1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

help...toefl essay

Chủ đề trong 'Du học' bởi Nghi, 09/03/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nghi

Nghi Thành viên quen thuộc

sau khi kêu cứu trên gần chục box về vấn đề luyện thi toefl cấp tốc mà không có hiệu quả, giờ lại phải kêu lại...hìhì...
    Ai có các bài mẫu dựa trên hơn 100 topic sẵn có xin gửi dùm cho tui vào nghidt4@yahoo.com . Nhưng mà đừng có phải là các essay cao cấp như trong các quyển sách bán đầy ngoài kia nhé...hihi....đơn giản gọn nhẹ thôi...tầm 5/6 là được rồi...thôi đành....học thuộc lòng vậy...hề hề
    cám ơn nhìu nhìu

Bao nhiêu người đẹp ta không biết
    Người đẹp bao người đâu biết ta
    Ta đi trong cõi vô tình ấy
    Trời bỗng mờ sương mắt bỗng nhòa
    Hnt1
  2. Seine

Seine Thành viên quen thuộc

Mình là 1 trong những người đã thi TOEFL trên máy đầu tiên. Và theo ý kiến của mình. Thì bạn chỉ cần viết theo đúng 1 format về structure của nó, + không có spelling & grammar error. Vậy là được điểm cao. Không cần thiết phải luyện quá nhiều chủ đề. Rồi cuối cùng cái chủ đề thi nó vẫn chẳng liên quan gì cả.
    Nhân tiện cũng xin nói thêm, đề thi của mình là ở trường học thì nên dạy học sinh khoa học tự nhiên hay khoa học xã hội. Hãy nêu ý kiến của bạn.
    Bài đó mình viết trên 5 paragraphs. 1 open, 1 close, 3 for the body.
    Điểm structure của mình là 11 writing là 16 rank 5.
    Nếu bạn cần trao đổi thêm gì cứ viết thư cho mình nhé.
  3. longatum

longatum Thành viên rất tích cực

bác ơi, em tưởng là writing 6 điểm là hết đất??? bác được tận 16 cơ ạ???
    Còn bác Nghi ạ. Em bỉu bác từ bên English rồi. as good as dead rồi bác ợ. hị hị
    Đùa bác tẹo thôi. Writing thì đúng như bác gì nói đoá, đúng format (1 bài 3 phần, mở, thân, kết) và có 1 vài ý hay là được 6 ngay thôi. Cái căn bản là chúng nó hay hỏi mấy cái linh tinh kiểu như: nhà mày mày thích phòng nào nhất, vì sao... mịa, thế thì bố thằng nào mà nghĩ ra được ý hay. Thành bác phải chuẩn bị đi ạ.
    bài mẫu thì không có, bác chịu khó đọc trước 100 cái đề mẫu đi, không cần viết ra đâu, chỉ cần nghĩ ý ngon ngon cho từng đề là được. Em hồi thi xuân sít vớ được cái đề về giáo dục mầm non, đúng lúc em đang dịch quyển sách về cái đó nên viết ngon ơ.
    Chúc bác trúng tủ.

One impulse from a vernal wood
    May teach you more of man
    Of moral evil and of good
    Than all the sages can
  4. Nghi

Nghi Thành viên quen thuộc

nhưng cái khó nhất là hay lặp lại từ...cho nên mới phải tham khảo các essay mẫu..hìhì...
    writing 16 tức là 16/30 rùi...tối đa hen??? như vậy kết hợp cả 2 là 27/30 phải hun...hixhixhix....nể thật...
    Bao nhiêu người đẹp ta không biết
    Người đẹp bao người đâu biết ta
    Ta đi trong cõi vô tình ấy
    Trời bỗng mờ sương mắt bỗng nhòa
    Hnt1
  5. Seine

Seine Thành viên quen thuộc

hì, 16 cũng chưa cao nhất mà, vì nó vẫn chỉ rank cho mình 5 thôi. Hơn nữa nó chấm kết hợp cả structure, chẳng theo 1 cái thang cố định nào cả.
    Còn về chuyện viết, thì mình vẫn muốn nói là không cần bạn phải có ý hay làm gì. Chỉ cần xây dựng được ý và thể hiện được ra. Thế là họ đã rank cao rồi. Thời gian có 30 phút mà lại đòi hỏi cả typing thì không thể nào đắn đo, lựa chọn ý lâu được rồi.
    Cuối cùng, bạn muốn điểm overal thật cao thì có lẽ nên dành thời gian tập làm nghe và đọc :-) Lần trước mình bị nghe thấp lắm.
    Thân.
    À quên, còn chuyện lặp từ, cái ý thì nó là vốn tiếng Anh của bạn rồi. Một cách học tốt là tra từ điển Anh Anh, còn ngoài ra vẫn cần có thời gian luyện tập. Hồi xưa mình cũng phải viết nhiều. Nhưng kiểu bài tóm tắt 1 bài văn dài. Thường mình luyện kiểu bài 200 - 300 từ. Nếu viết ở cỡ như thế mà không gặp trục trặc về cấu trúc, hay ngữ pháp (không chơi gõ trên word để kiểm tra đâu nhé) thì là okie rồi.