1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hệ thống toà nhà thông minh - BMS

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi thangav, 14/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dowcome

Dowcome Thành viên mới

Tiếp tục :
    Giao diện và phần mềm BMS:
    Phần mềm BMS và giao diện phần mềm bao gồm nhưng không giới hạn các tính năng sau:
    Quản lý cảnh báo.
    Giao diện người dùng đồ hoạ
    Đặt lịch vận hành
    Dữ liệu lịch sử, phân tích dữ liệu biến đổi
    An ninh hệ thống : mật khẩu truy cập/ ứng dụng vận hành điều khiển ?" giám sát
    Hệ thống quản lý các phương tiện
    Quản lý bộ phận Help-Desk / bảo trì
    Quản lý báo lỗi
    Quản lý bảo trì
    Các chỉ dẫn trực tuyến
    Quản Lý Năng Lượng
    Các tiện ích văn phòng khác
    Phần cứng BMS / Đặc tả Hệ Điều HànhHệ thống BMS phải có khả năng tích hợp nhiều chức năng bao gồm việc giám sát và điều khiển các thiết bị, quản lý các sự cố báo động, quản lý năng lượng và lưu trử dữ liệu.
    Hệ BMS phải bao gồm các thành phần chính như sau:
    Các trạm vận hành (OWS) - bao gồm hệ thống máy tính giám sát và hệ thống máy chủ lưu trữ dữ liệu và máy in của toàn bộ hệ thống BMS
    Các bộ điều khiển lập trình số trực tiếp (Digital Direct Controller), làm việc độc lập.
    Hệ thống có thể mở rộng về số lượng điểm cũng như chức năng bằng việc tăng thêm các cảm biến, bộ truyền động điện, các DDC.
    Hư hỏng của thành phần riêng lẻ hoặc các dây mạng sẽ không ảnh hưởng đến hoạt động của toàn hệ thống. Một trạm vận hành bị hư hỏng thì có thể vận hành ở trạm khác
    @ cái bác gì ở Ga ĐN: Tiếc là em không biết số của bác, em hiện cũng đang trong ĐN và chủ nhật mới ra lại HN, nếu không em sẽ gặp bác và học hỏi thêm được một số việc. hẹn bác lần sau nhé.
    Đến đây kính mời các bác cho thêm ý kiến và bổ sung thêm nhé, phần em chỉ biết được đến đó và cũng đã được tham gia gần hết các phân hệ này rồi.
  2. duongcdc

duongcdc Thành viên mới

Ở đây đưa ra các vấn đề lý thuyết quá!!! Quan trọng là bác nào làm về BMS với 1 hệ thống thực tế post cho anh em kỹ sư tham khảo, chứ kiến trúc hệ thống và các đặc điểm không có gì mới so với một hệ SCADA bình thường đâu!
  3. Dowcome

Dowcome Thành viên mới

Tất nhiên là không có gì bình thường so với cái mà bác hay mọi người đã biết.
    Nếu bác ở HN, mời bác qua mấy khu nhà cao ốc văn phòng đó, em nghĩ là xin tham quan nếu quan hệ của bác khéo thì là bác sẽ nhìn thấy thực tế ngay ý mà.
    Nhân đây cũng giới thiệu cho bác một chỗ bác qua mà coi nhé: Toà nhà Dầu Khí - 18 Láng Hạ đối diện trung tâm chiếu phim Quốc Gia, đây là 1 toà nhà tích hợp gần như là hết cốt lõi của BMS đó.
  4. duongcdc

duongcdc Thành viên mới

Em cũng biết tòa nhà đấy! Không biết có bác nào làm hệ thống BMS của tòa nhà đấy chỉ bảo cho anh em biết tí nhỉ?? Ví dụ như cấu hình, thiết bị điều khiển cụ thể thế nào??
  5. lan0303

lan0303 Thành viên mới

TO Bác DuongCDC:
    HiHi! Mình chỉ có ... làm việc trong BMS, có hướng dẫn sinh viên thực hiện một số modun có liên quan đến BMS, chắc là không thể đáp ứng nổi yêu cầu của Bác rồi, tuy nhiên mình thấy có tài liệu dưới đây cũng hay đó Bác à:
    http://66.165.124.246/Smarthome/insteondetails.pdf
    Chú ý: Các Bạn cài Adobe Reader để đọc file PDF: http://66.165.124.246/Softs/ar500enu.exe 8Mbs
    Thân Ái!
  6. tienibsvn

tienibsvn Thành viên mới

Cac ban xem qua trang nay nhe
    http://www.ibs.com.vn
    co nhieu thong tin co ich day
  7. votran11

votran11 Thành viên mới

BMS của Petro Láng Hạ do NTC thực hiện. Bác có thể hỏi Mr.Nam giám đốc TT, hoặc Mr.Hoàng, phòng KT.
  8. votran11

votran11 Thành viên mới

Em không vào được bác ơi.
  9. epsevn

epsevn Thành viên mới

Các bác ăn ở đâu được con thuyết minh BMS của công trình nào thế, cho em anh xem luôn cả bản vẽ thiết kế đi cho dễ hiểu. Theo em nghĩ chắc là lý thuyết BMS chỉ đến thế thôi, vì trong một building chắc chẳng còn hệ thống nào nữa đâu, còn việc chủ yếu là thiết bị của các nhà sản xuất khác nhau. Các ông ấy chưa có tiêng nói chung nên mạnh ai nấy đi, bác nào theo ông nào thì tìm hiểu về ông đấy, còn em em chẳng biết gì, có cao nhân nào chỉ giáo giúp làm sao tìm hiểu cho nhanh nhất về BMS, để em có thể kiếm được nhiều tiền nhất, em xin chân thành cảm ơn
  10. epsevn

epsevn Thành viên mới

Toà nhà Dầu Khí hiện đại lắm hả các bác, nhưng không biết so với cái Trung Tâm Hội Nghị Quốc Gia thì thế nào nhỉ, có bác nào biết cả 2 chỗ này không, cho anh em mở mang kiến thức tí. Cái TTHNQG đấy nghe nói tây thiết kế còn cái DK không biết ông nào thiết kế nhỉ. Ở VN mình không biết bây giờ ông nào TK hệ thống này ngon nhất, anh em mình đến đấy học hỏi chắc là nhanh hơn. Mọi người tìm hiểu xem nhé để mời cao nhân vào đây chỉ giáo cho anh em mình .