1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hình ảnh người đẹp ĐHBK TPHCM

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi heartsniper, 22/07/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quach_tinh

quach_tinh Thành viên mới

[/quote]
    ờ, đồng phục là tuyệt quá còn gì nữa. Giữa trưa mà nhìn mấy cô khoa xây dựng mặc áo dài, mini váy vác ống ngắm, thước, dây đo... đi tung tăng... thú vị lắm. Hay là cột vạt áo, xắn ống quần để cầm mỏ lết vặn vẹo gì đó...
    [/quote]
    Sinh viên nữ mặc vaý đi đo đạc dịa hình thì mình đã thấy. rất gống cảnh các anh em thợ xây ở BK đo đo ghi ghi gì đó.
    Còn khi vào phòng thí nghiệm thì phải mặc đồ của phòng thí nghiệm chứ.
    Quan điểm của mình, đã là sinh viên và học sinh thì phải mặc đồng phục. Học đường là nơi rèn luyện kỷ luật và nguyên tắc. Khi mặc đồng phục, các bạn sẽ chú ý hơn phong cách đi lại, ăn nói. Trong giáo dục, chuyện học chuyên môn chưa quan trọng bằng chuyện này.
    Còn điều nữa, bạn có biết là không quá 20% số dân là vào được ngưỡng đại học và cao đẳng. Vì thế, bạn đã thuộc một nhóm riêng. Ăn mặc đẹp, kỹ luật và nghiêm túc là chuẩn bị cho tương lai "thầy" chứ không phải thợ.
  2. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Sinh viên nữ mặc vaý đi đo đạc dịa hình thì mình đã thấy. rất gống cảnh các anh em thợ xây ở BK đo đo ghi ghi gì đó.
    Còn khi vào phòng thí nghiệm thì phải mặc đồ của phòng thí nghiệm chứ.
    Quan điểm của mình, đã là sinh viên và học sinh thì phải mặc đồng phục. Học đường là nơi rèn luyện kỷ luật và nguyên tắc. Khi mặc đồng phục, các bạn sẽ chú ý hơn phong cách đi lại, ăn nói. Trong giáo dục, chuyện học chuyên môn chưa quan trọng bằng chuyện này.
    Còn điều nữa, bạn có biết là không quá 20% số dân là vào được ngưỡng đại học và cao đẳng. Vì thế, bạn đã thuộc một nhóm riêng. Ăn mặc đẹp, kỹ luật và nghiêm túc là chuẩn bị cho tương lai "thầy" chứ không phải thợ.
    [/quote]
    Đồng phục thì tốt, nhưng cũng phải nhìn nhiều khía cạnh. tìm đồng phục phù hợp cho tất cả các khoa và phù hợp cường độ hoạt động học tập, thí nghiệm cao rất khó. Bạn là nam thì đơn giản, sơmi, quần tây là xong. Đồng phục nữ nếu thế thì sẽ bị các bạn chê là khô khan, nhưng muốn nữ tính tí là cả vấn đề. Bạn hãy thử mặc áo dài học 6 tiết giữa trời nóng hay học cả buổi chiều nữa xem sao. Rồi thí nghiệm mà phải thay đồ thì lại mang vác lỉnh kỉnh theo, trường phải chuẩn bị phòng thay đồ và mất bao nhiêu thời gian cho chuyện này trước và sau giờ thí nghiệm? Mình nghĩ chỉ nên khuyến khích thôi, nhất là các dịp lễ, ngày truyền thống này nọ. Còn bình thường thì nên thoải mái, miễn là tươm tất, lịch sự.
    Mình không đồng ý quan điểm bạn cho rằng trường là nơi rèn luyện kỷ luật và nguyên tắc và chuyện học chuyên môn chưa quan trọng bằng chuyện này. Nếu bạn đẩy chuyên môn xuống hàng thứ thì các trường trở thành phổ thông cấp 4 hay trường giáo dưỡng.
    Bạn có 5,6 cái bằng ĐH, vài cái bằng Tiến Sĩ cũng không chắc chắn bạn sẽ là "thầy" chứ không phải là thợ. Đừng nghĩ bước chân được vào ĐH là có tất cả. Mình ngạc nhiên khi bạn lại có ý nghĩ đồng phục để tạo một nhóm riêng, một nhóm đáng tự hào, hãnh diện và cao cấp trong xã hội??? cái áo không làm nên thầy tu.
  3. quach_tinh

quach_tinh Thành viên mới

heheheh bắt đầu hấp dẫn rồi :-)
    Chiếc áo không làm nên thầy tu nhưng mà thầy tu không có áo là thằng đầu trọc. Người mặc áo tu chưa chắc là nhà tu, điều đó là bình thường.
    Học là học cả đời, còn học đường đại học hay phổ thông thì cũng chỉ là nơi diễn tập một cách tập trung của cả cuộc đời.
    Cái theo người học ra đời không chỉ là kiến thức mà là kỹ năng sống.
    Đặc biệt những ngường làm công tác kỹ thuật ()thường rất ít xem trọng bên ngoài. Những câu tục ngữ tốt gỗ hơn tốt nước sơn, chiếc áo không làm nên thầy tu... đã khiến cho họ tự hào và tự tin hơn khi không chăm chút đến vẻ bên ngoài. Rồi đôi khi lại có những hình ảnh giáo sư, hay những người nổi tiếng với phong cách xuề xoà biểu trưng cho tri thức. Ngược lại thì lại bị chê cười là mày râu nhẵn nhụi áo quần bảnh bao. Hay những bạn gái chăm chút một tí thì bị gọi là lẳng lơ.
    Nói sao cũng nói được. Điều mình mong muốn là các bạn SV BK chăm chút hơn đến cách ăn mặc, đi lại và quan hệ trong trường. Dân kỹ thuật không có nghĩa là chúng ta chỉ tiếp xúc với máy móc, thiết bị hay dầu nhớt.
    Cuối cùng, xin hỏi các anh chị em ở đây,
    1. Mình có thích mặc đồ đẹp và lịch sự không?
    2. Có thích nhìn người khác ăn mặc đẹp lịch sự không?
    Câu trả lời dành cho các bạn
  4. bluesss_mizu_ha

bluesss_mizu_ha Thành viên mới

Thế nào là đẹp và lịch sự? Hình như mỗi người có 1 quan niệm khác nhau về cái đẹp và lịch sự
    Có người thích mặc váy, cho rằng mặc váy là đẹp và lịch sự. Nhưng cũng có người ghét mặc váy, vì họ mặc váy..hông đẹp hoặc họ cho rằng mặc váy là thiếu lịch sự và ...khiêu gợi. hì
    5 người 10 ý, điều đó làm nên các style ăn mặc khác nhau, và vì thế thiết kế ra 1 bộ đồng phục hợp ý với tất cả mọi người là...không tưởng.
    Chưa kể đến vấn đề tài chính- 1 vấn đề nan giải đối với các SV trong trường chúng ta
  5. metavana

metavana Thành viên tích cực

he he, chỉ có một cái áo lớp mà mấy chục mạg đã cãi nhau chí chóe, 2 năm mới xong, huống chi cái áo cho mấy nghìn sinh viên. nói chung là có 2 phương án
    - dân chủ: ai mún mặc cái gì thì mặc
    - độc tài: he he, 1đứa đưa ra cái áo và tất cả ng còn lại ko đc cãi, làm theo
  6. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Em mizu nói đúng rồi. Đẹp và lịch sự thì ai mà không thích, nhưng cảm nhận thế nào là đẹp là khác nhau. Mà cái đẹp do đồng phục mang lại chưa chắc người mặc thấy đẹp. Mà ở đây đang nói về đồng phục mà.
    Nếu bạn nghĩ gái KT không quan tâm vẻ bề ngoài, ru ngủ bằng những quan niệm này nọ thì bạn sai. Ai mà không thích làm đẹp hả bạn. Nếu bạn nhìn các bạn gái ở nơi khác, không phải trong trường, hay đã tốt nghiệp đi làm, có thời gian và điều kiện chăm chút bản thân hơn thì biết. Đám bạn học cũ của mình giờ rủng rỉnh tiền bạc, dư dả thời gian nên cắm hoa, nấu ăn, may vá, trang điểm, làm móng, bơi lội, khiêu vũ, thể dục thẩm mỹ,... học tóan loạn. nói thật là nhìn không ra chứ không lúa nếp như hồi còn đi học.
  7. thoxaycd

thoxaycd Thành viên mới

Mình đồng ý mặt đồng phục sẽ tạo chúng ta có 1 phong cách chuẩn mực nhất định, nhưng vấn đề đó đối với Bách Khoa là hoàn toàn không hợp lí vì môi trường học tập của chúng ta không cho phép.
    Ở đây lại có 1 chuyện mà mình muốn nói, các bạn không thấy môi trường học tập chúng ta là môi trường tự do sao. Ví dụ Những môn học của chúng ta rất ít điểm danh nếu có điểm danh chỉ để cứu xét khi ta bị 4 hay 4.5đ. Nhà trường không ép buộc chúng ta nhiều điều như các trường khác. Mình nghỉ nhà trường đã tạo cho ta một cái mà nó mang lại hiệu quả hơn đồng phục mang đến đó là khả năng tự sinh tồn để sống mạnh mẻ dùng từ này có vẻ hơi quá nhưng mình nghỉ nó thật sự như vậy. Bạn nghỉ khi vô đây bạn có thể muốn học sau thì học được không ? mình nghỉ là hoàn toàn không từ ngày bước vô trường chúng ta đã được tiếp lửa rồi và sau đó là đến màng hành hạ qua nhưng môn học trời ơi nếu chúng ta ko lo học ắt hẳng ngày ra trường của chúng ta sẽ hơi xa hoặc rất gần. Vì vậy từ những việc đó trường đã giáo dục chúng ta biết cách tự sống mạnh mẻ tự lo cho bản thân mà không cần phải theo giử tò tò.
    Các bạn có thấy không chúng ta không hề bị ép buộc tham gia những phong trào khơi khơi của đoàn để tạo tinh thần tập thể trong trường nhưng MHX thì có thể nói chúng ta gần như dẩn đầu, và các bạn có thấy tinh thần tập thể của chúng ta rất cao không.
    Tóm lại mình nghỉ phong cách của chúng ta là tự do thoải mái đó cũng là đồng phục của chúng ta chúng ta chẳng dại gì gó bó mình.
    Mình nghỉ đồng phục của chúng ta chính là không đồng phục. Nếu mặt đồng phục có thể là bước đầu của việc phá vở những cái tốt đẹp mà ta đang có.
  8. bluesss_mizu_ha

umh, rất đúng Phải thừa nhận là trong trường chúng ta phần lớn không quan tâm nhiều đến hình thức và những kĩ năng đó
    Cơ mà thế thì chả có thời gian mà học
    Chẹp chẹp, nan giải quá.
    Có bao giờ mà cuộc sống lại hết mâu thuẫn đâu
    Cố gắng dung hoà mọi thứ, đạt đến trạng thái "cân bằng động" là tốt nhất
  9. sasasa

sasasa Thành viên mới

Ở đời thì có nhiều loại người. Nhưng nói chung lại thì đứa nào cũng ủng hộ triết lý, tư tưởng của nó.
    Ngày trước tớ ở nhà cũng được phụ thân chiều lắm. Suốt ngày nói qua mấy chỗ ở đường NĐ Chiểu, N. Trãi mua đồ. Có điều là đò ở đó hơi đắt nên tớ chẳng dám sài tiền, đồ tớ thích chắc phụ huynh phải làm mấy ngày mới mua được. Phụ huynh tớ thì chẳng phải cán bộ gì nên tớ thấy tiếc.
    Mà tớ thấy cũng vừa vừa thôi. Người đã xấu như tớ đi đâu cũng bị mọi người cươi, mặc thêm mấy đồ tò hoe nữa thành tiêu điểm thì ngai lắm.
    Bây giờ mốt mới là phải mặc áo trong dài hơn áo ngoài.
    Mai tớ cũng phải mua nguyên bộ cho hợp mốt, bây giờ không ăn bám phụ thân nữa nên lúc nào cũng theo mốt, chắc cũng giảm được 14% xấu!
  10. bluesss_mizu_ha

Mizu thấy ở Nguyễn Trãi có shop Sóng Nhạc bán đồ rẻ lắm ý Còn những shop khác thì...khỏi nói , hi.hi.
    Mặc theo model cũng hay Nhưng mờ phải hợp với mình nữa chứ
    Hay Mizu mở 1 topic về thời trang, chị em phụ nữ BK vào bàn luận cho xôm