1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Help us: Thuê xe du lịch 1 vòng Trung Quốc

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi lethutruc, 25/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. shabrina

shabrina Thành viên mới

Bạn định mang số tiền là 700 đô đi du lịch khoảng 20 ngày tại TQ, mình xin góp ý 1 chút nhé:
    -Thứ nhất : Nên đổi đổi sẵn Nhân dân tệ từ nhà mang theo. Vì đỏi đô la ở TQ ko dễ dàng đâu, bạn fải mang vào ngân hàng, trình hộ chiếu và điền một số thông tin rồi mới đổi được. Hơn nữa hiện nay đồng tệ đang lên giá ở TQ, 100 đô chỉ =800 tệ thôi. Nếu đổi chợ đen cũng có thể được thêm chút chút, nhưng bạn mới đến sẽ khó biết chợ đen ở đâu và còn fải biết phân biệt tiền giả tiền thật nữa. Ở TQ đồng 100 và 50 tệ bị làm giả nhiều. À bạn cũng nên chú ý là tiền 100 tệ nên chỉ trả trong siêu thị hay nơi nào đáng tin cậy thôi, chứ ở ngoài đưòng nên dùng tiền lẻ mệnh giá nhỏ để mua bán. Hầu như bạn của mình và cả bản thân mình đều đã bị trả tiền giả mà ko biết, sau đó mới tá hoả đi học cách fân biệt thật giả để sau có bị trả 50 tệ ở ngoài đường thì cũng biết mà fân biệt. Nếu bạn ko biệt cách fân biệt thì tốt nhất khi người ta trả tiền bạn nên lấy tiền lẻ kiểu 10 tệ thôi.
    -Thứ 2: tiền vé vào cửa ở những nơi tham quan của TQ rất đắt, bạn lại ko có vé giành cho học sinh nên fải chuẩn bị sắn. Ở Thượng Hải: lên Tháp Đông Phương MInh Châu có 2 mức giá: 50 tệ và 80 tệ. Chùa Phật ngọc (khá rẻ) 20 tệ. Dự Viên: 30 tệ. Ở Phật dộng Long Môn tại Lạc Dương vào tháng 8 vừa rồi là 80 tệ. Ở Bắc Kinh một loạt vé vào cửa cũng fải tầm 60 tệ trở lên(mình đi BK cách đây mấy năm rồi nên có lẽ giá vé đã thay đổi). Ở TQ có xu thế tăng giá tất cả các loại vé vào thăm quan, càng về sau càng đắt.
    Còn về tiền tàu xe, tính ra ko rẻ đâu nhé. Vé từ bắc Kinh tới TH cũng hoặc từ Ngũ Đài sơn về Thượng hải mà là vé tàu nằm cứng thì khá đất đấy, nếu nhơ ko nhầm fải tầm gần 300 tệ.
    Nếu Bạn đi từ Thượng hải đến Phổ Đà Sơn bạn định đi bằng thuyền hay bằng ô tô? ở Th có thuyền tới Phổ Đà Sơn, có thuyền nhanh và chậm, tàu chậm khoảng hơn 80 tệ, tàu nhanh 150 tệ thì fải. Còn nếu đi ô tô thì cũng fải vòng vèo qua Hàng Châu rồi ra đảo có núi Phổ Đà...
    Nếu đi tàu hoả đi, bạn đi ngần đấy nơi trong 20 ngày thì sẽ kịp đấy, nhưng fải tính toán kỹ càng lịch trình vào, tương đối gấp. Tính trước ở từng vùng bao nhiêu ngày, ví dụ: bạn đến BK vào ngày thứ 2, bạn dự định ở đó 3 ngày, sau đó đi Thượng Hải. Thì ngày thứ 2 khi tới BK, việc đấu tiên là bạn nên ra ngay ga xe lửa mua ngay vé đi Thượng Hải của 3 ngày sau. Vì như thế đảm bảo được kế hoạch và hơn nữa vé tàu ở TQ luôn trong tình trạng căng thẳng vì dân Tàu ưa đi lại bằng tàu hoả lắm.
    Mà có điều bạn fải nhớ là tầm bạn đi là dịp nghỉ xuân của học sinh TQ và gần tết, vé tàu cho tới vé máy bay rất khó mua, người ta fải xếp hàng tới trước cả 10 ngày mới mua được vé, vé máy bay có khi fải đặt trước từ 2 tuần trở lên. Và 1 điểm nữa là dịp cận Tết tất cả mọi giá vé tàu xe đều tăng đột biến khoảng 20% .
    - Ở quanh ga tàu luôn có các nhà trọ hoặc khách sạn cho khách du lịch, đoàn của bạn đông người thì ok, ở tốt 1 chút cũng ko sao vì chia đều tiền fòng ra là ổn. Nếu muốn rẻ hơn bạn có rhể ở những nơi chuyên dành cho dân đi bụi, tính theo đầu giường, chứ ko tính theo giá fòng, nghiã là fải ở ghép với với người khác, thường là người nước ngoài. Những chỗ thế này chắc ko hợp với tính chất đặc thù như đoàn của bạn.
    MÌnh nói nhiều như vậy là vì số tiền 700 đô đó cho 1 người các bạn nên tiết kiệm 1 chút vì thấy bạn còn muốn đi mua sắm nữa. Người TQ hét giá thách rất kinh, biết mặc cả và dám mặc cả thi fmới mua được giá rẻ. Còn mua ở siêu thị các khu shopping thì rất đắt fải đợi mùa giảm giá. Hơn nữa các bạn ko được giảm giá tàu xe, lại lần đầu, lơ ngơ là bị chém tới tấp ngay, mất tiền oan nhiều, Chưa kể 1 loạt kinh fí khác phát sinh ..
    Nên phô tô sẵn hộ chiểu để dự fòng, đi tới khách sạn nào cũng nên lây danh thiếp của khách sạn đó để đề fòng bị đi lạc nhau thì còn biết đuờng gí danh thiếp cho tài xế tắc xi kêu họ chở về khách sạn.
    Đi đường nên cẩn thận móc túi 1 chút, nhất là ở Thượng hải, người móc túi ở TH chia làm 2 loại: 1loại ăn mặc lịch sự, thậm chí còn comle cà vạt tử tế mặt mũi giống người TQ mà ta hay xem trên ti vi, 1 loại khác là những đứa bé giống Tây hoặc dân digan, đó là bọn trẻ con Tân Cương- mắt xanh mũi lõ, chúng kiếm ăn ở Th rất nhiều và móc túi cực kỳ điệu nghệ. Túm lại tiền để fía trước và trông chừng cẩn thận.
    Túm lại là tớ mới nghĩ ra thế để dặn bạn thôi. Thực ra tớ cũng đi khá nhiều nơi với số tiền ít hơn của bạn nhiều, tớ đi được gần 1 tháng, nhưng mà tớ được giảm giá vé vào cửa tham quan, và tớ toàn ở ghép với người xa lạ, hoặc ở nhà dân, hơn nữa lại biết tiếng Trung fương tiện đi lại bằng xe buýt và ghép xe với dân đi bụi khác nên cũng đỡ được fần nào.
    Bạn chuẩn bị thật kỹ và lên kế hoạch thiết kế lịch trình từ bây giờ đi nhé. Vì tự đi bụi thì khâu chuẩn bị là quan trọng lắm.
    chúc vui!
    Được shabrina sửa chữa / chuyển vào 00:27 ngày 26/09/2005
    Được shabrina sửa chữa / chuyển vào 00:29 ngày 26/09/2005
    Được shabrina sửa chữa / chuyển vào 00:31 ngày 26/09/2005
  2. lethutruc

lethutruc Thành viên mới

Bác shabrina mến !
    Em xin cám ơn bác thật nhiều về những thông tin quý giá đó. Tụi em là dân nghèo te tua (ngheotetua@gmail.com) nên cũng phải biết liệu cơm gắp mắm, Bác à !
    Tụi em lên chương trình như vậy, đi được bao nhiêu hay bấy nhiêu. Nhắm gần hết tiền thì cuống gói về VN. Hy vọng là tụi em sẽ thực hiện được.
    Có lẽ tụi em đi tàu hoả thôi. Lúc nào cần thì đi xe buýt.
    Tụi em biết chút ít tiếng Hoa, không đến nỗi tệ đâu. Còn tiếng Anh thi No Problem với tụi em. Khoản này Bác đừng lo !
    Giá mà ở Thượng Hải Bác giúp em 1 tay nhĩ !
  3. junbk

junbk Thành viên quen thuộc

Xin cảnh báo với bác lethutruc là tiếng Anh gần như không dùng được ở Trung quốc, giá vé lên tháp Đông phương minh châu ở Shanghai là 50 và 100 tệ, Tử cấm thành là 60tệ, Di hoà viên 50tệ, Trường thành 40 tệ (giá cả của tháng 8 năm 2005)
  4. lethutruc

lethutruc Thành viên mới

Dạ em cám ơn bác Tuấn Bắc Kinh (junBK) ! Em đã đi TRung Quốc 3 lần rồi, lần này em cầm quân đó Bác ạ ! Những lần trước em "ba lô một mình" nên thoải mái, ăn ở ngủ nghỉ sao cũng được, lần này hơi căng 1 chút, nhưng em nghĩ sẽ ổn thôi (đã gọi là đi bụi mà). Bác junBK giúp em 1 tay ở Beijing nhé !
    Bác cần thức ăn gì từ Vietnam cứ cho em hay, đừng ngại. Từng là sinh viên du học xa nhà như Bác mà, mấy dzụ này hiểu ý lắm !
    À mà nè, không biết cái thẻ sinh viên quốc tế (International Student Identity Card) có giá trị (giảm giá) ở Trung Quốc không hả Bác ! Lần trước em xài cái thẻ sinh viên một trường Đại học quốc tế thì vào được Cố Cung, Vạn Lý Trường Thành....nhưng Ung Hoà Cung thì mấy cha nội bảo đóng đủ 25 Tệ. Hihi
    Bác giúp em nhé !
    ngheotetua@gmail.com
  5. shabrina

shabrina Thành viên mới

Hihi, nếu bạn đã từng đi bụi rồi thì ok đi, có điều đang đi bụi 1 mình quen mà dẫn thêm nhiều người đi là cũng hơi rắc rối đấy, mọi người đồng lòng thống nhất thì cũng ok. Mà bạn biết tiếng Trung nữa thì hay quá.
    Mình vừa tốt nghiệp xong, hiện về Hà Nội rồi.
    Chúc vui vẻ và thành công nhé!
  6. junbk

junbk Thành viên quen thuộc

Cảm ơn bác Lê Thu Trúc or Trực, bác cùng họ Lê với em nên em nghĩ có trách nhiệm giúp đỡ bác
    Thẻ SV luôn được hưởng giá ưu đãi, hồi tháng 8 em dắt thằng bạn từ VN sang, dùng thẻ SV của em mua vé 2 lần vào Tử cấm thành, mua được vé thì hí hửng ai dè vào đến chỗ soát vé nó bắt trình 2 thẻ SV ra, thế là đành phải bỏ thêm 40tệ ra, acay vật vã
    Em chẳng biết cái thẻ SV quốc tế của bác có dùng được không nhưng em nghĩ bọn Tàu này thẻ nào đek có tiếng TQ thì nó không chấp nhận đâu (vì đọc không hiểu gì :D )
    Mà bác là phận gái mà vác balô đi bụi được những 3 lần thế là em hơi bị phục bác đấy! Chúc bác 1 cho nó máu này!
  7. lethutruc

lethutruc Thành viên mới

Em xin cám ơn các bác !
    Các bác cho em hỏi: Tụi em ở Bắc Kinh 3 ngày, ngoài tham quan Vạn Lý Trường Thành, Thập Tam Lăng, Vương Phủ Tỉnh, Thiên An Môn, Cố Cung, Ung Hoà Cung, Đại học Thanh Hoa, Đại học Bắc Kinh, v.v. còn có thể đi đâu nữa ?
    Ở Bắc Kinh mình có thể mua hàng hoá giá rẻ ở nơi nào? Trước đây có người bạn dắt đến một khu chợ giá rẻ lắm, nhưng em quên rồi, không phải khu Xidan đâu nhé. Xin các bác giúp em!
  8. lethutruc

lethutruc Thành viên mới

Các bác cho em hỏi: Ở Bắc Kinh có quá nhiều Trường Thành (Great Wall), nào là Simatai Great Wall, nào là Jinshanling Great Wall, Gubeikou Great Wall, Mutianyu Great Wall, Jiankou Great wall (Arrow Lock), Huanghuacheng Great Wall, Juyongguan Pass, Badaling Great Wall, v.v. em đi hai lần thì người ta chở đến 2 chỗ khác nhau. Vậy các Bác cho em lời khuyên là tốt nhất nên đến Great Wall nào trong những Great Wall kể trên? Khu vực Thiên An Môn họ có phát khá nhiều tờ **** quảng cáo về các xe du lịch chở đi Trường Thành, mình có nên tham gia bằng cách đó không? Em xin cảm ơn các Bác ! Em hỏi hơi nhiều, mong các Bác thông cảm !
  9. lyylyus

lyylyus Thành viên quen thuộc

Chị à, Ở Trường Thành hầu như mọi người hay được đưa đi nhất là Badaling, hoặc Simatai,hoặc Juyongguan ( em cũng được độ hơn chục lần thành hảo hán rồi nhưng đều quanh đi quẩn lại 3 nơi trên ), chị có thể chọn những nơi còn lại để đi xem có khác không . Vì Badaling, Simatai đều là những điểm gọi là nổi tiếng để ai cũng đi, juyongguan thì không đẹp. Theo em thì không nên đi " xe đen " 1 ngày ở những tờ rơi đâu ạ,hỗn tạp lắm. Chị đi đông người, không thuê được xe to riêng thì đi bus, có bus tới mấy điểm Trường thành đủ mà.
    Với thời gian 3 ngày mà đi nhiều quá thì sẽ hơi mệt đấy, chị xem lại thời gian để chọn lựa nơi đi nhé.
    Các chợ mua sắm mà tuơng đối rẻ rẻ ở Bk thì có Dongwuyuan ( Động vật viên, bao quanh khu này là rất nhiều chợ mua đồ), Xinjiekou , Jinwuxing ,wudaokou shangchang ...
    Chị có gì cần thì cứ post lên,bọn em giúp được gì thì sẽ giúp chị
  10. lethutruc

lethutruc Thành viên mới

Lyylyus ui, cảm động quá ! Hy vọng tụi này sẽ gặp sis tại Bắc Kinh. Tụi mình đang đổi lịch, chắc tháng 3/2006 mới đi được. Vì nghe nói mùa đó Trung Quốc đẹp lắm
    Mình sắp đi công tác 3 tuần, đến 8 Nov 2005 mới về đến nhà. Lên đây chào sis và các bác trong box. Nói thiệt nha, nhớ box và các bạn lắm đó . Trên đường đi có net tốt mình sẽ online.
    Có gì email cho mình nha ! ( ngheotetua@gmail.com )
    Cho mình xin địa chỉ bên đó (Beijing) khi nào đến đó Trúc sẽ liên lạc !