1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hiểu thế nào về một tình bạn gọi là TRI KỈ ?

Chủ đề trong 'Tình bạn - Tình yêu' bởi xa_va_gan, 02/02/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. a_female_05

a_female_05 Thành viên mới

Tri kỉ à, có đấy, vẫn nghe loáng thoáng đâu đó trong một vài câu chuyện hàng ngày, nhưng mà hiếm lắm.
    Bản thân tôi cũng có một người bạn, không biết có phải là tri kỉ hay không nhưng hai đứa gọi nhau là password, cùng sống, cùng chia sẻ và chẳng giận nhau lâu được, nếu có giận cũng là bởi vì yêu quý nhau nên mới giận.
    Có một điều chắc chắn, dù thân, quý nhau đến mấy nếu như va chạm về quyền lợi trong công việc hay trong cuộc sống thì cũng khó có thể nói là không có gì được. Để cho Bá Nha với Tử Kỳ sống vào thời đại này, ở đây, hai nhà cạnh nhau, chung nhau một bức tường, hai bà vợ chanh chua, và giá đất tăng vùn vụt, liệu có không cái tích về tri kỉ?
    Tình bạn thuần tuý, tri kỉ giữa hai người khác giới. Tôi không tin là có. Ít nhất, một trong hai người sẽ có tình cảm khác tình bạn, chỉ có điều người ta có thể hiện không thôi.
  2. chithanh1982

chithanh1982 Thành viên mới

Thường thì TRI KỶ là do DUYÊN mà gặp được nhau chứ bỏ công đi tìm cũng chả thấy.Tôi tin vào chữ DUYÊN trên đời này,tìm được bạn tốt đã khó,tri kỷ còn khó hơn nhiều.Nói chung đừng mất lòng tin vào thời kinh tế thị trường sôi động mà đồng tiền ngày càng chiếm vị trí chủ đạo,đây đó ta vẫn tìm được những người bạn tốt hiểu ta và ta hiểu họ và chơi với nhau được.Còn trên đời tìm được tri kỷ hay không là do duyên,duyên chưa đến thì tri kỷ cũng chưa đến
  3. Belle_yvon

Belle_yvon Thành viên tích cực

Lại là chữ duyên ! Tôi chẳng tin - mình muốn gì và cố gắng thực hiện là sẽ đạt được !
  4. Bi_Vietnam

Bi_Vietnam Thành viên mới

còn TRI ÂM là gì hả bác giải thích giúp em với
  5. a_female_05

a_female_05 Thành viên mới

Bá Nha đời Xuân Thu là một người có tài đàn. Chung Tử Kỳ là người biết thưởng thức âm nhạc. Khi Bá Nha ngồi gảy đàn, bụng nghĩ đến núi, thì Chung Tử Kỳ khen: "Tiếng đàn chót vót như núi cao". Lúc Bá Nha đánh đàn, lòng nghĩ về sông nước, thì Chung Tử Kỳ nói: "Tiếng đàn cuồn cuộn như nước chảỵ"
    Sau khi Chung Tử Kỳ chết, Bá Nha đập vỡ đàn, bảo rằng: "Trong thiên hạ không ai còn được nghe tiếng đàn của ta nữa".
    (Theo Giai thoại văn chương)
    Tri: hiểu
    Tri kỷ : là hiểu được cá tính, cái riêng của nhau
    Tri âm: là hiểu được tấm lòng
  6. searat

searat Thành viên mới

mình wen một đứa ban, chính xác là bạn của thằng em. Đối với nó chỉ có 2 kiểu: một là bạn tốt, hai không là bạn. Nó không wan niệm bạn thân hay tri kỉ. Mình thì ngược lại nó, luôn mong có bạn thân, và kết wả thật thảm hại. Có lẽ nó đúng, thời đại ngày nay chỉ cần có bạn tốt chơi được là được.
  7. Belle_yvon

Belle_yvon Thành viên tích cực

Có ai từng được tận hưởng một thứ tình cảm trong đó có đầy đủ các thứ tình cảm khác chưa ? Ví dụ co cả TY , tình bạn , tình anh em ...
    Được như thế thì thích nhỉ - khó lắm !
  8. Bright_sea_and_me

Bright_sea_and_me Thành viên mới

Mình thì có nhiều bạn lắm. Nhưng quả thực không biết định nghĩa thế nào là tri kỉ. Nói ra điều này không hiểu có nên không nhưng tớ thấy tớ là người chơi được với nhiều người. Lúc nào cung thế, ở lớp nào cũng vậy ,tớ luôn có mặt trong hội nghịch ngợm, đi đâu cũng có mặt nhưng tớ vẫn luôn chơi được cùng những người mà có khi cả lớp cho là... hơi lập dị.
    Híc, không biết thế có phải là giả tạo không nhỉ? Chỉ biết là mình luôn cảm thấy đó thực sự là mình, không hề giả tạo khi chơi với ai cả. Có lẽ tại con người mình quá phức tạp có lúc cũng lãng mạn, cũng "điên", lúc lại sôi nổi và thực tế...
    Mình cũng không tự tìm cho mình tri kỉ, chỉ nghĩ rằng con người ai cũng có mặt này mặt khác, và nếu ta không tìm hiểu thì mãi mãi ta chỉ thấy họ đáng ghét, chẳng có gì đáng để ta yêu. Chơi với ai chỉ cần thật lòng, giúp được gì thì giúp, không được thì thẳng thắn để người ta không hy vọng. Thế thôi.
    Tri kỉ của mình có lẽ là ... người yêu mình. Mình sợ làm tổn thương ngưòi khác, nhưng với anh ấy mình chính là mình. Có thể khóc vì những chuyện rất trẻ con, có thể nói ra những suy nghĩ mà mình nghĩ nếu nói ra người khác không mắng thì cũng cười.
  9. imissum

imissum Thành viên mới

Tớ thì hiểu Tri kỷ giống như một bản sao của chính bản thân mình vậy. Tri kỷ là người hiểu mình, thông cảm cho mình một cách toàn diện. Họ hiểu mình có khi còn hơn cả chính mình nữa. Hai người bạn được coi là tri kỷ của nhau khi họ luôn gắn bó với nhau trong mọi hoàn cảnh, tính cách tương đồng nhau hoặc bổ sung cho nhau để tạo nên một cặp thật hoàn hảo. Tri kỷ còn quan trọng hơn cả người yêu. Nói như xa_va_gần tựa theo tích sử Bá Nha-Tử Kì "Cha mẹ sinh ra ta nhưng người hiểu ta là bạn ta!" thì khi mất đi một tri kỉ còn đau đớn, xót xa hơn cả mất đi một người thân.
    Sống trên đời này có mấy ai tìm được tri kỷ?
    Có bạn thân chưa hẳn là đã có tri kỷ. Tớ có mấy người bạn thân nhưng chưa có ai là tri kỷ cả. Mỗi người bạn thân đó chỉ hiểu tớ ở một khía cạnh nào đó nên chỉ thông cảm được một phần nào đó với tớ thôi. Gộp tất cả tụi nó lại với nhau có khi mới thành được một góc của người bạn tri kỷ mà tớ vẫn đang lặn lội kiếm tìm.
    Tớ không đánh đồng tri kỷ là người yêu. Nếu hai người là một thì hạnh phúc nào bằng. Nhưng nếu là hai người riêng biệt, nếu phải lựa chọn một trong hai, tớ chọn người bạn tri kỷ. Chắc cả đời này tớ chẳng tìm nổi bạn ấy đâu! Hic
  10. lysgarden

lysgarden Thành viên mới

Thật may, tớ lai có một tri kỷ, với đúng nghĩa của nó, hai đứa tớ sướng khổ có nhau, chia sẻ mọi điều tốt nhất cho nhau.
    Tớ thật là may mắn.
    Mày ui, iu mày lắm lắm