1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Help, Máy biến tần!

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi fabio, 14/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fabio

fabio Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Help, Máy biến tần!

Em đang cần thiết kế bộ hãm động cơ 3pha cỡ chung khoảng 7,5kW-10kW, nhưng em không rõ lắm về dụng cụ biến tần này, rất mong các huynh giúp đỡ, không biết ở HN có cửa hàng nào bán loại thiết bị này không ạ, theo các huynh nên xài đồ kiểu gì?
    Em xin chân thành cảm tạ, à cảm ơn ạ!
  2. kykbearing

kykbearing Thành viên mới

3. lazy_member

lazy_member Thành viên mới

Ý của bạn là thiết kế bộ hãm động cơ có liên quan đến biến tần? Bạn có phải dân GTVT không và đang làm bài tập lớn hay đồ án?
    Thực ra nhiều loại BT có chức năng hãm hay là triệt tiêu năng lượng dư thừa phát sinh từ lực quán tính khi dừng động cơ , việc này rất quan trọng đối với các yêu cầu ứng dụng BT ví dụ cho thang máy hay ôtô, tàu hoả...Việc triệt tiêu này được thực hiện bằng nhiều cách tuỳ theo công nghệ của các hãng sx, đơn giản nhất là mắc điện trở. Có thể mắc tụ để nạp điện tái sử dụng.
    Tuy nhiên khi thiết kế hệ thống bạn chỉ cần chọn loại BT phù hợp với công suất động cơ, ở đây khoảng 10KW là được.
    Có rất nhiều loại BT trên thị trường HN: Omron, Mitsubishi, Siemens, LG, Snider, Hitachi...
    Nếu làm đồ án có thể chọn loại được thiết kế dành riêng cho GTVT như Hitachi, Mitsubishi... và hãy vào trang chủ của họ download datahsheet về bổ sung.
    Bởi vì nội dung bạn post chưa rõ lắm nên có gì khác xin được tiếp tục trao đổi.
    Dưới đây là 1 sơ đồ: sử dụng tụ, mf, bt, đc ứng dụng cho cơ cấu ôtô.