi nhớ thằng Cu Tũn quê tôi quá!
    Bác codep sợ cái solar bị trẻ con ném vỡ,sợ nước không đủ đun nấu.Tôi chỉ mạo muội khuyên bác thế này.
    Tầm vài hôm nữa,bác cứ leo lên cái nhà nào cao hơn,nhảy cái "huỵch" phát vào solar.Một trong hai trường hợp là cái Solar vỡ ,hoặc bác không chín nhừ như xương ninh,bác cứ tìm tôi đòi giải thưởng/
    Trong trường hợp này,muốn giành được chiến thắng thì bác phải lắp thử cái solar đi,dung một thời gian phát hiện ra điểm yếu của nó rồi hãy tranh luận.AI lại ngồi đáy giếng nói chuyện vũ trụ thế trẻ con nó cười cho thối mũi.
    Mà xin bác một điều,lần sau nói chuyện thì bỏ cái từ "Đối tượng VN " đi,phạm vi hơi rộng mà kết luận cũng hơi sai lệch đấy nhé.
    Úi chà,phát biểu linh tinh thế này lỡ mà chạm vào tự ai của bác codep,bác ấy lại"Ếch " cho vài páht nữa thì toi.Thôi,vạn sự dĩ hoà vi quý bác nhé.Hay là hôm nào qua nhà em, em cho sờ thử solar......
  6. CoDep

Xin lỗi các bạn đang bàn về thị trường VN, mà tôi lại đang ở
    Mỹ, nên có phần nào ếch thật . Vùng cái giếng con ếch này ở
    là vùng Đông Bắc nước Mỹ, nhà nào cũng có lắp sẵn hệ thống
    nước nóng, mà chẳng ai biết gì về solarhart cả. Ngay cả mấy
    thằng cà chớn gọi điện đến nhà chào hàng cũng chẳng bao
    giờ chào hàng bán solarhart .
    Riêng chuyện xài nhiệt, thì thằng bán hơi đốt có lẽ ít chào hàng
    nhất, vì ai cũng khen nó. Thằng điện thì cũng không chào hàng
    mấy, vì nhà ai cũng đã có sẵn trước khi vào ở rồi. Thằng quáng
    cáo hăng nhất là thằng dầu đốt, vì có vài hãng cạnh tranh nhau.
    Ai cũng quảng cáo mình là hạ giá nhất, phục vụ tận tâm, nhanh
    chóng không kể ngày đêm. Một số nhà xây lắp thời xưa mà chưa
    cải tiến thì có lò đốt dầu chứ không phải đốt bằng hơi gas, nên
    ai ở nhà đó phải mua dầu đốt sưởi mùa đông. Tuy vậy, nước
    nóng có thể đốt bằng hơi đốt riêng cũng được, và mùa hè khỏi
    phải gọi xe chở dầu đến đổ. Nếu hệ thống nước nóng chung
    với hệ thống nước sưới thì mùa hè vẫn phải đổ dầu, mà vặn nút
    điều khiển nhiệt độ trong phòng thấp hơn nhiệt độ thật của
    phòng thì hệ thống nước nóng sưởi sẽ không chạy nữa.
    Trở lại chuyện nạc và xương, thì ở vùng Đông Bắc nước Mỹ, vẫn
    còn nạc nhiều, nên chẳng ai chịu bỏ tiền mua solarhart cả .
    Cũng có thể là mùa hè ở đây đôi khi cũng rất nóng, nhưng nhiệt
    độ và ánh nắng cả năm cũng không xứng với tiền bỏ ra cho
    solarhart.
    Xin các bạn đừng cười lâu quá nhé, vì chúng ta về một mặt nào
    đó thì ai cũng là ếch cả . Có ai biết đủ mọi thứ trên khắp trái
    đất đâu.
  7. zhen_xin_ai_ni

zhen_xin_ai_ni Thành viên mới

Hoá ra bác đang ở một vung cái giếng con ếch mà mức sống của nó có thể vùng quê chiêm trũng nhà em phải gọi bằng ..cụ.
    Thế nên em càng ngạc nhiên khi bác nói không nắm ro về thị trường VN.Thế thì những câu kết luận về "đối tượng người Vn" và những câu này của bác lại tự vỗ vào mặt nhau à?
    Em công nhạn với bác là ai cũng phải Ếch về một mặt nào đó, ngay cả em cũng biết mình là một con Êch to đùng.
    Nhưng có điều,Ếch nhà em động đến lĩnh vực nào mà mình Ếch,thì biết thân biết phận chỉ ngồi yên thôi.Kìm chế để không "Ộp Ộp" .Mà có Ộp,sau khi biết là sai cũng không cãi chày cãi cối,càng lộ rõ cái sự ..Ếch của mình.
    Em biết mình thiển cận,chẳng dám bàn cãi với bác về mấy cái chuyện Ếch nhái này,đành tự an ủi mình ."Chắc ếch Mỹ nó Ộp khác Ếch Việt"
    Chúc bác buổi chiều vui vẻ!
  8. levant57

levant57 Thành viên mới

Tôi thì tôi rất thích năng lượng sạch, cụ thể là tôi rất muốn lắp bộ đun nước bằng năng lượng mặt trời. Tuy nhiên, không thể không lưu ý tới khía cạnh kinh tế của vấn đề trong khi ở quy mô gia đình thì khía cạnh này có tính quyết định.
    Bạn có thể khuyên tôi hãy sử dụng bao giấy thay vì bao nylon - OK tôi sẵn sàng nghe theo;
    Bạn có thể khuyên tôi đừng xả rác ra đường - Tôi xin cảm ơn lời khuyên của bạn và tôi làm theo...
    Nhưng nếu bạn khuyên tôi hãy sử dụng thiết bị này đi để góp phần bảo vệ môi trường - Thì tôi phải xem lại đã, tôi sẽ xem xét nêu tôi lắp nó thì ít nhất hiệu quả sử dụng nó phải bằng hoặc hơn những bộ đun nước truyền thống.
    Vậy đề nghị bạn Cu-Meo giúp tôi so sánh khía cạnh kinh tế của hai phương án Solarhart và đun nước bằng điện cho gia đình 4 người của tôi hòng giúp tôi quyết định chọn hoặc không chọn solarhart của bạn. Biết rằng nếu tôi sài đun điện thì tôi sẽ dùng 2 bộ đun điên Picenza công suất 2.5KW/bộ. Giá khoảng 2,5 triệu/bộ.
    Chào,
  9. Cumeohv

ok câu hỏi rất ắn tượng anh levant57
    em chỉ chú ý vào vấn đề chính ,cơ bản
    nhà anh 4 người chắc là có 3 phòng=3 phòng tắm+gian bếp
    dạ đơn giản thôi ạnh,dạ tắm là việc đương nhiên ,đồng thời với tắm là sử dụng nước nóng,nếu từng ấy người cùng tắm liệu có đủ nước nóng không anh,em chưa tính đến gia đình có bồn ngâm nước nóng+đun nấu,rửa chén bát cho vệ sinh
    2 bộ bình nước nóng dùng điện kia +lại là 3000kw điện/1h tiêu thụ anh nhỉ nếu sử dụng kiểu ý ,tắm và đun nấu ăn,thì ôi giờ chắc chả phải tính đâu anh ,lượng nước lạnh bù vào liên tục như vậy tức là máy phải chạy cả ngày,tiền điện tết nhiên là tốn kém,vì bình thường nhà nào có 4 người thì chưa đùng bình nước nóng tiền điện hàng tháng nó đã là hơn 40 0nghin vnd rồi,nếu mà sử dụng nước nóng kiểu xài điện liên tục thì cũng một khỏan kha khá đúng không anh,chưa kể đến an toàn,an toàn về con người,sức khoẻ ,nếu tính đến lợi ích về lâu dài thì bình năng lượng mt vẫn tốt hơn anh àh,
    mình dùng nước nóng thoải mái,bồn tắm cũng ok,nấu ăn và các tiện ích khác như em kể trên .
    mà thiết bị thì hầu như thời gian sử dụng ít phải bảo trì,không như bình nóng lạnh chạy điện,
    anh nói picenza bình bao nhiêu lit mà có 2,5 triệu anh nhỉ,nếu 2,5 triệu như anh nói là quá bé ,không dủ để tắm chứđừng nói đun nấu và sử dụng cho mục đích khác
    còn về thiết bị đúng là có mắc so với các loại khác trên thị trường(cái này thì anh đã từng nói với em rồi đắt sắt ra miếng)công nghệ thì chúng ta không phải bàn dến ở đây anh ạh em không con tư nào cả ngoài 2 từ TUYỆT VỜI
    kiểu dáng ,an toàn,chất lượng ,nhằm sao cho người sử dụng tốt và kinh tế nhất,
    hôm nay em cũng hơi mệt một chút,em có tìm số phone của bác để phone cho bác cơ nhưng em lỡ làm mất rồi em sorry bác,tạm thời nói đến đây đã anh nhé ,bác yêu cầu j thêm em tư vấn tiếp .
    thanks câu hỏi của anh,em rất vui.
  10. CoDep

Bạn Yêu Thực Lòng thân mến:
    Bạn có giọng của kẻ đang cãi nhau, nên tôi để cho bạn
    hạ hoả xuống đã . Tôi có vào đây để cãi nhau đâu ?
    Bạn có thấy bạn Levan cũng có ý kiến giống tôi không ?
    Bạn có thể góp ý với Levan những điều muốn nói với tôi .
    Như thế chúng ta tránh khỏi lời qua tiếng lại .
    Nếu không góp ý với Levant thì cũng không cần trả lời
    tôi làm gì nữa .
    Kinh nghiệm trên các forum là: bàn về ý bài viết, mà tránh
    công kích người viết. Tôi đang gắng theo kinh nghiệm đó.