1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[HELP]Học tiếng Pháp bao lâu là thành thạo?

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi nghianguyen119, 29/08/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuong19nt

phuong19nt Thành viên mới

la bave du crapaud n'atteint pas la blanche colombe
  2. phuyem

phuyem Thành viên mới

Nhiều lý thuyết quá =)) . Cho vài minh họa thực tế cho pà kon hình dung nè:

1) Bản thân mình: học tiếng PHáp hệ song ngữ 7 năm (mình là khóa đầu tiên) , sau đó + 4 năm Ngoại THương. Lúc ra trường làm việc với người PHớp, nói sai nhiều, ngấp ngứng, nhưng cơ bản là chuyền đạt đc thông tin tối thiểu cho công việc. với time thì cũng dần dần chôi chảy hơn. Mất tầm 4 năm (ở VN và thi thoảng ở PHáp) thì mình có thể ngồi họp được với ng Fap, trực tiếp cũng như qua điện thoại. Vậy là mình mất 7 + 4 + 4= 15 năm đê thành thạo :D . Mình tự đánh giá năng khiếu ngoại ngữ của mình ở mức trung bình.
    2) mấy cô bạn, em học 7 năm phổ thông + 4 năm Ngoại Thương, Ngoại ngữ cơ bản là cũng như mình.
    3) 1 cô copine vietnam của thằng bạn người Pháp ở Hà Nội: cô bé đó cơ bản là có khiếu ngoại ngữ nên chỉ mất 1-2 năm chung sống là nói chuyện khá thành thạo với ng y. Accent rất chuẩn. Cô đó mất 3 năm liên tục sống trong cộng đồng Fap ở HN để thành thạo
    4) 1 cô bé khác học tiếng Pháp cấp tốc 1 năm để qua Fap công tác 1 năm. Lúc sang Fap mình sang cùng và giúp đỡ cô ấy trong time đâu. Cô ấy kể là gần như k hiểu j, rất căng thẳng và lo lắng. GIờ này thì cô bé đó đã về VN, chuyến công tác thành công, khả năng tiếng Fap bây giờ ở mức OK để làm việc với ng Fap. --> 1 năm là đủ survivre en France :D , nhưng để thành thọa thì mình tính là cô bé này cần thêm tầm 3-4 năm nữa như mình.

Conclusion:
    - học 1 năm tích cực là có thể survive ở Pháp
    - 1 năm sống ở PHáp (với ng Fap) mà tích cực thì = 10 năm ở VN
  3. phuong19nt

uh....thế thì cái conclusion giống mình thật.....chắc tại sống ở đây người ta toàn nói tiếng Pháp nên mình cũng phải nói theo nên nó thế...........
  4. thietngo

thietngo Thành viên mới

chi la ban nghi thoi, minh qua day 1 nam ma giao tiep tam ok nhung de hoc cac cours trong truong thi khong he don gian chut nao!
    noi chung tuy vao nang khieu cua tung nguoi
  5. phuong19nt

Chắc tại bạn không sống cùng với người pháp nên thế!!!!!! Nhưng đúng là học mấy môn chuyên ngành nhiều khi tớ cũng vấp, nhất là mấy môn luật.........khiếp.