1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Help cho những người mới và sắp sang Canada.(Thông tin chung về điều kiện ăn, ở, sinh hoạt, đi lại..

Chủ đề trong 'Canada' bởi hoahonggay, 15/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuygiang147

thuygiang147 Thành viên mới

Theo tớ ko nhầm thì vé đi và vé về tổng cộng là $ 96 cho student (có thể hơn kém 1 tí ..). Vé này là vé mở, đi ngày nào, giờ nào là tuỳ bạn, ko bị phụ thuộc....Bạn nên mua cả vé đi và vé về ở đây luôn, vì vé ở montreal đắt hơn ở dưới này...Hồi trước tớ có nghe nói mua vé online, trước bao nhiêu ngày thì vé sẽ rẻ hơn...Nó cứ đăng báo giới thiệu thế, nhưng đến đấy hỏi bọn bán vé nó bảo làm ji` có chuyện đấy, nên tớ chịu....Bạn cứ lên check mấy trang web của transit toronto greyhound hay coach canada ji` xem...
  2. dangnghia

dangnghia Thành viên mới

Cảm ơn pác quá, hixhix, pác cho em hỏi phát nữa, đi muốn theo loại student thì mang cái gì hở bác, em giơ cái thẻ TTC student discount có được chấp nhận ko pác??? Cảm ơn pác, mờ mua vé ở đâu ấy pác nhẩy
  3. minhngoc80

minhngoc80 Thành viên mới

Cho em hỏi một câu hơi lãng xẹt, em gửi hồ sơ xin visa được hơn 1 tháng rồi mà chưa thấy kết quả, thấy các bác bảo dạo này LSQ làm ăn có vẻ nhanh nhẹn, không biết là khoảng bao giờ thì sẽ có thông tin các bác nhỉ?
    Em gọi điện vào đó hỏi xem đã nhận được hồ sơ của em chưa thì họ nói họ không có trách nhiệm trả lời là nhận được hay chưa? Như vậy, không hiểu làm cách nào để em biết được nữa! Chán quá!
    Cảm ơn các bác!
  4. dangnghia

dangnghia Thành viên mới

Đấy là chuyện thường mờ bạn, bạn đừng quá lo lắng, trong khoảng thời gian này có lẽ lãnh sự quán sẽ cử người đến hỏi thăm về những cái bạn khai trong hồ sơ đó. Và có lẽ trong khoảng 2 tháng - 2 tháng rưỡi sẽ có câu trả lời, sau đó bạn đi khám sức khoẻ, nếu muốn nhanh thì bạn bảo người ta gửi kết quả khám ngay, ko thì sẽ phải đợi 2 tuần kết quả của bạn mới được gửi sang Sing, và cũng mất từng đó thời gian kết quả từ Sing mới gửi ngược trở lại, tính ra từ ngày nộp hồ sơ đến ngày cầm visa phải mất 3 tháng rưỡi, 4 tháng. Hồi mình làm visa, đang bị ốm, phải chữa mất thêm 2 tuần, thế là từ lúc nhận được giấy báo khám sức khoẻ đến lúc có visa là gần 2 tháng, stress kinh khủng.
  5. thuygiang147

thuygiang147 Thành viên mới

Khi đi mua vé thì mang theo cái thẻ TTC student là ok rồi...Bạn mua vé ngay tại terminal ý....Muốn đi bằng subway, thì xuống subway dundas, ngay chổ đấy nó có cái the Bay ý, đi vào đấy, cứ đi thẳng, nhìn cái bảng chỉ đường ở trên đầu đến terminal là được...Bạn cũng có thể đi bằng đường bên ngoài...Cứ đến subway dundas thì nó có hướng dẫn cả....Bạn cũng chả cần mua vé trước đâu, hôm đi, đến sớm khoảng 45 phút, mua vé xong đi luôn cũng được...Ngày trước chỉ còn 3 phút nữa xe chạy, mà tớ vẫn còn line up mua vé... 1 ngày nó co'' khoảng 3,4 chuyến đi montreal, bạn nên check trên internet nó có mấy chuyến đi về giờ nào để tiện mua vé cho đỡ mất thời gian....
  6. Rosaline

Rosaline Thành viên mới

Mình cũng vừa apply xin visa dạng temporary resident visa vào LSQ Canada. Chẳng biết đến bao giờ thì mới biết kết quả đây. Mình hồi hộp quá! Các bạn có biết mua vé máy bay sang Canada của hãng nào là rẻ nhất không. Mình sẽ sang thành phố Waterloo, Ontario. Mình nghe nói Hãng Cathay giá khoảng $800. Hiện giờ tình hình tài chính cũng eo hẹp , không biết có mua được vé rẻ không nữa. Mong nhận được hồi âm sớm của các bạn.
    TQ
  7. adatino

adatino Thành viên mới

Bạn có thể mua vé của Korean air hoặc Eva, giá vé có vẻ rẻ hơn 800$, nhưng mình nghĩ còn tuỳ từng đợt. Good luck.
  8. atd_n

atd_n Thành viên mới

chào các anh chị, các bạn và các em,
    Tháng 9 năm nay 2007, em sẽ lên đường qua học ở McMaster ở Hamilton, em đọc cũng nhiều các bài viết trên diễn đàn này rồi và em thấy có BUPBEDEPXINH đang học ở trường này. Nếu bupbedepxinh rảnh thì đồng ý cho mình vài phút ngắn ngủi để trả lời vài câu hỏi của mình:
    1) Nên ở Off Campus hay la On-Campus?
    2) Cái meal plan ở On Campus nó bao gồm 2 loại A (hình như là normal) và loại B ( reduced thì phải), mỗi loại lại có nhiều loại nhỏ, vậy đối với một người con trai VN bình thường, ko có chế độ ăn kiêng, ăn không nhiều lắm thì chọn cái loại nào?
    3) Nên chọn bao nhiêu môn mỗi học kì (đối với faculty of engineering)?
    4)Laptop nên mua bên đó hay là mua ở vn? ( không biết VN có rẻ hơn không)
    5) Có lạnh lắm không ( hichic, em chỉ chịu được tới khoảng -10 thôi, chứ lạnh quá chắc chết với cái thân còm này mắt)?
    Cảm ơn nhiều, hy vọng nhận được câu trả lời thoả đáng của bupbedepxinh và của tất cả các bạn.
    Thân,
  9. Color_Of_Wind

Color_Of_Wind Thành viên mới

Tớ nhạn trả lời mấy câu này, hihi
    Nhưng giờ đến lớp đã, tí nữa về rồi viết vậy,
  10. Color_Of_Wind

Color_Of_Wind Thành viên mới

1. On Campus và Of- campus đều có những cái hay và cái mất riêng, On thì được tiếp xúc nhiều, điều này rất tốt cho những người mới ra nước ngoài, khi tiếng Anh chưa thực sự thành thạo . Cuộc sống On campus cũng vui lắm, tuy nhiên sẽ bị phụ thuộc, vì thường ở với 1,2 người khác. Giá sống trong campus dao động từ 3200-3700, chưa tính meal . Còn ở ngoài thì thuê nhà, vào khoảng 320-400/tháng thì khá tiện nghi. Với sinh viên năm đầu, muốn ổn định thì nên ở Campus năm đầu, năm thứ 2 , quen biết và gặp gỡ nhiều rồi thì có thể ra ngoài , Off campus cho thoả mái.
    2. Tớ năm vừa rồi đăng ký Regular, nhóm A. Ban đầu tưởng sẽ cạn ngân quý sớm cơ, ai ngờ còn 2 tháng nữa, mà trong Card vẫn còn tới $900. Tiền này không thu hồi lại được, qua ngày 27 tháng 4 hàng thì sổ đó bị đống, tất cả các tiền con dư đều bị nhà trường thu hết .
    Tớ nghĩ cậu nên apply cho dạng Reduced, vì với một người VN bình thường, cái Reduced ấy cũng đủ đề ăn trong một năm .
    Nhóm Flexible account , linh động, ở đó bạn có thể nạp bao nhiêu vào card cũng được, nhưng khi dùng khi sẽ bị tính thuế cho đồ mình mua, trong khi nhóm A, không bị tính thuế . Ở Campus thì nhóm Reduced là OKay, còn Off- campus, nên dùng dạng Flexible, thì sẽ thuận tiện hơn.
    3. Engineering năm đầu có 37 units, có một số đứa bạn của mình chỉ take 70-80% load, còn lại thì take ở summer school. Học như vậy thì nhẹ, tuy nhiên với Visa student, thời gian = tiền bạc. Tớ nghĩ nên take 100% full load, vì Eng ở Mc cũng không khó lắm. Kỳ 1 tớ take 19,5 units, kỳ 2 là 17,5 . Kỳ 1 hơi vất vả tý, nhưng sang kỳ 2 mọi chuyện đều có thể kiểm soát được .
    4. Nếu cậu có Laptop ở Vn rồi thì mang sang, còn không sang đây mua cũng được. Rẻ hơn thì không chắc được bao nhiêu, nhưng ở bên đây bạn sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
    5. Lạnh chứ, Canada mà. Nhưng lạnh thì đã có áo, đâu có sao.
    ------------
    Năm nay là năm 2006 mà, cậu nói tháng 9 năm 2007 là năm tới nữa mà . Chắc có nhầm nhọt gì ?