1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hj?Ôlp mig !

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi 2luanongthon, 11/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. antigone288

antigone288 Thành viên mới

2. 2luanongthon

2luanongthon Thành viên mới

chào bạn antigone 288 cám ơn bạn nhiều àh mà bạn cũng mới học 2 tháng thôi àh ? vậu bạn học trường gì cũng gymnasium như mình hả ( ặc mừng wá vậy có rảnh ghé lên đây nha) hic mình thac mac như wỉ vậy nên nhiều cái cần học hỏi các bạn
    thân
  3. antigone288

antigone288 Thành viên mới

Mình đang học ở Lernia. 2luanongthon học ở đâu? Khi nào mọi người tụ tập ở Stockholm thì vui nhỉ
  4. 2luanongthon

2luanongthon Thành viên mới

hej ali hopa
    var snÔll och hjÔlpa mig
    dÔremot vartenda ta emot
    ; hảll ihop skÔmdes
    lydig có nghâa là gơ vỏưy ỏĂh
    trong sĂch em 'ỏằc có tỏằô upprord và trong tỏằô 'iỏằfn thơ có tỏằô upprảrd vỏưy tỏằô nào 'úng và nó có nghâa là gơ ?
    jay minns att jag ofta var upprảrd fảr att lÔrarinonar slog oss (tỏằô slog =slƠr Ôr det rÔtt)
    en morgon var grảten sƠ brand có ƠhỏÊi là mỏằTt buỏằ.i sĂng chĂo khât phỏÊi ko ỏĂh
    và cÂu jag kunde inte lƠta thơ ta nên dỏằi
    em có bỏt gỏãp mỏằTt c là jag slutade aldrig att sảrja min vÔn (tôi luôn xót thặặĂng cho bỏĂn mơnh ) mỏƠy bĂc thỏƠy dỏằ<ch nhặ thỏ nào thơ hay hặĂn mà 'úng nghâa hặĂn ỏĂh
    ngoài ra còn có mỏằTt cÂu jag talade hennes som om hon fortfarande levde em có hỏằc là tỏằô som dỏằ<ch ra tiỏng viỏằ?t bỏng chỏằư nhặ rỏằ"i vỏưy trong 'Ây có thêm chỏằư om nhặ thỏ có bỏt buỏằTc ko ỏĂh em nghâ nỏu 'Ăng sau là mỏằTt cỏằƠm danh tỏằô thơ dạng som còn nỏu sau là 1 cÂu nhặ vỏưy phỏÊi dạng som om em nghâ thỏ có 'úng ko ah ?
    và có mỏằTt sỏằ' cÂu nhặ jag har svƠrt att sitta still
    han krÔngde (tỏằô này em ko tra dc ) sig av och an pƠ stolen
    kan vi leka istÔllet
    en brasa brann
    lảnn var liten men det rÔckte ÔndƠ till det jag behảvde
    (cÂu này xin gỏÊi thưch cho em hiỏằfu cĂi NP cỏằĐa nó sao nó lỏằĐng câng hỏ** bà lỏng wĂ)
    Được 2luanongthon sửa chữa / chuyển vào 22:46 ngày 24/11/2007
  5. YuDeXin

YuDeXin Thành viên mới

1. Lydig nghiã là ngoan ngoãn, biết nghe lời đó bạn :D (lydiga barn)
    2. Theo mình thì UPPR-RD là đúng, nghĩa là phẫn nộ, căm phẫn (vara upprörd över ngt )
    3. Jag minns att jag ofta var upprörd för att lärarinnor slog oss là I remember that I was often indignant because the (female) teachers hit us.
    4. En morgon var gröten så brand thì mình đoán là 1 idiom chỉ 1 ngày khởi đầu ko thuận lợi
    5. Jag kunde inte låta là I couldn''''t allow (chăk fải đặt trong ngữ cảnh ???? )
    6. När som helst kunde han dyka upp là He could turn up whenever/at any time.
    ( dyka upp là nổi bật lên hoặc đến, xuất hiện)
    7. Winding là:
    - Noun: khúc lượn, sự khai thác, sự lên dây cót.
    - Adj: Quanh co, cuốn lại.
    Bạn đưa hẳn cả câu lên dc ko ???
    8. Sedan låg vi tysta och höll om varandra tills vi somnade là Rồi chúng tôi nhẹ nhàng (quietly) nằm xuống và ôm nhau cho tới khi ngủ say.
    Till dik là To (send a letter to sb) hoặc Into (translate into English). Mình chỉ biết 1 trg hợp Till nên dik là Until, đó là Till Dess (until then)
    Còn Tills trong câu trên là Till, Until (cho tới khi)
    9. Riktig hiểu theo Eng là right, real, proper. Tiếng Việt nên dik là đúng, thực thụ, thật .... rồi, thật sự,.... (cũng tùy ngữ cảnh luôn )
    10. Jag slutade aldrig att sörja min vän, ngoài cak đó ra thì mình chỉ còn dik đc thành: Tôi không lúc nào là ko / Tôi ko lúc nào ngưng ..... thôi. Thỉnh thoảng cũng bí từ chút ^ ^.
    11. Jag talade hennes som om hon fortfarande levde là I told her as if she still lived ????
    Som om mình hiểu là AS IF (như thể là). Ko biết có đúng ko ???
    Chữ Som hiểu theo tiếng Anh thì là:
    - As: như là, với tư cách là ...
    - Who / Whom: người mà ... (mệnh đề quan hệ)
    12. Jag har svårt att sitta still là It''''s difficult for me to sit still (hiểu là Tôi ko thể cứ ngồi đây chăng ??? )
    13. Han krängde sig av och an på stolen là Anh ta cứ đi đi lại lại quanh cái ghế ???
    14. Kan vi leka istället ? là Can we play instead (of sb) - chúng tôi có thể chơi thay thế (ai đó) được ko ?
    15. en brasa brann chăk là 1 ngọn lửa bùng lên ???
    16. Lönn var liten men det räckte ändå till det jag behövde là Cây gỗ thích đó nhỏ nhưng vẫn đủ để tôi dùng (The maple is small but it''''s still enough for me/as I need)
    Mình thử dik vậy thôi nhưng ko chăk lắm đâu nha :D
    Được YuDeXin sửa chữa / chuyển vào 05:30 ngày 25/11/2007
  6. YuDeXin

YuDeXin Thành viên mới

7. lanhchanh

lanhchanh Thành viên quen thuộc

8. lanhchanh

Thật ra không cần dùng cả cụm "vacker" mà chỉ cần nói Vilken dag! Vilken fjäril !! là được rồi bạn ạ.
    Chẳng hạn mình khen Cái nhà này đẹp quá: Vilket hus!!
  9. lanhchanh

10. YuDeXin

YuDeXin Thành viên mới

Đúng ra vỏôn còn cÂu này hặĂi tỏ** bỏưy chút =)) =)). Lỏẵ ra fỏÊi là: "Tiỏằn lặặĂng tuy ưt ỏằi nhặng tôi vỏôn 'ỏằĐ xài"
    "Du kommer sedan att pƠ infomation": vỏằ cÂu này thơ mơnh hiỏằfu nhặ sau:
    - You''''ll receive information later ---&gt; Du kommer att fƠ information sedan (later bỏằ. nghâa cho sỏằ receive, kommer att là 1 cỏằƠm chỏằ? thỏằi jan trong tặặĂng lai)
    - You come late(r) to receive information ---&gt; Du kommer sedan/fảr sent att fƠ information (later bỏằ. nghâa cho come, att fƠ = to receive, kommer & att trong trặỏằng hỏằÊp này ko liên quan 'ỏn nhau)
    12. Jag har svƠrt att sitta still = Tôi khó ngỏằ"i yên mỏằTt chỏằ-.
    ----&gt; Ý bỏĂn cÂu này dỏằ<ch là:
    - Tôi khó ngỏằ"i yên 1 chỏằ-, cỏằâ fỏÊi ngỏằ nguỏưy liên tỏằƠc.
    hay là:
    - Tôi ko thỏằf khoanh tay 'ỏằâng nhơn ?????
    Còn cÂu 13 & 14 thơ mơnh 'ỏằ"ng ẵ rại :D
    Được YuDeXin sửa chữa / chuyển vào 20:59 ngày 01/12/2007