1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

High qualified worker and a Canadian husband.

Chủ đề trong 'Canada' bởi linh1421, 03/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linh1421

linh1421 Thành viên mới

Chào cả nhà.

Em và bạn trai em (người Canada) muốn cùng nhau sang Canada vào thang 4 nam sau. (nghiã là còn 6 tháng nữa).

Em và bạn trai em dự định cưới càng sớm càng tốt. Bây h anh ý đang collect hồ sơ cá nhân. hi vọng 1,2 tuần nữa sẽ hoàn tất thủ tục và nộp hồ sơ trên sở tư pháp Hà Nội. Nếu mọi thứ diễn ra tốt đẹp thì hi vọng cuối tháng 12 hoàn tất thủ tục o VN. Em muốn hỏi, sau khi đã hợp pháp hoá thủ tục ở VN thì mất bao lâu hợp pháp hoá ở Canada?

Tiếp đó, em có nên nộp hồ sơ xin nhập cư ở Canada theo diện lao động cao ko? Bọn em sẽ sống ở Montreal, Quebec. Thế nên bây h em bắt đầu học tiếng Pháp. Em đã từng:
    - đi du học nganh Business administration
    - co 1 năm internship ở Đức
    - 8 tháng làm việc ở VN, ngành liên quan đến bằng học.
    - Chồng sắp cưới là người Canada.
    - Tiếng Aanh IELTS nghe và nói la 7.0.
    -Tầm 2 tháng nữa, em sẽ cố gắng học để có bằng DEFL A2.
    - Hiện tại thì em chưa có employer nào bên Canada nhận vào.
    - chồng sắp cưới của em thì ko có khả năng tài chính để bảo lãnh em sang.
    - gia đình em sẽ cố gắng thu xếp để chứng minh là có đ
    - em làm bài online test của quebec thì họ nói là khả năng nhập cư của em la có. Em ngồi tính điểm thì cũng chỉ suýt soát 67/100.

Theo kinh nghiệm của anh chị, em có khả năng nhập cư cao ko (vì tiếng Pháp của em khá kém)thời gian bình thường process là bao nhiêu tháng. Nghe nói 9 tháng thì em sợ lắm. và em nên làm thêm gì, thu nhập chứng cứ gì để tăng khả năng được trúng tuyển.
    Cộng thêm vào đó, có anh chị nên bên Montreal có công ty và việc làm không? tuyển em với. :D

Em mong comments từ anh chị.

Bác admin ơi, em biết là đã có bài này rồi. Nhưng trường hợp em hơi khác và từ năm 2009, Canada quebec điều chỉnh 1 số luật rồi. thế nên em hi vọng sẽ nhận đc thông tin update hơn.
  2. vncracking

vncracking Thành viên quen thuộc

Chào bạn , những vấn đề bạn hỏi đi sâu vào hiểu biết về nhập cư , tôi khuyên bạn nên tìm đọc ở các diễn đàn về nhập cư để có được câu trả lời rõ ràng hơn , tôi xin comment vài lời dựa trên những gì chủ quan đánh giá như sau :
    Cái mà bạn cần là Immigration hay Visa ? Nếu là Immigration thì bạn đã đọc kĩ yêu cầu về thủ tục immigration theo diện married và skilled worker chưa ? Bạn đã có kế hoạch cưới xin rõ ràng đến như thế rồi giờ lại hỏi theo diện lao động có trình độ để làm gì ?
    Nếu đã xét theo diện cưới xin thì bạn cứ dựa theo thang điểm và tiêu chuẩn của cưới xin mà làm bài test
    Còn bạn nói là tiếng Pháp của bạn khá kém ,bạn lại du học ở Đức ,trong khi đó bạn làm bài test tính điểm "suýt soát" 67 điểm tôi cũng không hiểu là bạn làm và tính điểm kiểu gì ! Thang điểm 67 mà bạn nói là xét theo diện lao động có trình độ tay nghề ,bạn đi theo diện cưới xin vậy bạn làm bài test đó vô nghĩa!

Nếu nói sâu hơn về diện lao động có trình độ tôi có thể nói được vì tôi đã làm theo diện này và có biết 6 trường hợp bạn bè tôi đã từng đi theo diện này còn nói về cưới xin thì tôi không biết nhiều nên không thể cho bạn nhiều thông tin hơn được!

Tôi chỉ có thể góp ý với bạn như sau : đi theo dạng cưới xin hồ sơ của bạn có tốt đến mấy cũng phải qua vòng phỏng vấn , và người phỏng vấn bạn họ được đào tạo để ngồi phỏng vấn phân biệt thật giả !
    Phương châm của họ là "giết nhầm hơn bỏ xót" nên nếu có trường hợp nào cưới giả thì hoặc là họ thực sự đạt tiêu chuẩn đúng nghĩa và nó không tìm ra khe hở nào để reject vì có reject họ cũng thuê luật sư biện hộ cho case của họ là chính đáng nên sớm muộn cũng qua , hoặc bạn may mắn (tôi thì tôi không tin vào may mắn) ngoài ra đừng trông chờ rằng cưới giả sẽ dễ dàng qua mắt họ!

Tôi xin dẫn lời một giáo sư giảng dạy có tiếng ở Canada nói trên giảng đường với sinh viên quốc tế như sau :
    My advice to anyone who wishes to settle down a good life in North America is “if you have a stable and wealthy life in Vietnam, NEVER think of immigrating into US or Canada with the hope that we may have a better life”. Life in the industrial countries such as US/Can is full of pressure and competiveness.
    Mong rằng sẽ có nhiều bạn ở Việt Nam biết đến câu nói này của ông như một lời khuyên của những người đi trước
    Chúc các bạn trẻ thành công
  3. linh1421

linh1421 Thành viên mới

chào bạn vncracking. cảm ơn rất nhiều về comment của bạn.

Bạn hỏi cũng có lý: tôi sắp cưới mà sao vẫn đi theo dạng high qualified worker. Vấn đề là, chồng tôi về Canada để học đại học. nên, khả năng tài chính là không đủ để nuôi bản thân, nếu chưa nói là có tiền cho tôi ăn ở. thế nên, tôi nghĩ sẽ apply theo high qualìfed worker sẽ có nhiều khả năng trúng hơn. (bạn nghĩ sao?)

Bỏ qua diện đi theo diện vợ chồng ( vì tài chính của chồng tôi kém). Tôi do` đc 1 bài test tính điểm pass của ng` lao động cao. Họ viết nếu đc 67/100 thì pass và có nhiều khả năng đc trúng. Tôi đạt 67, nhưng phải có tiếng Pháp it nhất là B1 DELF (băng tiếng Pháp).

Btw, i have been abroad long enough to understand that live overthere isnt easy. However, im going because of my fiance, soon being my husband. Plus, i dont dream a perfect life, im thriving to have an adventure life/ an intense traveling life.

dù sao thì cũng cảm ơn bạn rất nhiều. có gì tôi còn phải hỏi ng` đi trc rất nhiều.
  4. vncracking

Về các câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

Không có diện high qualìfed worker , cái mà bạn nói ở đây là Skilled Worker tức lao động có tay nghề có trình độ ! Nếu hiểu theo nghĩa bạn nói thì đó là lao động trình độ cao là hiểu sai !
    http://www.cic.gc.ca/english/immigrate/index.asp <<<< đây là các diện nhập cư tôi lấy từ nguồn CIC tức Cục di trú Canada !

Tiếp theo câu hỏi của bạn là bạn muốn hỏi tôi bạn apply diện skilled worker có nhiều khả năng "trúng" hơn tức là dễ được họ chấp nhận nhập cư hơn không thì tôi trả lời là KHÔNG ! Tại sao ? Vì: Thứ nhất bài test bạn lấy ở đâu đó và 67 /100 điểm chỉ giúp bạn có thêm nguồn tại liệu tham khảo để biết các yêu cầu của họ mà tự lượng sức trước khi nộp hồ sơ ! Nó chỉ bao gồm các yêu cầu Cần và Đủ cho diện Skilled Worker !
    Bạn có làm bài test đó 100/100 tôi cũng nói rằng chẳng có gì chắc chắn cả vì bạn đâu phải người chấm !
    Dẫn chứng của tôi là trên trang CIC kể cả những người được đào tạo có hiểu biết về nhập cư CSIC ( Canadian Society of Immigration Consultants )
    họ tư vấn hồ sơ cho bạn nhưng cũng chẳng có cái case nào họ dám đảm bảo 100% cả vì thực tế người thụ lý case bạn nộp có quyền reject hồ sơ của bạn vì một lý do nào họ cho rằng bạn chưa đạt yêu cầu !

Để đơn giản và dễ hiểu tôi xin lấy ví dụ tôi là người thụ lý hồ sơ của bạn và tôi cho rằng :
    - đi du học nganh Business administration-
    co 1 năm internship ở Đức-
    8 tháng làm việc ở VN, ngành liên quan đến bằng học.
    Không có một cái nào ở trên đáng được cộng điểm cả <<<Nếu lấy cái thang điểm bạn tự làm test ra là 67 tôi sẽ trừ đi 10 vậy coi như loại từ vòng gửi xe rồi !

Tôi chưa nói đến việc thẩm tra ở đây ,họ có thể viện dẫn lý do từ chối case của bạn vì : bạn không chứng minh được một trong những thông tin mà họ đánh giá là quan trọng ! Cái đó bạn có thể đọc nhiều hơn tại các diễn đàn nhập cư khác trên internet! Nếu bạn đọc thêm và tham khảo thêm sẽ thấy không phải ai bị họ reject cũng là người kém cỏi đâu ! Bản thân tôi đọc được một bài viết rất bức xúc từ một vị giáo sư giảng viên đại học người Ấn Độ , ông ta chỉ cần visa để vào Canada tham gia giảng dạy một khóa ngắn hạn cho các vị giáo sư khác tại đại học Toronto( một trong những trường nổi tiếng ở Canada) ,ông ta thiếu tiền hay không : ông ta chứng minh ông ta không thiếu tiền và đang sở hữu 3 căn hộ ở Mỹ , ông ta có lý do trốn ở lại hay không ? Ông ta sang Canada có mục đích rõ ràng và sau đó cần quay lại ĐH Michigan để tiếp tục giảng dạy !
    Tôi hỏi bạn vậy người ta nếu làm test họ có đủ điểm không ?tại sao từ chối visa người ta ?
    Đó chỉ là một ví dụ để bạn giả sử nộp hồ sơ có bị reject cũng đừng nên quá thất vọng theo lời khuyên của vị giáo sư đó !
    Cá nhân tôi cho rằng đi theo diện Skilled Worker "rẻ" hơn là đi theo diện cưới xin đó là lợi thế và tôi khuyên các bạn trẻ như vậy !

Tôi muốn bạn hay bạn nào đó có đọc bài viết này hãy chịu khó tìm những thông tin có nguồn gốc đáng tin cậy và xác thực để từ đó chuẩn bị tốt hơn cho case của mình :
    Tất cả các nguồn liên quan đến nhập cư xin hãy lấy dẫn chứng từ : http://www.cic.gc.ca

2-Lý do bạn nói rằng :
    im going because of my fiance, soon being my husband. Plus, i dont dream a perfect life, im thriving to have an adventure life/ an intense traveling life

Chỉ đủ để tôi nghĩ rằng thế thì chỉ cần cái Visa là đủ chứ không cần cái Passport Canadian !

Các bạn còn trẻ còn nhiều cơ hội ,nếu muốn hãy thử sức và ra biển lớn để trải nghiệm tôi cũng rất phấn khích với nhiều hoài bão như thế ,đó là vì sao tôi vào đây comment bài viết của bạn
    Chúc các bạn trẻ thành công
  5. linh1421

linh1421 Thành viên mới

cảm ơn vncracking đã comment bài của em. Em cũng biết là cái bài self online test nó hem có gì là legally bind cả. Em cũng chỉ đưa ra với mục đích tham khảo thôi. Em nghe fiance của em nói là cưới giả bên đấy rất phổ biến, đến mẹ và các bạn anh ý cũng nghi ngờ em. Nhưng may mà mọi người hiểu ngay là em muốn ở cùng fiance và cả 2 trải nghiệm cuộc sống mới. Và sự thực thì em cũng không thiết tha lắm cái Passport. :D

cái cic website đấy em đọc cũng nát hết rồi. roi immigriant Quebec cũng đọc gần nát. Họ có rất nhiều thông tin, ngay cả ĐSQ Canada ở HN cũng ko nắm hết. Nhưng kinh nghiệm của người đi trc thì website đấy không có. :D thế nên em mới chạy lên đây hỏi han.

Ngoài ra, em vẫn nói đùa với mọi ng`: im not gonna go to Canada,im going to Quebec. Grru. và tiếng pháp của em bây h là Vous Vous appellez comment? Tìm mấy cái jobwebsite đều thấy ghi là: fluent in french and English. có chỗ họ ghi là billingual. Em nhìn mà thấy nản hết cả người. Em chả biết tìm employer nào nhận em cả :((

Theo em hiểu, em nên hoàn tất thủ tục cưới rồi mới apply làm skilled worker nhỉ? tại trong bản application của skilled worker họ có hỏi về spouser (cái này đc cộng điểm cũng kha khá :D ). Thế nên em nghĩ cần đưa họ xem giấy tờ kết hôn. Anh nghĩ sao?

anw, cảm ơn comments, lời khuyên và động viên của anh. Em sẽ cố gắng push bản thân học tiếng nhiều hơn và tìm hiểu kĩ hơn.

Mọi ng ơi, nếu ai biết công ty nào nhận người nước ngoài nói ít tiếng Phap ở Montreal thì giới thiệu em với.

Chào thân ái và quyết thắng.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    à mà anh ơi, sao anh nói experience của em hem đc cộng điểm nào?

bằng Biz Amd đấy cũng đc 6 điểm.
    1 năm thực tập cũng đc 6 điểm gì đấy
    rồi 8 tháng đi làm. cái này em cần collect them kinh nghiệm.
    Tiếng Anh của em, ít ra cũng đc cộng 10 điểm
    Tiếng Pháp sẽ cố gắng đc cộng 6 điểm

anh nói là hem đc cộng điểm nào làm em vật vã...

anw, thanks!
  6. vncracking

Theo trình tự trả lời bạn như sau :

Bạn đã xét theo diện skilled worker vậy bạn cứ lấy cái requirements của CIC cho skilled worker ra mà xét !

Và đây là requirements họ đã in đậm quá trình process rồi : http://www.cic.gc.ca/english/immigrate/skilled/apply-who.asp

Tôi đánh giá một cách chủ quan là nó sẽ đem chuẩn liên quan đến skilled worker để xét chứ sẽ không xét đến cái mà bạn cho là "cộng điểm kha khá ở đây " là tờ giấy kết hôn ! Bạn có thể nộp nhưng họ sẽ không nhìn vào đó mà "cộng điểm" giúp bạn đâu !

Nếu thế thì nó đã chia ra làm 2 loại nhập cư diện Skilled worker và Sponsoring your family để làm gì ?

Đi theo diện gì thì có tiêu chuẩn đó , chẳng phải tự nhiên mà nộp cái diện nào nó cũng có một cái gọi là check list và trong check list đó nó ghi rõ ràng nó cần cái gì!

Tờ giấy kết hôn của bạn nếu có thể được cộng điểm ,tôi chỉ có thể cho vào dạng bonus ( mà bạn có bao giờ nghe nói điểm bonus đc nhiều bao giờ không ?)

-Về đánh giá chủ quan của tôi, tôi cũng có nói đó là "ví dụ" bạn có thể ignore nó đi nếu nó làm bạn nản lòng ! Để giải thích cụ thể :

Bạn nói bạn đi du học tại Đức chuyên ngành BA 2000 USD và sổ tiết kiệm tiền tỷ !

Cái tôi làm chỉ là nộp giấy tờ họ yêu cầu và chứng minh giấy tờ đó là thật với họ !

Tôi có nói với bạn Linh là nên tìm kiếm ở các diễn đàn nhập cư để lấy thêm thông tin ,bạn nói cày nát cái website của CIC thì tôi tin chắc bạn đã không hỏi tôi nhiều đến như thế , tôi có nói bạn tìm kiếm trên các diễn đàn nhập cư để lấy thêm thông tin bạn đã làm chưa?

Tôi mất 2 giây để nghĩ key word trên google là : immigration to Canada forum và tìm ra vài website cho tôi vô số thông tin cần thiết ( dĩ nhiên đừng nói với tôi là bạn ngại đọc tiếng Anh vì bạn nói bạn được IELTS 7.0 )

Trên một số forum họ còn post cả case của họ ,quá trình process cụ thể và nhiều thông tin rất cần thiết khác cho bạn nhưng tôi thấy bạn chưa làm việc một cách nghiêm túc ! Mong là các bạn đọc xong comment của tôi hãy đừng mất thời gian đi tìm hiểu thông tin bằng truyền miệng ,hãy đi tìm thông tin và biết chọn lọc nó để có được cái mình cần vì đây chỉ là bước đầu!
    Cách đây 4 năm tôi nhận được một câu nói khó nghe từ một anh du học sinh đi học bên Canada hồi đó rằng : "cậu chỉ biết ngồi chờ người ta bưng đến cho mình ăn sẵn thì nghỉ ở nhà đi ,vì có đi du học như cậu cũng chẳng thành công được đâu"

Tôi thấy nó đúng ,mặc dù hồi đó lứa tụi tôi không có nhiều thông tin trên mạng lắm về Canada mà phải xoay sở chắp vá từ nhiều nguồn để lọc ra được cái thông tin có giá trị cho mình nhất!

Tiếp đến là gì nhỉ àh nghề nghiệp :

Tình hình hiện nay là rất tình hình , tỷ lệ người thất nghiệp Canadian đang tăng cao xin việc dù là Canadian cũng không hề dễ dàng vì thế nếu chỉ kêu gọi trên forum này có ai ở quebec tuyển người không là vô vọng ,chẳng ai vào đây tuyển người cả! Dù có họ cũng không private messege cho bạn để hỏi bạn làm được cái gì !

Tôi mong các bạn hãy đọc bài viết này :

http://www.vnexpress.net/GL/The-gioi/Nguoi-Viet-5-chau/2010/11/3BA22735/

Còn với bạn Linh tôi nghĩ ,nếu chồng bạn người Canadian có lẽ đó là kênh thông tin tốt nhất rồi ,không cần thiết than thở ở đây vì cả lý và tình!

Vài hàng comment gửi tới các bạn mong cũng đừng vì thế mà nản chí !
  7. xdvn

xdvn Thành viên mới

nếu bạn đã cưới xin đăng ký thì bắt buộc phải đi theo diện nhập cư vợ chồng.
    nếu bạn nộp hồ sơ theo diện lao động kỹ thuật cao bị loại ngay ko cần suy nghĩ.
    nếu bạn đã là vợ chồng rồi (thật chứ ko phải giả), thì thủ tục nhập cư cũng dễ thôi; ko cần tiền tiếc gì nhiều cả. chỉ có điều sẽ lâu và mất thời gian kha khá. cứ làm theo đúng hướng dẫn trên trang web của cic. chắc chắn là đc. không ai ngăn cấm vợ đến sống với chồng.
  8. nhaquecanthan

nhaquecanthan Thành viên mới

Sao Linh ko làm theo diện bảo lãnh vợ chồng ? Nếu Linh đã " đọc nát " www.cic.gc.ca thì phải biết rằng tài chính để vợ chồng bảo lãnh nhau rất đơn giản, cụ thể : ko cần phải có mức income nhất định nào cả ( khác với bảo lãnh bố mẹ ) mà chỉ cần có income ( ví dụ như làm partime hay tiền loan vay của chính phủ để đi học )
  9. Petitmonstre

Petitmonstre Thành viên mới

Trường hợp của bạn Linh đi theo chồng (bảo lãnh) chắc sẽ chắc chắn hơn. Mỗi tội lâu!!!!
    Nếu bạn xin PR vào Quebec thì nên đọc trang immigration Quebec trước vì họ có những tiêu chuẩn riêng để chọn dân nhập cư. Không thấy thống kê về thời gian process để xin PR từ Vietnam nên không chắc 9 tháng (như bạn nghe nói!!!) là xong.

Nếu bạn không chắc chắn về PR và không muốn xa bf thì có thể xin visa du lịch rồi làm các thủ tục ở bên đó. Tất nhiên, chọn con đường này cũng chông gai và mất nhiều chi phí, nhất là cho thời gian bạn ở Canada mà chưa có PR.

Thân mến,
  10. maya_nguyen

maya_nguyen Thành viên mới

nhờ bác vncracking cho em hỏi về việc apply immigrant bằng skill worker với ạ.
    Em cũng đã thử chấm điểm trên trang của Quebec thì thấy nói nên apply. Mà em sợ hồ sơ có nhiều vấn đề vì hồi đi làm ở VN em ko có mã số thuế hay bảo hiểm lao động gì hết.

Em 25 tuổi_female (hình như female đc thêm chút ưu ái_em đoán thế :D ).
    Em là kiến trúc sư, tốt nghiệp đại học xây dựng HN cách đây 2 năm rưỡi . Đã đi làm trong 2 năn đó.
    Có điểm IELTS cách đây 6 tháng là 5.5. Sau đó sang đây học 6 tháng tiếng anh.
    Em hiện tại sống ở Montreal, mới pass bài thi tiếng Anh để vào Vanier Cegep và đang học tiếng Pháp.
    Em cũng đã tham khảo mấy trang của CIC, thì thấy học thêm đc tiếng Pháp thì có thêm khả năng. Nhưng ko biết có phải thi gì ko, vì mới học abc, đã biết gì nhiều đâu.

Bác có kinh nghiệm hay biết trường hợp nào tương tự em, bác chỉ em với. Em cũng đang lơ mơ quá.
    Thank bác nhìu nhìu.